ผมว่าไม่แฟร์เรยคับ.....กะมือใหม่ - -?

การสนทนาใน 'Gymkhana' เริ่มโดย เด็กอมมือ, 9 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Poyee_ZC

Poyee_ZC New Member Media

611
    7
    0
    สาธุ!!

หวังว่าอ่านคำคมของลุงแกแล้วคงคิดไรกันได้บ้างนะคับ...
    แข่งกันไปเถอะ อย่าคิดกันมากเลย แค่นี้ก็ไม่มีรายการวิ่งซักเท่าไรแล้ว...

2. COROLLA BOY

COROLLA BOY New Member Member

507
    1
    0

คือผมขอพูดนิดนึงนะคับ ในฐานะคนที่เล่นมาก่อนแล้วกัน เมื่อก่อนผมเล่น gym ใหม่ๆก็ไม่ได้มีแบ่งรุ่นมือเก่ามือใหม่นะคับ ผมก็เดินเขาไปที่สนามกับคุณพ่อของผมแล้วก็ไปสมัครแข่งเลย ขอบอกว่ารถผมมีสภาพเดิมสนิทแม้แต่ล้อกับ shock ab ก็เดิม แถมเกียร์ยังเป็นเกียร์ AUTO อีกด้วย แต่พอได้แข่งไปสักครึ่งปีผมก็เริ่มมีอันดับ (ทั้งที่รถก็ยังสภาพเดิมๆ คุณลองไปดูหนังสือ XO ปี 2004 ดิผมมีอันดับเกือบทุกสนามแล้วดูรุปรถผมด้วยนะคับว่ามันเดิมจริงหรือป่าว) :D

ผมว่านะคับถ้าคุณยังมีความคิดแบบนี้ผมว่าคุณจะไม่มีทางเก่งได้ เพราะมัวแต่กลัวมือเก่าซึ่งจริงๆแล้วถ้าไม่มีคนเก่งมาแข่งแล้วจะแข่งเพื่ออะไรละคับ ไม่เห็นจะมีประโยชน์เลย จริงไหม :cool:

นี้อะคับสภาพรถผมเมื่อตอนที่แข่งแรกๆ เดิมๆเลยไม่มีแต่แต่ปลายท่อ ดูเอาเอง :cool:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤษภาคม 2007
  3. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    น่าเห็นใจทั้ง 2 ฝ่าย (ผู้เเข่ง +ผู้จัด)

4. beer-ef

beer-ef New Member Member

75
    2
    0
    อย่าเพิ่งท้อ พยายามต่อไปนะครับ

5. SUMOMI

SUMOMI New Member Member

6
    0
    0
    อ่านดูแล้วเหมือนๆว่า ถ้วยที่นักแข่งมือใหม่ได้ไปเหมือนมันไม่มีค่าเลยนะครับ เหมือนจัดกันแบบให้มันผ่านๆไป เหมือนอย่างที่คุณโจบอกไว้ ตกลงเป็นรายการแข่งขันไหนครับเนี้ย ?
    อย่างไงเอาใจช่วยนักแข่งมือใหม่ๆ ทั้งหลายนะครับ อย่าเพิ่งท้อ ฝึกซ้อมกันเยอะๆจะได้เก่งเหมือนพี่ๆเค้า สู้ๆ :D

6. Billiead

Billiead New Member Racer

142
    4
    0
    แชมป์ ที้งหลาย ก็ เคยเป็น มือใหม่ ทั้งนั้นแหละครับ
    ซ้อมเข้าไปเดี๋ยวก็เก่งเอง:D

7. ae110setbo

ae110setbo New Member VIP

128
    4
    0
    อ่านพี่โจตอบแล้วมีกำลังใจ อยากกลับไปแข่งรถทางเรียบทุกสนามต่อ

8. nick_oversize

nick_oversize New Member Member

445
    9
    0
    อืมม...พวกมือก็อย่าลงไปเล่นรุ่นมือใหม่เลยนะ เดี๋ยวเค้าว่าเอาอีก.......น่าอายนะ
    เออ วา e-mailอะไรนะส่งมา[email protected]

9. ผมเห็นด้วยนะคร๊าบเพ่

10. Poyee_ZC

611
    7
    0
    ตามนั้นเลยไป๊ท์...จัดไป :cool:

11. Mr_AE92

Mr_AE92 New Member VIP

119
    2
    0
    แหม ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ...............

