ผมว่าไม่แฟร์เรยคับ.....กะมือใหม่ - -?

การสนทนาใน 'Gymkhana' เริ่มโดย เด็กอมมือ, 9 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. POP 11

POP 11 New Member VIP Racer

137
    1
    0
    เข้ามาอ่าน :p เพิ่งรู้ว่าพูดถึงใคร หุหุ

2. สายฟ้า

สายฟ้า New Member Member

50
    0
    0
    ขอโทษนะครับที่มาตอบช้า พึ่งทราบข่าวจากเมื่อวานว่ามีการมาต่อว่าไว้ที่เว็ปนี้ ก็เลยจะขอชี้แจงว่าผมพยายามทำหน้าที่กรรมการให้ดีที่สุด พยายามทำตามกฏที่สุด และก็พยายามทำตามใจเสียงส่วนมากด้วย ดังนั้นเรื่องมือใหม่ก็จะว่ากันตามกฏกับทุกคน เว้นแต่งบางคนมาขอว่าอยากวิ่งเล่นไม่เอาเวลา ก็อีกเรื่อง ส่วนบางคนผมไม่ทราบจริงๆ ว่าเขามีประสพการณ์การแข่งขันมา หากนักแข่งคนไหนทราบก็สามารถมาแจ้งให้ผมทราบเพื่อดำเนินการตัดสิทธิ์นักแข่งคนนั้นและผมจะดิสเครดิตไว้ในบัญชีของผม ถ้าหากสนามหน้ามีเหตุการณ์ที่เอาเปรียบกันโดยที่กรรมการไม่ทราบ ก็ขอให้มาแจ้งได้นะครับจะเขียนหรือเดินมาบอกก็ได้ หรือจะโทรมาบอกก็ได้นะครับ 081-442-0222 โป๊ะ

3. 3d-top1

3d-top1 New Member Member

767
    3
    0
    ถ้ามีอะไรไม่แฟร์ผมจะปะท้วงครับ.......:D :D

4. งานนี้จิงๆแล้วก้อเหมือนกันเป็นงานของทุกๆคนแหละคร๊าบ

แล้วเจอกันสนามต่อไปนะคร๊าบ

5. สายฟ้า

สายฟ้า New Member Member

50
    0
    0
    มีอะไรไม่แฟร์บอกมาเลยครับ จะจัดให้แฟร์ตามกติกาที่สุดครับ ขอบคุณสำหรับข้อเสนอแนะทั้งหลายครับ ผมยินดีไปปรับปรุงงานให้ดีขึ้นเพื่อเป็นงานของทุกๆ คน

6. COROLLA BOY

COROLLA BOY New Member Member

507
    1
    0

จริงๆเพราะอยู่ในเหตุการณ์ครังนั้นด้วย อิอิ

7. oayama

oayama New Member Member

127
    0
    0
  8. ed_miniza

ed_miniza New Member Member

10
    0
    0
    เฮ้อ............เข้าใจนิ

บางทีมือก็ม่ะค่อยใหม่ แถมรถก็เป็นตัวเดียวกะที่ลงรุ่น ใหญ่ๆ หรือ รุ่น โอเพ็น อีกตะหาก

คันเดียว ลงซะ 4 - 5 รุ่น เปลื่ยนคนขับ 3- 4 คน ( รุมเรียงคิวรถง่ะ หยั่งกะ ลงแขกรถเลย )

9. korn999

korn999 New Member Moderator

95
    2
    0
    จะเก่งได้ต้องซ้อม ถึงเก่งแล้วไม่ซ้อม ก็จะเป็นแค่คนเคยเก่ง
    ยังติดตามวงการจิมคาน่าอยู่เสมอๆ มือใหม่ๆๆอยากเก่งเดินเข้าไปคุยกับพี่ๆๆน้องๆๆที่เก่งๆๆได้เลยคนขับจิมคุยง่ายคับยืนยัน

