อ่านหนังสือรถแล้วใครรู้สึกเหมือนผมบ้าง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย MOJOJOJO, 12 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    เห็นด้วยครับ:sad: :cry:

อันนี้ก็เห็นด้วยเหมือนกันครับ แต่มันคงเป็นเพราะเค้าแปลจากของญี่ปุ่นมาตรงๆ ซึ่งตอนนี้ (ผมคิดว่า) ญี่ปุ่นน่าจะกำลังนิยม 2 รุ่นนี้

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมยังคิดว่าเนื้อหาช่วงหลังๆของเล่ม (หนังสือแปลจากญี่ปุ่น) ที่เป็นเนื้อหาของรถบ้านเรา อ่านแล้วมันยังไม่แน่นเหมือนช่วงครึ่งแรกของเล่มอ่ะครับ อ่านแล้วมันขัดๆกันนิดนึง อยากให้ทีม บก. อัดข้อมูลให้แน่นกว่านี้ขึ้นไปอีก ไม่ต้องละเอียดเหมือนของญี่ปุ่นก็ได้ แต่ขอเพิ่มกว่านี้ซักหน่อย หรือผมลองคิดเองเล่นๆนะครับ ลองเอาคอลัมน์ของญี่ปุ่นเค้ามาใช้ (รูปแบบ ลักษณะการทดสอบรถ ลักษณะการนำเสนอ ฯลฯ) แต่เปลี่ยนให้ภายในคอลัมน์เป็นรถในบ้านเราเอง อะไรแบบนี้ น่าจะออกมาสนุกดี

ส่วนอันนี้ฝากถึงหนังสือรถบ้านเรานะครับ อยากให้เอารถที่มาลงเป็นรถบ้านๆหน่อย บางเล่มเป็นรถที่มันสุดเกินไป จนคนอ่านทั่วๆไป (อย่างผม) ไม่อาจเอื้อมถึงน่ะครับ...เพราะนี่ก็เป็นเหตุผลนึงที่ผมไม่ค่อยซื้อหนังสือรถมาหลายปี

ขอบคุณครับ

2. ถ้าอยากได้จริงๆก่อนซื้อก็ต้องดูเนื้อหาคร่าวๆก่อน

แต่ปัญหาคือ ร้านหนังสือบางร้านห่อพลาสติก

เลยเปลี่ยนจากซื้อมาเป็นยืมเพื่อนอ่านแทน อิอิ

3. mtb96

mtb96 New Member Member

253
    6
    0
    ทางสำนักพิมพ์คงแปลผิดเล่มแล้วละครับ ซึ่งทางยุ่นเค้ามีนะครับเพราะคนส่วนมากก็ยังเล่นรถรุ้นเก่ากันอยู่เยอะจึงมีหนังสือ option2 มาเพื่อลดช่องว่างตรงนี้
    แต่ถ้าจะเอาใหม่ล่าก็ option แต่ผมว่าก็ควรจะถามความต้องการของผู่อ่านด้วยก็ดีนะครับ

4. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    ถ้าจะ "ซื้อ" หนังสือรถ ผมซื้อ Auto Blind หรือ Top Gear

ของไทยจะซื้อ มอเตอร์มาร์ต พวกนี้ซื้อประจำ

อ่านแล้วอัพเดต ได้สาระดี รู้ว่าโลกยานยนต์มันไปไหนแล้ว

ส่วนเกี่ยวกับรถแต่ง ผมเปิดเว็บอ่านเอาสนุกกว่า

ถ้าไม่เจอเล่มที่สนใจจริง ๆ ก็ไม่ซื้อคับ

5. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    เรื่องไกลตัวผมก็รู้สึกนะคับ เน้นมากพวกรถที่บ้านเราแทบไม่มีใช้