ไม่ได้มาอ่านซะนาน มีการพาดพิงถึงผมเสียด้วย
    การที่แข่ง Gym ในงาน ๆ หนึ่ง แล้วผมไปลงสมัครในรุ่นมือใหม่

โอเค ผมยอมรับว่ามือเก่า แข่งมานาน แต่อันดับก็ไม่เคยได้ ถ้วยในรายการ Gym มีไม่เกิน 2 ใบ
    ซึ่งในนั้นอับดับที่ได้คือ 3 ทึ้ง 2 ใบ

และในวันนั้นผมลงแข่งในรุ่น G (G อะไรจำไม่ได้) ซึ่งผมก็ลงแข่งไป แต่คุณเห็นหรือเปล่าว่ารถคันที่ผม
    ลงแข่งนั้นเกิดอุบัติเหตุผลิกคว่ำ ซึ่งทำให้ผมลงแข่งไม่ได้ และผมก็เปลี่ยนรถโดยที่รุ่นที่ผมลงได้ก็คือ
    มือใหม่

ผมไปสมัครถ้ากรรมการบอกว่าผมสมัครไม่ได้ มือเก่า ผมก็คงจะถามว่ามีรุ่นไหนอีกที่ผมสมัครได้
    แต่ในเมื่อผมถามกรรมการว่ามีรุ่นไหนเหลือบ้าง กรรมการก็บอกว่าเหลือรุ่นมือใหม่รุ่นเดียว
    และกรรมการก็อนุญาตให้สมัคร ถามว่าเป็นความผิดผมเหรอ?

ผมไปแข่งเพราะอยากแข่ง ผมก็ต้องหารุ่นที่ผมลงได้ รุ่นไหนผมลงได้ผมก็แข่งหมดไม่เว้นแม้รุ่น OPEN
    เพราะฉะนั้นถ้าอยากให้ผมลงรุ่นไหนก็บอกละกันนะ คราวหน้าจะได้ไม่ไป "แกล้งเด็ก"

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 พฤษภาคม 2007
  12. Mr_AE92

119
    2
    0
    อ่อ ฝากบอกผู้จัดด้วยนะว่าให้เปิดรุ่น
    "มือเก่าแต่ไม่เก๋าเกมส์"
    ให้ด้วยละกัน

13. COROLLA BOY

COROLLA BOY New Member Member

507
    1
    0
    :eek: :eek: :eek: :eek: :eek: :eek: :eek: :eek: :eek: :eek: :eek: :eek: :eek: :eek: :eek:

14. เริ่มสนามหน้าเลยแล้วกัน ดีไหมคร๊าบ เดี๋ยวบอกหัวหน้าสต๊าฟให้

15. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    เพิ่ม Open แต่ไม่เร็ว ให้ด้วยนะ อิอิ

16. oayama

oayama New Member Member

127
    0
    0
    ดีๆพี่
    ผมจะได้ไปลงด้วย
    อิอิ

17. Joe Tuned by...

Joe Tuned by... New Member Privilege

61
    0
    0
    ก็จัดมันไปคนละรุ่นไปเลยแล้วกันหมดเรื่อง แล้วคิดชื่อรุ่นมาด้วยละ ใครไม่มีชื่อรุ่นไม่ให้ลงแข่ง ดีมั้ย ค่าสมัครก็เอาไปซื้อถ้วยมาเลยคนละใบผู้จัดไม่ต้องเตรียม ใครไม่ถ้วยมาก็ไม่ให้แข่ง ผู้จักก็แจกไปอย่างเดียว คาดว่ากว่าจะแจกเสร็จคงเช้าวันจันทร์ :D

18. Joe Tuned by...

Joe Tuned by... New Member Privilege

61
    0
    0
    ถ้าจะประชุมเรื่องมือเก่า มือใหม่ พี่ว่าไม่ต้องประชุมหรอก เพราะประชุมกันมาหลายรอบแล้วก็ยังเหมือนเดิม ผู้จัดไม่สามารถรู้จักนักแข่งได้ทุกคนในประเทศไทย ไม่รู้หรอกว่าเขาแข่งอะไรมาก่อน เคยเป็นแชมป์อะไรมาบ้าง จะยกตัวอย่างให้ฟัง เพื่อนผมแข่งรถทางเรียบอยู่ถือใบขับขี่ Class A เกิดอยากเปลี่ยนแนวไปแข่งทางฝุ่น สนามแรกที่ไปก็ลงใน Class C แต่เวลาแดกไปยัน Class A พวกที่แข่งอยู่ก่อนยืนอึ้ง มันเป็นใครวะ ถามว่าเพื่อนผมเป็นมือใหม่ทางฝุ่นใช่ไหม มีใครจะตอบว่าไม่ใช่ แต่มันเสือกเก่ง ซึ่งนักแข่ง Class เดียวกันก็โวยวายไม่ได้เพราะแบ่งเกรดอย่างถูกต้อง
    ถ้าเป็น Gymkhana มีแชมป์อะไรสักอย่างมาลงมือใหม่ แล้วแดกขึ้นมา แถมแดกอยู่เรื่อยๆ จะทำอย่าไรกับเขา ปรับขึ้นรุ่นมือเก่าทันทีหรือเปล่า บางคนแข่งมาหลายปีแต่ไม่เก่ง หรือรถไม่ดี ไม่เคยได้แชมป์ ไม่เคยได้ถ้วย ก็ยังแข่งรุ่นมือใหม่ นี่แหละปัญหา ยังมีอีกนะแต่ขี้เกียจพิมพ์แล้ว
    อยากรู้จริงๆเลยไอ้คนเปิดประเด็นนี้ ต้องการอะไร Login ก็ไม่ได้ Log แล้วพวกเราก็ตอบกันอยู่ได้ อิอิ:D

