รบกวนพี่ ๆ BLUEBIRD มีใครใช้ MAZDA CRONOS บ้างครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย p251007, 20 พฤศจิกายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :cool: หึหึ.....

2. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    อิอิ
    ไปเขียนถามที่ Board BB แต่ไม่ได้เอ่ยถามผม
    ผมเลยขอมาเจ๋อตอบในนี้แล้วกันนะครับ.......

ที่ถามว่า ทำไมใส่ Brake ของ R32 ที่ด้านหลังกับรถหลายๆ รุ่นแล้ว
    ล้อหลังชอบจะ Lock ก็เพราะว่า............
    1. ขนาดจานของ SkyLine ที่ล้อหลัง จะมีขนาดใหญ่กว่าด้านหน้า
    ทำให้ประสิทธิภาพในการหยุดที่การหมุนปกติของรถนั้นๆ ดีกว่าด้านหน้า กอปรกับ
    2. ระบบ Hydraulic ของ Pump น้ำมันเบรคของ Skyline จะมีระบบ Valve
    ที่จะส่งประมาณน้ำมันให้เกิดการ Balance หน้า-หลัง แบบนึง (GTS, GTS+ABS และ GTR)
    เมื่อเราเอามาแปลงใช้รถที่ระบบ Pump น่ำมันเบรคไม่เหมือนของ original design
    ก็จะเจอปัญหาเสี่ยงเสียชีวิตได้ครับ

อิอิ
    ไปล่ะ......... ฟิ้ววววววววว

รบกวนสอบถามพี่หน่อยครับ วาล์วตัวที่ว่าอยู่ตรงไหนครับ แบบอยากใส่ดิสก์หลัง R32 จริง ๆ ไม่อย่างนั้นคงไม่ซื้อมาทั้งแพหลังครับ แต่ลูกก็ยังเล็กอยู่ครับ ทำอะไรก็ต้องปลอดภัยไว้ก่อนครับ

3. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: ระบบ Valve แรงดันเบรคทั้งหมดของ Skyline
    จะอยู่ที่ Pump Brake ตัวบน กับชุด ABS ที่อยู่ในห้องเครื่องยนต์ครับ........ :eek:

4. p251007

987
    14
    0
    ถ้าเอาแม่ปั๊มเบรกตัวบนมาใส่ พอจะถูไถไปได้บ้างหรือเปล่าครับ

5. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ขอถามอีกทีชัดๆเลยว่า ใส่ไปทำไมครับอาจารย์ ???

6. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อิอิ
    Pump Brake ของ Skyline จะมีท่อทางไม่เท่ากับรถอื่นๆ ครับ
    เท่าที่ผมจำได้ ของ GTS จะมีแค่ 3 ท่อออก ถ้าเป็น GTR+ABS จะมีแค่ 2 ท่อออก
    จะจัดการบริหารน้ำมันยังไงให้เข้ากับรถเรา....... ผมไม่กล้าเสี่ยงครับ

:eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:

7. p251007

987
    14
    0
    มีหลายเหตุผลทั้งจริง ๆ แล้วก็เล่น ๆ ครับ
    1. กลัวโดนต่อว่าเป็นพวกได้หน้าแล้วลืมหลัง
    เพราะหน้าใส่ดิสก์ของ R32 แล้ว แต่หลังยังเป็นดิสก์ของ B13
    2. ผมอยู่บ้านนอก พวกคิดจะออกจากซอย พวกจะย้อนศร ไม่ดูซ้ายหรือขวาเลยครับ
    3. เห็นหลายท่าน บอกว่าล้อหลังชอบล๊อค เลยอยากลองดูว่าจะทำอย่างไรได้บ้าง
    4. อยากจะทำระบบเบรกดี ๆ ไว้ เผื่อจะเปลี่ยนเป็นเครื่องแรง ๆ แบบพี่ ๆ บ้าง
    จะได้ไปส่งลูกที่โรงเรียนได้เร็วขึ้นครับ (ไม่อยากตื่นเช้ากว่านี้ครับ)
    5. ข้อสุดท้ายสำคัญสุดครับ สวย อยากได้ครับ

8. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    อ่า....เอาอย่างงี้ไหมครับ เบรกที่ใช้อยู่ลองแล้วไม่พอหรือครับ ถ้ายังไม่ลอง อาจาร์ยลองก่อนดีไหมครับ ขับสัก 100 กระทืบให้เต็มเหนี่ยว ให้น้องๆนั่งดูด้านนอกด้วยว่า อาการเป็นอย่างไรครับ

ผทเองมองว่าเบรกหลังมันก็ยังมีลูกเล่นให้เล่นได้อีกนิดหน่อยอ่ะครับ ซึ่งน่าจะคุ้มค่ากว่าการเปลี่ยนไปใช้ของสกายลาย ลองๆคิดดูครับ ค่าทำเรือนหมื่นนะครับ (ในราคาปกตินะครับ)
    -จาน offset ไม่เหมือนเดิม ล้อจะไปติดนู่นนี่อีกหรือไม่
    -ระบบหลายๆอย่างต้องแปลง เบรกมืออีกล่ะ ไม่ว่าจะเอาทั้งจาน หรือ เอา แต่ ลูกสูบมา ยังไงก็ไม่เหมือน

ในความคิดผม ถ้ามันไม่พอจริงๆแล้วต้องการที่จะทำ ผมจะทำโดยการขยายจานให้โตขึ้น โดยหาจานที่โตกว่า แต่ยังไงก็ต้องมีดัดแปลง เช่นเอาจานสกายมา ตัดดุมกลางออก สร้าง HUB มาใหม่แล้วร้อยน๊อตยึดมันซะ หาผ้าเบรกดีๆ โดยที่ยังใช้ลูกสูบเดิมก่อน ถ้ายังไม่พอค่อยต่อไปอีก

แต่ผมว่านะ เดิมๆมันพอนะครับอาจาร์ย :D

9. p251007

987
    14
    0
    ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ทำให้ตาสว่างเลยครับ ผมก็ว่าเบรกของผมมันพอแล้ว หยุดได้ดังใจไม่ต้องลุ้นครับ
    แต่ก็ยังอยากลองอยู่ สรุปว่าทำเป็นโครงงานวิชาเครื่องล่างรถยนต์ดีกว่า ให้นักเรียนออกแบบแล้วทำกับชุดดรัมเบรกเดิมนอกรถ เสร็จแล้วค่อยลองใส่รถดู ดีไหมครับ
    จะได้ดูแนวคิดและการออกแบบของนักเรียนด้วย ผมว่าดีน๊ะ

10. madboy

2,808
    11
    38

จัดไปครับอาจารย์ ก็ดีเหมือนกันครับ ให้น้องๆเค้าทำ มีหลักมีการทดลองเป็นจริงเป็นจังจะได้เป็นวิทยาทานแก่ท่านอื่นๆครับ

ปล.ว่าแต่อาจารย์ให้น้องงคนไหนทำดีครับ อิอิ

11. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:

12. p251007

987
    14
    0
    ติดตั้งเสร็จแล้วครับ แอร์ดิจิตอล MAZDA CRONOS

13. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    เฮียเพ้ง จัดด่วนเลยครับ :welcome:

14. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: เฮียเพ้ง Honey Moon อยู่ที่หัวหิน เป็นถิ่นมีหอยยยยยยยยยย

15. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    สงสัยจัดไม่ได้แล้วอ่ะพี่กล้วย รถนอนอู่อีกแล้วT_T

16. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48

อิอิ สงสัยฮันนีมูนเยอะเกิน รถมันเลยน้อยใจ ไม่อยากกลับสุราษฏร์ธานี อิอิ

17. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: หักโหมล่ะสิ................

18. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

19. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    ไม่ได้เข้ามานานเลย อ.สบายดีนะครับ อิอิ

20. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    ดิ้นรนจริงเลย อ.เนี้ย555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้