อยากให้แปลแบบเล่มเก่าหน่อยก็ได้ ให้มันสอดคล้องกะรถในบ้านเรา

ถ้าแก้ตรงนี้ได้ ผมว่าคนซื้อสนใจเพียบแน่ๆ

6. อุลตร้าแมน

อุลตร้าแมน New Member Member

158
    2
    0
    ผมซื้อทุกสำนักเลยครับแล้วผลก็คือจะมีแต่รถคันเดิมๆเกือบทุกเล่ม แต่ก็ทนอ่านไป

7. TobZwa Neko

TobZwa Neko New Member Member

605
    7
    0
    Busines is Busines ครับ ผผู้บริโภคอย่างเราทางเลือกมันน้อย

แต่อีกเหตุผลที่ทำให้หนังสือบ้านเรามันเป็นแบบนี้คงเพราะธุรกิจในแวดวงนี้

มันยังไม่ได้แพร่หลายเหมือนต่างประเทศ เนื้อหาสาระ งานแข่ง หรือแนวการแต่ง

มันจึงวนเวียนจนไม่รู้จะนำเสนออะไรกันดีแล้วหละครับ แต่ก็ยังเอาใจช่วยคนทำหนังสือทุกคนครับ

ปล.เล่มไหนหน้าปกสวยค่อยซื้อ สาระข้างในผมว่าคล้ายๆ กันทุกเล่มเลยอะ น่าเบื่อ

8. ELeven Racing

ELeven Racing New Member VIP

373
    3
    0
    เมื่อก่อนเห็นหนังสือรถนี่แทบจะวิ่งเข้าใส่ ............... เดี๋ยวนี้จำไม่ได้แล้วว่าครังสุดท้ายที่ซื้อนี่เดือนไหน

สาระน้อยมากไม่ได้อะไร และไม่มีอะไรแปลกใหม่ นอกจากตู้มๆๆๆ เลยยืนดูแล้วก็.....ไม่ซื้อ ฮ่าๆๆ

9. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    เมื่อก่อนซื้อทุกเล่มที่เกี่ยวกับรถ แต่เดี๋ยวนี้เลือกซื้อเป็นบางเล่มอย่างพวกหนังสือลิขสิทธิ์ของญี่ปุ่นเนี่ยก็ดีนะเนื้อหาเยอะ อ่านจนตาลาย -*-

10. tokidoki 1.

tokidoki 1. New Member Member

230
    3
    0
    เห็นด้วยคับ

11. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ก็ต้องเข้าใจเขาคับ หนังสืออยู่ได้ด้วยโฆษณาทั้งนั้น แต่ถ้าเชียร์หรืออวยกันมากไป คนอ่านเค้าก็รู้สึกนะครับ

ขอนิดนึงทำไม บางเล่มถึงลงแต่BMอะคับคือชอบนะBMแต่เยอะๆมันเอียนอะ ระวังจะเสียแชมป์ให้หัวญี่ปุ่นนะครับ

12. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ไม่ได้ซื้อนานแล้วเหมือนกัน รถสวยๆน่ะหาดูที่ไหนก็ได้

แต่ข้อมูลดีๆนี่ มันก็หาอ่านยากเหมือนกันนะนอกจากหนังสือนอก

13. driftza

driftza New Member Member

130
    0
    0
    stepหนังสือรถไทย ซ้ายเนื้อหา ขวาโฆษณา 555+

14. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    ใจผมชอบ option นะ แรกๆลงเรื่องเทอร์โบ สาระเต็มๆได้ใจมาก ต่อๆมาจะเป็นพวกเครื่องตระกูลต่างๆ อันนี้ก็ดีมากครับขอชม แต่หลังๆหนักไปทางพวก IMหน้าแมว(อันนี้ไม่ว่าเพราะบ้านเราขับกันเยอะพอควร) , 7 , cr-z หรือ r35 มากไปหน่อย ชุดแต่งก็เทพมาก แต่บ้านเราใช้กันน้อยมาก แต่ก็ยังติดตามนะครับ ให้กำลังใจกันต่อไป เพื่อจะปรับเนื้อหาให้เข้ากับรถแต่งในบ้านเรา ส่วนเรื่องผู้หญิงไม่ขอพูดครับ ผมถือว่าธรรมดา หนังสือที่มีฮาร์ดกว่านี้มีเยอะครับเลยธรรมดา แต่น่ารักแจ่มๆทุกเล่มจะดีมากครับ งุงิๆ ส่วนหนังสือหัวอื่นๆผมไม่ค่อยได้อ่านเลยครับเลยไม่รู้ว่าเป็นยังไงขอพูดแค่หัวเดียวละกันนะ