19. White Fit Spoon

White Fit Spoon New Member Member

34
    0
    0
    อิ อิ ซ้อม ซ้อม ซ้อม เเล้วก็ซ้อม แข่งทุกเเมตท์ที่สามารถเเข่งได้ ถือเป็นการซ้อมด้วย อย่างผมตอนนี้กลับมาเริ่มนับ 1 ใหม่ครับ สำหรับวงการ รถบังคับ อิ อิ อิ มีเเข่งทุกอาทิตย์เลย ได้บ้างไม่ได้บ้าง ก็สู้ต่อไปครับไม่เคยคิดว่ารถเค้าดีกว่า ของที่เค้าใช้ดีกว่าถึงเเม้มันจะเป็นเรื่องจริงก็ตาม อิ อิ ที่เอามาอ้างอิงเพราะมันเหมือนกับรถเริ่มเเข่งรถจริงครั้งเเรกๆของผมเลย อารมณ์เดียวกัน ก็เลยคิดว่ามันไม่น่าจะเเตกต่างกันนะ
    ว่าเเต่ ไอ้คนที่ลงมือใหม่ที่บอกเนี่ย มันเป็นใครอ่ะ

20. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    สู้ตายครับสนามหน้า มือใหม่ มือเก่า สู้ทุกคนแหละครับ .....

21. ขอบคุณคร๊าบเพ่ ที่ให้คำแนะนำ และความรู้เพิ่มเติม

22. superchamp

superchamp Member Member

277
    1
    18
    สรุปคือสู้ต่อไปคับพี่น้อง สักวันจาเก่งเอง อย่างน้อยก็ได้เพื่อน ได้ประสบการณืแล้วกัน
    อิอิอิอิ

23. Poyee_ZC

611
    7
    0
    เออเว้ย ไอ้เราก็ตอบกันอยู่ได้นะ...หึหึ กระทู้เนี่ย ว่าแต่ จขกท. เป็นครายคร้าบเนี่ย...ไอ้เต้ยมันยังออกมาแสดงตัวที่โดนพาดพิงเลยนะเนี่ย...หึหึ :D

24. 3d-top1

3d-top1 New Member Member

767
    3
    0
    น่าเห็นใจมือให่มเหมือนกัน.........:sad: :sad:

25. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    น่าเห็นใจมือเก่ามากกว่า

26. Bbo-at

Bbo-at Member Member

240
    5
    18
    สรุปคือ วิ่งเอาขำๆใช่ป่าวคับ

27. toedoe

toedoe Member Racer

604
    6
    18
    ผมก็เป็นเหมือนกันครับ แต่มันก็เป็นการดีครับมันทำให้เราต้องสู้ให้ชนะให้ได้ครับ

28. Mr_AE92

119
    2
    0
    เฮ้อ...................................อออออ

จะมือใหม่หรือมือเก่าก็ไม่น่าเห็นใจทั้งนั้น มือใหม่ถ้าเป็นคนมีฝีมือ มาวันแรกเร็วเท่ามือเก่า
    หรือมือเก่าที่เร็วอยู่แล้วมาลงแข่ง
    ก็คงต้องเปิด "รุ่นคนไม่เก่ง" อีกงั้นเหรอ?