10. Sarai06

Sarai06 New Member Member

59
    0
    0
    ไม่ได้เข้ามาอ่านหรือโพสท์ในนี้นานมากกกกกกก

เห็นทีแรก เข้ามาบ่นๆกัน ไม่นึกว่าจะบานปลาย กลายเป็นฮิตไปได้ :p

ว่าด้วย ไอ้เรื่องมือใหม่ มือเก่า มือเหม่า มือไก่ อะไรก็แล้วแต่เนี่ย

ปัญหาเรื่องนี้ จริงๆมันเป็นมาทุกรุ่นหละ

ถ้าจะท้าวความให้อ่าน เดี๋ยวก็กลายเป็นกระทู้รำลึกความหลัง ครั้งยังเด็กกันไป

คนมาเล่นใหม่ๆ เข้าใจว่า อยากจะมีกำลังใจ อยากสัมผัสโพเดี้ยมบ้าง

แข่งรถ ไม่ว่าประเภทไหน มันก็คือกีฬาอีกอย่างนึง ไม่มีใครเก่งมาก่อนใคร

ทุกอย่างเป็นไปตามกลไก คือ การสร้างความรู้ การฝึกซ้อม การแข่งขัน

ผลจะออกมายังไง ก็ขึ้นกับการเตรียมตัวของนักกีฬาเอง

ถ้าคิดว่าอุปกรณ์(รถ)สู้เค้าไม่ได้ ก็รู้อยู่แล้วว่าต้องทำยังไง

ถ้าอุปกรณ์พอไหวแล้ว แต่ยังห่างอยู่ ก็อยู่ที่ตัวนักกีฬาเอง ว่าพลาดตรงไหน

ไอ้ประเภท ขับไม่ดี แต่โทษอุปกรณ์ก็เยอะ อย่าไปเอาอย่าง เดี๋ยวจะติด

ขับให้ดี ซ้อมให้หนัก(ถ้าทำได้) ยังไงมันก็ต้องเร็วขึ้น

จิมคาน่ามันเป็นแบบ แข่งกะตัวเอง แข่งกะสนาม แล้วถึงจะไปแข่งกับคนอื่น

นี่ผมพูดถึงคนที่เอาจริงเอาจังนะ

ถ้ามาแบบ ขำๆ เล่นๆ เอาฮา อันนี้อีกกรณีนึง ไม่พูดถึงดีกว่า เพราะไม่มีประสบการณ์ ไม่เคยทำแบบนั้น

นักแข่งที่ตั้งใจอยู่แล้ว ก็ฝึกฝนกันต่อไป ผมเอาใจช่วยห่างๆ(มากกก)

11. OAt_CDC

OAt_CDC New Member Member

265
    12
    0
    โห..........อาจารย์เฉาก๋วย มาเองเลย มาไกลซะด้วยสิ
    เอาใจช่วยห่างๆของพี่อั๋นแก นี่มันถึงขั้นห่างข้ามประเทศเลยนะนั่นน่ะ

ว่าแต่เมื่อไรกลับอ่ะพี่?

12. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    แล้วสนามหน้าวันไหนที่ไหนอ่าครับอยากไปร่วมด้วย

13. nokyoongza

nokyoongza New Member Member

137
    0
    0
    อยากให้มีสะพานอีกอ่ะ

14. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    เท่าที่ผมคิดนะครับ

การแบ่งรุ่น เพื่อไม่ให้เกิดความได้เปรียบเสียเปรียบในเรื่องอุปกรณ์มากกว่าไหมครับ แบบรถที่แต่งมาเต็ม กับรถที่เป็นรถบ้าน เนี่ยยังไงเอามาแข่งกันก็มีความได้เปรียบเสียเปรียบกันอยู่แล้ว หรือที่จัดแข่งอยู่ในรุ่นเครื่องยนต์แปรผัน หรือขับ 4 ก็เป็นตามนั้น

ส่วนเรื่องการวัดที่ระดับฝีมือนี่ ผมว่าอย่างไรคงยากเกินกว่าจะพิสูจน์กันได้

แต่ที่มีรุ่นมือใหม่เกิดขึ้น เข้าใจว่าเป็นการสร้างขวัญ และกำลังใจให้แก่คนรุ่นใหม่ที่อยากมาสัมผัสการแข่งแบบนี้ ผมจึงมีความเห็นว่า น่าจะกำหนดไปเลยว่าให้สำหรับมือใหม่จริงที่อยากจะลองสัมผัสรายการแบบนี้ หรือจัดให้มีรถของสนามในการทดสอบไปเลยก็ได้ จะได้ไม่ได้เปรียบเสียเปรียบกัน เช่น ขอ Sponsors VIOS หรือ JAZZ one make race มาสัก 1-2 คัน มาให้ทดสอบฝีมือกันซะ (ไม่รู้เขาจะให้ป่าว)

