ความในใจของคนที่เพิ่งวางเครื่อง (ความจริงที่หลายๆคนไม่เคยได้รู้ก่อนวางเครื่องงัยจ๊ะ)

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย xxart, 25 มกราคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    พี่อาทครับ ผมอยากรู้อัตราการกินของ SR20DET AT อะครับ ว่า นํ้ามัน หรือ LPG ก็ได้ มีอัตราการกินประมาณเท่าไรอะพี่ ผมกำลังจะวางครับ ได้เครื่องแล้ว ประมาณ ก็ได้ครับ ขอบคุณมากครับพี่ ถ้าเป็นการกินของ LPG จะเยี่ยมมาก ขอบคุณอีกครั้งครับ

2. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    LPG คิดเป็นบาทต่อกิโลนะ ประมาณ 1.8 ในเมือง นอกเมืองดีสุดเคยทำได้ 1.2-1.4 แต่วิ่ง 90-100 T-T
    ส่วนน้ำมันในเมืองดีสุด 8 โลลิตร แย่สุด 5 โลลิตร

3. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    ตามนี้เลยครับ เท่ากัน ประมาณว่า แดรกโคตรๆ

4. pOR...

836
    2
    0
    โอเคครับแบบนี้พอจะทราบแล้ว ได้เครื่องมาแล้วยังไงก็ต้องเดินหน้าลุยลูกเดียววว :D:D:D

5. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    แม้ว่าจะเป็น เกียร์ออโต + LPG แต่รับรองขับสนุก กดเป็นมาครับ

อัตราการบริโภคน่าจะขึ้นอยู่กับ 2 อย่าง การตั้งเกียร์(กรณีเกียร์สาย) และ การจูนแก๊ส

ผมตั้งเกียร์ไว้ประมาณ 3,000-3,500 รอบถึงจะเปลี่ยนเกียร์ ความรู้สึกแบบลากเกียร์หน่อยๆ

ตอนแรกจูนแก๊สแบบหนาหน่อย(ขับได้แบบน้ำมัน) เวลาออกตัวนี่ก็ออกตัวไปปกติ แต่พอได้รอบบูสมานี่ ล้อฟรี เอี๊ยด เสียงเต็ดนี่ตะกุยกุกๆๆๆเลยครับ :D ช่วงนั้นตก 1.5 - 1.6 บาท/กม

ตอนหลังไปจูนกล่องแก๊สใหม่ ลองแบบให้กล่องจูนออโต้ ขับด้อยกว่าน้ำมันนิดหน่อย(ไม่เอี๊ยดแล้ว) แต่ประหยัดกว่า เติม 550 บาท วิ่งได้ ประมาณ 400 กมครับ

ถ้าเสร็จแล้วก็มาเล่าให้ฟังหน่อย จะได้แชร์ข้อมูลกันครับ :)

6. pOR...

836
    2
    0
    ได้เลยพี่ แต่ของผมอีกสักพักใหญ่ๆเลยนะ หาเงินไม่ทันแล้วครับ ว่าจะทำดีๆ ทีเดียวเลย ตอนนี้เลยต้องเก็บเงินให้มากๆก่อน :D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 เมษายน 2011
  7. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    อยากดูรุปจังเลยคับ อิอิ

8. pOR...

836
    2
    0
    พี่อาทถ่ายรูปตอนวางเครื่องไว้บ้างรึป่าวอะครับ ขอชมหน่อยสิพี่ ขอบคุณคร้าบบบ

9. xxart

3,202
    193
    0

รูปเครื่องไม่ค่อยได้ถ่ายไว้เลย

จะมีก็รูปท่อครับ :D:D:D

10. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0

อยากเอี๊ยดๆมั่งจังเลย
    เดินท่อกี่นิ้วละนั่น:eek:

11. blueday

560
    12
    0
    จูนยังไง ให้ออกเอี๊ยดได้บ้าง ผม MTยังไม่เอี้ยดเลย ต้องลากเกียร์เอาครับ รอบต้นก็แสนจะอืด
    ต้องเกิน 2000รอบ ถึงทอร์คจะได้ที่
    ขับในเมือง สับเกียร์กันเมื่อยเลย อาศัยลากเกียร์เอา

ถ้าน้ำมัน ปกติ ดึงดีทุกเกียร์ครับ

12. xxart

3,202
    193
    0
    สงสัยเอี๊ยด เพราะยังไม่ได้เปลี่ยนยางใหม่
    ส่วนท่อน่าจะ 2นิ้วครึ่งทั้งเส้น เห็นหมออาร์ตบอกมานะครับ

ตอนแรกที่จูนแก๊สแบบเต็มเหนี่ยว ผมว่าน่าจะวิ่งกว่าน้ำมันอีกนะครับ
    เกียร์ออโต ออกตัวแรงๆหน่อย พอถึงรอบ(ประมาณ4,000) ก็เอี๊ยดๆช่วงนึง
    แล้วถ้ายังไม่ยก กดต่ออีก รอบจะกวาดไปจนตัด (แต่ผมไม่แน่ใจว่าตอนรอบตัดอยู่ที่เกียร์ 2 หรือ 3)

