สอบถามคนใช้ Civic เตารีด 4 ประตู หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย Kong14, 26 กุมภาพันธ์ 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Kong14

Kong14 New Member Member

1
    0
    0
    สอบถามคนใช้ Civic เตารีด 4 ประตู หน่อยครับ

คือผมกำลังหารถมือสองสักคันนึงอยู่ครับ และ Civic เตารีด 4 ประตู ผมก็เล็งๆไว้ แต่อยากได้คำปรึกษาเรื่องการใช้งาน

ว่าตัวนี้มีปัญหาจุกจิกมั้ยครับ และค่าอะไหร่ต่างๆ แพงมากมั้ยครับ เพราะผมก็กังวลกลัวซื้อมาแล้วต้องมาซ่อมเลยกลัวว่าอะไหล่จะแพงและอะไหล่หายากมั้ยครับ

เลยมาสอบถามดูครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำต่างๆล่วงหน้าครับ

2. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    รถอายุเยอะ สิบกว่าปีแล้ว ยังงัยก็ต้องมีซ่อมแน่ แล้วแต่สภาพรถที่ได้มา ทำใจไว้เลย แรก ๆ ที่ได้มาต้องเจอซ่อมจุกจิกกันทุกคัน แต่....... ถ้าซ่อมถึง(ไม่ยาก) ถูกจุด เก็บทุกปัญหาที่เจอ ใช้ยาว ๆ คุ้ม ๆ
    เน้นอย่างเดียว คือ ขอให้ body สวย ๆ หน่อย ไม่ชนหนัก ไม่คว่ำมา ไม่ผุมากมาย ตรงนี้สำคัญที่สุด รถบ้านสภาพดีแบบเดิม ๆ มีให้เห็นทั่วไป ใจเย็น ๆ ค่อย ๆ หา ไม่ต้องรีบ เดี๋ยวก็เจอเอง
    ราคาน่าใช้ รถสภาพเดิม ๆ ราคามือสองอยู่ในช่วง 100k - 130k แล้วแต่สภาพและ option

อะไหล่หายห่วง มีมากมาย แทบทุกชิ้น ทั้งคันมีหมด ใช้อะไหล่ร่วมกับ honda รุ่นอื่น ๆ ได้อีกด้วย แถมเป็นของดีราคาถูก(เชียงกง) หาง่าย ตาม website ตามอู่ ตามเชียงกง เรียกว่ามีทุกซอกทุกมุม ไม่ต้องพึ่งศูนย์บริการเลย
    ของแต่งแรง แต่งสวย มีเยอะ ใช้ของแต่งร่วมกับ honda รุ่นอื่นได้ แต่ง 5 ปี ก็ไม่หมด ตรงนี้ระวัง แต่งแล้วจะติดใจ แต่งไม่หยุด(เหมือนผมเนี่ย) ของแต่งที่หายากราคาแรงกว่ารถยี่ห้ออื่นเค้า

เล่นรถมือสองทุกยี่ห้อ ต้องมีความรู้พื้นฐานเรื่องรถบ้างนิดหน่อย เพื่อแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ หรือหาความรู้จากใน webboard ต่าง ๆ ที่ได้รถมาใช้ จะทยอยเจอปัญหาเรื่อย ๆ ในตอนต้น ตามเก็บให้จบ ก็ไม่มีปัญหา อู่ซ่อมรถยนต์ทุกอู่ทำได้หมด มาก-น้อย แล้วแต่ความถนัด

ส่วนตัวผมเอง มีรถ 3 คัน EG4d 1 คัน EG3d 2 คัน ทุกครั้งที่มีคำถามมาลักษณะนี้ ผมจะการันตีอย่างนี้ ถ้ารถไม่น่าใช้ผมจะซื้อมาทำไมตั้ง 3 คัน ต่อให้รถเสีย 2 คัน ผมก็ยังมีรถใช้งานอยู๋ดี คันไหนเสียผมก็ดูแลเบื้องต้นเอง หาอะไหล่เอง เหนือบ่ากว่าแรงก็เข้าอู่ ชิว ชิว

ข้อความข้างบนทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวจากผู้ใช้งานจริง จขกท.ควรพิจารณาตัดสินใจเองว่าจะยังไง อย่าเชื่อผมซะทีเดียว

โชคดี ครับ

3. zxcvbn

zxcvbn New Member Member

102
    1
    0
    ต้องถามก่อน ว่าคุณรักมันจริงแค่ใหน
    รับได้ใหม กับข้อดีข้อเสีย ส่วนเรื่องซ่อมจุกจิกใหม ผมว่าอยู่ที่อู่มากกว่า ถ้าอู่ที่ดีใว้ใจได้ งานก็จบออกมาเนียนโดยที่งบไม่บานปลาย
    แต่อู่ดีดี หายากนะครับ
    แต่จะรุ่น ใหน ๆ ก็ต้องเข้าอู่ทั้งนั้นแหละครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้