เพราะสนาม Gymkhana ไม่มีอันตรายเกิดขึ้น เช่น ฟุตบาท หรือคลองข้างถนนมาให้กังวล แค่กรวย และการสึกหรอของรถ และยาง เท่านั้น น่าจะมี Sponsors ใจดีให้นะ ถือเป็นการโปรโมทรายการ และ Sponsors ไปในตัว

ส่วนที่เหลือที่ทำรถมากันแล้ว ผมว่าน่าจะจัดให้อยู่ในรุ่นตามกติกาตัวรถไปแทน เพื่อไม่ให้เกิดความได้เปรียบเสียเปรียบเรื่องอุปกรณ์ และแข่งขันตามรุ่นได้ ใครเก่งใครเริ่มก็ไม่ต้องสนใจ เพราะตั้งใจกันมาอยู่แล้ว

จะดีไหมครับ

15. A sizzelr

A sizzelr New Member Member

7
    0
    0
    อาจมาอ่านช้าและแนะนำช้านะ แต่ผมเฆ็นด้วยกับพี่โจ พี่บีและพี่โป้ยนะ ผมเป็นคน1 ที่เป็นนักขับจิมมาก่อนตอนนี้ผันตัวไป ดิฟ....แล้วทนความเก่งของพี่ๆเข้าไม่ไหว...5555 ล้อเล่น ที่จริงผมมาเล่นเล่นจิมเมื่อก่อนก็ไม่มีรุ่นมือใหม่อะไรแข่งปีแรก กินบ๊วยตลอด ตอนนั้นก็พยามหาวิธีทุกอย่างทำตัวเองให้เก่ง set รถให้พร้อม ขยันซ้อมเยอะ จนบางคนเข้าบอกผมว่า ลาน YES มันเป็นสนามหลังบ้านผมไปแล้ว ถามคนรุ่นแรกๆได้จะเจอผมทุกเสาร์อาทิตย์ที่ YES ตลอด ผมใช้เวลา 1ปีเต็มเพื่อที่จะให้สามารถจะไปวิ่งสู้เข้าได้ ถ้าน้องบอกว่า1 สนามต้องมีรางวัลกลับบ้านผมขอบอกว่าคงอยากครับ อันนี้ไม่ได้ว่านะ แต่กำลังจะบอกให้กำลังใจนะ ทุกอย่างต้องใช้เวลา ถ้าเราได้มีโอกาสได้แข่งกับคนที่เก่งๆหรือเก่งกว่าเรา เราต้องเอาคนพวกนั้นเป็นแบบอย่างหรือเป็นครูครับ อย่างผมมีครูทั้งสนามเลย และก็มีเพื่อนมากเลย สนุกทุกครั้งที่เจอกัน ทุกวันนี้แม้ผมจะไม่ได้ขับจิมเป็นหลักแต่ทุกครั้งที่เจอเพื่อนผมมีความสุขที่สุด คุยกันไม่รู้จบครับ ฝากน้องใหม่ๆครับอย่าถ้อ ขยันฝึกซ้อมครับ ถามสิครับถามจนได้คำตอบไม่เข้าใจก็บังคับให้คนเก่งๆมาขับรถเราดูสิมันเร็วกว่าเรากี่วิ พี่มันขับยังไงทำไมถึงเร็ว รถผมยังเคยเป็นรถสหะบาทามาแล้ว แต่สิ่งที่ได้เกินค้มครับ ยังไงก็ลองดูนะครับ....เคยมาก่อน

16. เต่ากัดยาง

เต่ากัดยาง New Member Member

348
    14
    0

อิอิ ถูกต้องคร้าบบบ:D

17. pomgambino

pomgambino Member Racer

799
    10
    18
    ลุงเอมาเองเรย
    อิอิ อุอุ อะอะ
    :D
    [email protected]

18. Yams_24

Yams_24 New Member Member

113
    1
    0
    ใช่ "ลุง" เอจริงๆด้วย:D :D :D

19. COROLLA BOY

COROLLA BOY New Member Member

507
    1
    0
    เห็นด้วยกับลุง A อีกคน อิอิ

20. Ballnuclear

Ballnuclear New Member Member

691
    14
    0
    ผ้มไม่เคยลงแข่งเลย ไม่เคยรู้ถึงความกดดัน

เคยแต่เล่นๆ กันไปตามประสาครับ ว่าปีนี้จะลองๆ ดู บ้างบางรายการจ้า

คงไม่ได้ที่ 13 (จาก 12คัน เอ๊ะยังไง) ฮิๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้