แบบว่ามันเกิดขึ้นเร็วมากๆครับ :D:D:D

13. blueday

560
    12
    0
    จูนที่ไหน กรุณาชี้เป้าด้วยงับ อิอิ แก๊สมันยังหนืดๆอยู่หน่อยครับ
    แต่ก็ประหยัดดี อยู่ที่ โลละ 1.6 บาท เวลากดหนักๆหรือรีบๆ
    ถ้าประหยัดๆ ได้อยู่ที่ 1.2ครับ
    เต็มถัง วิ่งได้ราวๆ400โลครับ ถัง 58 ลิตร

ใช้รางหัวฉีด และกล่องECUของ Versus หม้อต้ม turbo ของ Bigas ครับ

14. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    GAS Turbo นี่ ให้ พี่เบิ้ม กับ คุณอาร์ต ได้เลย แจ่มจริง :D

15. xxart

3,202
    193
    0
    จูนที่ THEO (บ.นำเข้ายี่ห้อ AC)
    หม้อต้ม KME Silver กล่อง AC 300 Plus ครับ

เห็นว่ามีหลายคันนะครับ โดยเฉพาะ jojo9
    คันนั้นหม้อต้ม KME Gold (350hp) :p

16. Crony_A

4,017
    12
    0
    GA16 เกียร์ออโต้ อยากออกเอี๊ยดบ้างจังเลยคับ อ่านแล้วอิจฉา...อิอิอิ

17. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    อินเตอร์รถพี่อาร์ทหล่ออะครับของอะไรหร๋อครับสวยจัง ใบเบอเริ่มเลยอะ กี่นิ้วอะครับ

18. xxart

3,202
    193
    0

ทราบแค่ว่าเป็นของ Apexi Hybrid

ถ่ายมุมนี้อาจจะดูว่าใหญ่กว่าปกตินะครับ :D

19. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    อินเตอร์รุ่นนี้แหละ เค้าอยากด้ายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย :D:D:D:D

20. blueday

560
    12
    0
    ได้แล้วเอาอันเก่ามาขายผมนะ จอง 555+

21. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ขอ เข้า มา อ่าน ด้วย คน ครับ

22. ธัญญ์

ธัญญ์ New Member Member

17
    0
    0
    คนใช้ SR

ของผมb14 ปี99 เดิม ga16 auto พังครับ ได้ยารักษาจากหมออาร์ตมาหนึ่งชุด sr20de+auto+oil cooller+เพลา+พัดลม2สปีด+หม้อน้ำ เข้ารักษาที่ Ting Service ดิสก์หน้าใช้ของ s14 ของหมอแปลงใส่พอดีเป๊ะ กับล้อ project D 15" ก้านแม็กกับคาลิปเปอร์ไม่เหลือที่ว่างให้ความผิดพลาดเลย พอเสร็จเรียบร้อยวิ่งดู(น้ำมัน)วิ่งดีใช้ได้ แป๊บเดียว 180 อ้อท่อไอเสียเดิมๆ มีแค่ปลายทรงแป๊บตรงๆแต่มีไส้ โช้คยังไม่ได้เปลี่ยนยังเป็น std. อยู่แต่ก็ใกล้เสียเต็มทน เลยเกิดอาการโยนยวบยาบ เสียทรงง่าย. ความสิ้นเปลือง โซฮอลล์91เต็มถัง ga16 auto ได้ +-350โล sr20de auto ได้400+- 10 โล ผมว่า โออยู่นะ ส่วนแก๊สก้อตามความพอใจว่าจะจูนให้กินมากน้อยอย่างไร วางมาประมาณ 7-8 เดือน เริ่มเบื่อแล้วอ่ะ อยากได้ turbo กะเค้ามั่ง...
    แต่มีเรื่องนึงไม่น่าเชื่อ ตอนเป็นเครื่องเดิม กดไม่ยั้ง ซ่าส์มาก ขับปกติ 120-160++ ตลอด พอวางเครื่องแรงสมใจ ขับแค่ 80-120 เอง . รถผมสีทอง ท่อเฉียง ทรงแป๊บ วิ่งประจำแถว พุทธบูชา ประชาอุทิศ พระราม2 กาญจนาภิเษก เพชรเกษม อ้อมใหญ่ ถ้าเจอกันทักทายได้คับ หรือถ้าบังเอิญไปปาดหน้าใครเข้า ขออภัยด้วยนะคร้าบบ

23. xxart

3,202
    193
    0

วางเครื่องมา ส่วนมากแบบนี้ทั้งนั้น :D:D:D

24. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ใช่ ๆ เหมือน ผม เลย

ไม่ ค่อย กด เท่า ไหร่

^ ^'

25. blueday

560
    12
    0
    จริง!! ความเร็วเดินทางไกลๆ ลดลงอย่างเห็นได้ชัด จากแต่ก่อน กดไม่ยั้ง 140-160

ตอนนี้ ดูรอบเอา ไม่เกิน 3000 รอบ 110พอดีแป๊ะ มากกว่านั้น เดี๋ยวบูสไหล เปลือง อิอิ

26. Crony_A

4,017
    12
    0
    ผมยังเปง GA16 เลยชอบ กด....กระจาย 555

27. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เตรียม ขเยิบ ยังฮะ :D

28. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เป็นงัยบ้างพี่ xxart
    อยากรู้ว่าท่อมีโขกบ้างมั้ยอ่ะ ...

29. xxart

3,202
    193
    0

ถึงปัจจุบันเรื่องท่อนี่ยังเนียนอยู่ :)

30. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    งานท่อ ชาญอินเตอร์ รึเปล่าครับพี่ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้