ไม่จบไม่สิ้นสักที

29. OAt_CDC

OAt_CDC New Member Member

265
    12
    0
    ถามมาหยั่งงี้ตอบยากแฮะ
    ตอนอยู่ที่สนาม ทำไมไม่ถามกรรมการเค้าเลยล่ะครับ จะได้เคลียร์
    "พี่ๆ ทำไมคนนั้นลงรุ่นนี้" มาโวยเอาหลังแข่ง มันยังไงๆ อยู่นะ
    ลองคิดเล่นๆว่า ถ้ามือใหม่(ไม่จิง) คนนั้น ไม่ได้อันดับ หรือไม่ได้เขี่ยใครลงโพเดียม จะมีกระทู้นี้มั้ย??
    ที่พูดเนี่ย อยากให้พยายามมีส่วนร่วมกับการแข่งขัน การประชุม กติกาต่างๆ ไม่ใช่เอามานั่งคิดน้อยใจอยู่คนเดียวอย่างนี้

ตอนผมเล่นจิมฯ ก็ไม่มีรุ่นมือใหม่ (4 ปีที่แล้ว) ผมก็ลงไปโดนโขกอยู่ทั้งปี ไม่ได้ยืนโพเดียมเลย
    ปีต่อมา เปลี่ยนรถ (Champ II) ก็ดีขึ้นแต่รถเซ็ทยาก เลยเปลี่ยนมาใช้ AE เหมือนเดิม
    แต่ตกแต่งมากขึ้น ยกตัวอย่างนะ
    1.เอาดิสค์เบรคหลัง ไป แลกกะ ดรัมเบรค
    2.เปลี่ยนล้อจาก 16 มาเป็น 15
    3.เอาถังน้ำมันเดิมออก ใส่ถังเล็กแทน (เหม็นน้ำมันสุดๆ)
    4.เปลี่ยนเกียร์ ใส่ลิมิเต็ดสลิป
    5.เครื่องยนต์ ทำใจเอา เพราะดันมีวาวล์แปรผัน เลยต้องลงรุ่นไม่เกิน 2,500 CC. โดน Mivec หวดขี้แตกเลย
    และอีกหลายๆอย่าง เพื่อให้ตัวเองได้ยืนโพเดียม

อย่าถามว่า คนอื่นทำอะไรให้เราบ้าง จงถามว่าได้ทำอะไรให้ตัวเองแล้วบ้าง

ในเรื่อง "แกล้งเด็ก" ลอง มุมานะเอาชนะให้ได้ซิคับ "หล่อ" อย่าบอกใครเลย

เพราะการวัดฝีมือ แบ่งเกรดนั้น ทำได้ยาก อย่างที่พี่โจ (ปากจัด) พูด
    ไม่เคยวิ่งจิมฯ วิ่งแดร๊กมา ก้อต้องเป็น มือใหม่จิมฯ
    อย่าไปวัดจากหน้าตา ว่า เห็นหมอนี่บ๊อยบ่อย มาทุกสนาม

ผมไปแข่งจิมฯ ที่มาเลเซีย ปี 2005
    6 ประเทศ ประเทศละ 10 คน
    มีกฎว่าต้องไม่เคยเป็น Champ จิมคาน่ามาก่อน
    อินโดฯ ส่งนักแข่งแรลลี่มา 3 คน ---- เถียงไม่ออกเลย "เออ...จิงแฮะ มันขับแต่แรลลี่"
    ก็ต้องแข่งกันต่อไป พยายามให้เต็มที่ ได้ที่ 4 มา แพ้ไอ้สามคนอินโดฯ ก็โอเค พอใจแล้ว

พอจะเข้าใจเรื่องเงินทุนอยู่เหมือนกันนะ
    แต่เชื่อมั้ยว่า หมั่นซ้อมเข้าไว้ เข้าใจรถตัวเองให้มากที่สุด แล้วมันจะทำให้เร็วขึ้น
    มีเงินก็ค่อยๆแต่ง ค่อยๆ ทำไป
    ปีแรก 2 สนาม แรก ผมเร็วกว่า พี่อั๋น สิริคุปต์อีก แต่พอสนาม 3 ไปแล้ว ห่างกัน4-5วิ
    เพราะผมไม่ได้ซ้อมเลย พี่อั๋นแกซ้อมๆๆๆๆ

ปล. ไม่รู้หรอกนะ ว่า จขกท. เป็นใคร ไปไหนแล้ว และไม่สนด้วยว่าจะแห่มาตอบกันทำไม
    แต่อย่างน้อยก้อได้มาถ่ายทอดความยากลำบากของแต่ละคน ว่ากว่าจะมายืนในจุดๆนี้ได้
    (สูงบ้าง ต่ำบ้างแล้วแต่) มันต้องผ่านอะไรมาบ้าง ทุกคนเป็นคนธรรมดาสามัญ
    ถ้าเกิดมาแล้วเก่งเลย เค้าเรียกว่า "อัจริยะ" ซึ่งนานๆทีจะมีซักคนนึงเท่านั้น

"ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน"

30. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    ถ้าวิ่งกับคนไม่เก่งด้วยกัน แล้วเมื่อไหร่ฝีมือจะพัฒนาล่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้