ปล. เหยี่ยวเจ้าของกระทู้งามมากครับ

15. kkj

kkj Member Member

391
    16
    18
    เปิดไปกว่าจะเจอเนื้อหาต้องผ่านด่านโฆษณาหลายด่านมากๆ

16. ball171

ball171 New Member Member

112
    6
    0

เห็นด้วยอย่างแรง
    โดยส่วนตัวผม อ่านหนังสือ ญี่ปุ่นก็ได้ ความรู้ไม่ได้มากกว่าอ่านหนังสือของไทยเท่าไรหรอก เพราะ ของแต่ล่ะชิ้นขั้นเทพ ชุดคิดตรงรุ่นอย่างนี้ อ่านแล้ว รู้สึกว่าไม่มีปัญญาจะซื้อมาได้ เพราะ รถแต่ล่ะคันก็เทพๆ ทั้งนั้น
    หนังสือ บ้านเรา บ้างเล่นอ่านแล้วได้ประโยนช์เยอะกว่าอีก เพราะ รู้จักดัดแปลง เอาของที่ คนธรรมดา หาซื้อได้มาทำให้แรง

ปล ความคิดเห็นส่วนตัว นะคับ

17. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    รถตันเดียวลงทุกเล่ม ไม่ดีเลยครับ

18. ซื้อเฉพาะเล่มที่ถูกใจคับ

19. za_xcaliber

za_xcaliber New Member Member

23
    0
    1
    ใช่ผมก็เห็นด้วยนะ ผมเองก็เริ่มเบื่อแล้ว
    พักหลังๆเน้นไปที่การขายของ
    และรถที่เอามาลงก็เป็นรถที่คนส่วนน้อยใช่......จริงๆ
    ถ้าเนื้อหาไม่โดนก็ไม่ซื้อ
    ผมว่านะหนังสือมันต้องให้ความรุ้เรื่องรถเทคนิคการดูแลรักษา
    ที่อายุการใช่งานต่างๆ มีอู่ที่เป็นสปอนเซอร์แนะนำ และพาดูเทคนิคการดูแลรักษาที่ถูกต้อง รถตลาดพวกนี้
    จะมีซักกี่คนทำลงทุนแต่งรถตัวเอง ด้วยเงินที่มีราคาเท่าตัวรถใหม่ จริงๆเอาแค่ เทคนิคการดูแลรักษา
    แล้วก็ทำเป็นสเตปไปในแต่ละส่วน....น่าจะดีกว่าปัจจุบันเลิกอ่านเลิกซื้อ ถ้าไม่โดนจริงๆก้ไม่ซื้อเพราะเนื้อหาน่าเบื่อมากและคนงบน้อยแบบผมก็คงไม่มีปัญญาไปซื้อรถราคาหลักล้าน
    และทำเครื่องขนาดเปิดเครื่องมาทำฝาทำแคมเปลี่ยนลุกสูบ ก้าน ข้อเหวี่ยง หรอก......อย่างมากก็ท่อไอเสีย ใส่ กล่อง ใส่กรอง ทำช่วงล่าง เพื่อให้มั่นใจในการขับรถ
    หนังสือรถส่วนใหญ่จะพูดแต่ภาพรวม ไม่เคยพูดถึงรายละเอียด..การขับขี้ รถบ้าน รถ ถนน แต่งเพื่อวัตถุประสงคือะไร.....ตอนนี้มันเป็นแค่การแต่งโชว์.......

20. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    เมื่อสิบปีแล้ว ซื้อหนังสือพวกแต่งรถเยอะ แต่ตอนนี้เลิกซื้อแล้วครับ เบื่อการโฆษณาเยอะเพิ่มขึ้นด้วย มาขายดีด้วยใช่ไหมครับ แต่หยิบมาอ่านฟรีๆเป็นประจำเลย ไม่เสียเงินด้วย อิอิอิ

21. TAKUMI_RPS13

TAKUMI_RPS13 New Member Member

179
    14
    0
    ผมเลิกซื้อนานแล้วก่อนหนังสือหัวญี่ปุ่น ตอนนี้ซื้อหนังสือหัวญี่ปุ่นบางเล่มที่เห็นว่าเราสนใจพอ

22. pound M/T

pound M/T New Member Member

147
    3
    0
    คิดถึง DR.โม

23. RG_Tuscani

RG_Tuscani New Member Member

1,878
    10
    0
    ของไทยเห็นลงวนอยู่ 2-3 รุ่น แถมแต่งเหมือนกันอีกแน๊ะ -*-

24. ไม่ค่อยซื้อแล้วคับอาศัยเปิดอ่านในร้านเอาดีกว่า....

25. ผมซื้อทุกเดือน xo / carper / opt thailand เท่านั้น และอีกอย่าง ถ้าไม่มีโฆษณา ก็ไม่เกิดหนังสือ มาให้ เราๆ ท่านๆ อ่าน และติเตียนแบบนี้อย่างแน่นอนครับ

26. pop-up

pop-up New Member Member

85
    3
    0
    ใช่ครับในเมื่อเราเปนผู้บริโภคเราต้องมีสิทธิ์เลือก ในสิ่งที่เราต้องการ ผมไม่จับต้องเลยหนังสือพวกนี้ นอกจากว่ามีของเเถมเค้าจำเปนต้องหุ้มซอง

27. pop-up

pop-up New Member Member

85
    3
    0
    ใช่ครับลงเเล้วลงอีก

28. EG-9

EG-9 New Member Member

226
    10
    0
    น่าจะทำคอลั่มให้ต่างกันไปนะ ทั้งนี้ทั้งนั้นผมว่าขึ้นอยู่กับไอเดียคนทำอีกด้วยว่าจะนำเสนออะไรใหม่ๆ นอกจากรูปรถและ Layout

รถบ้านๆ สวยๆ ที่นำมาแต่งกันใหม่ๆ ก็เยอะนะ น่าจะดึงคันที่มีสไตล์นอก หรือ mix & match หรือนำมาประกบคู่กันไป เจาะรายละเอียดกันไป

เปิดมากี่ทีก็ มีแต่ยุโรปราคาแพง Sport ญี่ปุ่น 2 ประตูรุ่นเดิมๆ กี่เล่มๆ ก็มีแต่รุ่นนี้ อย่าลืมว่าผู้บริโภคไม่ได้มีแต่รถระดับราคาแพงๆ อย่างเดียว

ความเห็นส่วนตัวครับ

29. TOON_TOMARU

TOON_TOMARU New Member Member

217
    9
    0
    1.รถคันเดียวลงในเครือหากินหลายเล่ม...
    2.โฆษณาเยอะ บางทีไม่รู้ดีจิงป่าวร้านที่ลง
    3.ซื้อเป็นบางเล่ม เลือกเฉพาะที่โดนๆอยากเก็บจิงๆ
    4.ส่วนใหญ่ที่ห่อพลาสติกมักจะห่วย จาก ประสบการณ์

30. Thump

Thump New Member Member

81
    2
    0
    เลิกซื้อตั้งแต่มีเนื้อหา(บ้าง)ที่หน้าซ้าย และเอาหญิงจากหนังสือเครื่องเสียงมาวนลง

ส่วนเล่มอื่นๆเลิกเพราะเปิดผ่านๆก็พอละ ไม่มีอะไรใหม่ แม้กระทั้งโฆษณา

จะเสียตังค์เกือบร้อยเพื่ออะไร (แต่ก็ซื้อมาได้สิบกว่าปี)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้