ผม มี b14 อยู่หนึ่งคันคับจะทำรถซิ่ง แต่เป็นรถบ้านคับ แนะนำด้วยคับ (จะทำเหมือน b14 สีชมพู) ขอบคุนคับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Tonz, 20 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    จัดไปปปป พี่โอ้ตตตตตตตตตตต

2. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113
    ชื่อเล่น อย่าลืม มาบอก น่ะครับ :D

3. Myjeabb dRIFTing

Myjeabb dRIFTing New Member Member

193
    5
    0

ตอนนี้ สิ่งที่ดีที่สุดที่คุณทำได้คือ การจบเรื่องเครื่อง เพราะว่า มัน นาน จิตตัง พี่พี่ทุกคนที่นี้ ก็ บอกทุกประสบการณ์ไม่มีใคร เถียงคุณ ว่ามันผิด แต่แค่บอก แลกเปลี่ยนข้อมูล นะคะ

และ คุณ ควรออกมารับผิดชอบ ต่อคำพูดของคุณ ที่คุณพาดพิง ถึงสังคมอื่น บอร์ดอื่น ที่มีต่อบอร์ดเรา

==' ใครเข้ามาอ่าน จะมองว่าบอร์ดเรา ยังงั้นยังงี้ ยังโง่น

เราว่าคุณ ควรมาเครีย กับคำพูดของคุณเองนะคะ

4. Myjeabb dRIFTing

Myjeabb dRIFTing New Member Member

193
    5
    0

ตอนนี้ สิ่งที่ดีที่สุดที่คุณทำได้คือ การจบเรื่องเครื่อง เพราะว่า มัน นาน จิตตัง พี่พี่ทุกคนที่นี้ ก็ บอกทุกประสบการณ์ไม่มีใคร เถียงคุณ ว่ามันผิด แต่แค่บอก แลกเปลี่ยนข้อมูล นะคะ

และ คุณ ควรออกมารับผิดชอบ ต่อคำพูดของคุณ ที่คุณพาดพิง ถึงสังคมอื่น บอร์ดอื่น ที่มีต่อบอร์ดเรา

==' ใครเข้ามาอ่าน จะมองว่าบอร์ดเรา ยังงั้นยังงี้ ยังโง่น

เราว่าคุณ ควรมาเครีย กับคำพูดของคุณเองนะคะ

5. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ยังรอคำตอบอยู่นะครับ

6. 1ST

5,672
    583
    0
    เพิ่มเติมนะครับ

ทุกคนที่นี้เค้ายอมรับความคิดเห็นของคนอื่น

หลายครั้งแะลหลายคนที่มาแสดงความคิดเห็นกันในบอร์ด แบบขัดแย้งกัน

ประเภทตอบในบอร์ดจะงัดกันมาก็หลายที

แต่ทุกครั่งแทบทุกคนก็ไม่มีอะไรครับ เพราะเค้ารับผิดชอบคำพูดของตัวเองกัน

ที่นี่ไม่มีเจ้าพ่อครับ ไม่มีใครเป็นใหญ่ ถึงมีประธาน ก็เหมือนไม่มีจะทำอะไร ต้องมาถามกันก่อนอยู่ดี

ปล.ประธานยังมีอยู่มั้ยหว๊ะเนี่ย 555

7. Tonz

Tonz New Member Member

15
    0
    0
    พี่ๆคับเกิดอะไรขึ้นคับพี่ๆ ไม่เข้ามาหลายวันเข้ามาก้เจอออ....งง ???? กันเลยทีเดียว ใจเย็นคับผมมมม ขอบคุนทุกคำแนะนำนะคับพี่ๆ ดีกันๆๆ

8. Tonz

Tonz New Member Member

15
    0
    0
    จิงหรอคับ หล่อเลยหรออ ดีจัง แล้วมันต้องแปลกอะไรบ้างละคับพี่ ขอบคุงคับ p11 กับ R11 จะช่ายคานหลังตัวไหนดีอะ พอดีมีคนให้ข้อมูลมาว่า คาน หลัง R11 ใส่ได้ ผม งง อยุ่อะ

9. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0

ไม่ต้องตกใจค้าบมานเปนการแลกเปลี่ยนประสบการณ์และความคิดเห้น
    :D:D:D:D:D

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 07:06:47 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 07:05:57 ----------

หายหน้าหายตูดตลอดประทานอ่ะ :D

10. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    ผมยังไม่ได้บอกนะครับ ว่ามีคนเล่าให้ฟังว่า บอร์ดนี้มีเจ้าพ่อ .......... แต่คนที่เล่าให้ฟังเมื่อ 2-3 ปีก่อนบอกว่า บอร์ดนี้ ถ้าคุณเป็นคนนอก ......... คุณจะโดนรุมทึ้ง ........... ถ้าคุณแสดงความคิดเห็นต่างจากคนอื่น ..............

ที่สำคัญ คนที่บอกผมเนี่ย เผอิญผมขายของบางอย่างให้เขา ผมก็ไม่ได้ถามชื่อเขาด้วยว่าชื่ออะไร เพียงแต่เห็นเขามีสติ๊กเกอร์ของอีกบอร์ด .......... โอเคมั้ย.........

แล้ววันนี้เกิดไรขึ้นกับผม .......

เริ่มเรื่องคือ เจ้าของเวป อยากหาเครื่องลง แต่ง B14 .............

ผมแนะนำเครื่อง SR20VET ไป ...........

คุณเด่น มาบอกว่า "ผมคุยกับคุณ นี่ สนุกดีนะ" .......... แล้วก็บอกอีกว่า "ผมมี ไม่ถึง 3.5 หมื่น 20det ฝาขาว + turbo s15 ก็วิ่งแบบ โง่ ๆ สวนนะ แถมของครบ จบตั้งแต่เดือนแรก" ............... ขนาดคุณ God Army อ่านประโยคเหล่านี้ ยังรู้เลยว่า ..... "ไม่เกี่ยว"

คุณเดย์ มาซ้ำอีกว่า แหมผมเห้นกระทู้คุณตอนเช้าก้อขี้ แตกเลย ผมบอกได้เลยนะตั้งแต่อยู่ในนี้มารู้จักสมาชิกในนี้ก้อเยอะไม่รู้จักก้อมี ไม่เคยเห้นมีคนทำรถเพื่อจะสวนใคร .............. ก็คุณเด่นบอกเองนิว่า วิ่งแบบโง่ ก็สวน ......... เวร เกี่ยวไรกับผม ผมก็เล่าให้ฟังแล้วว่า 2 ปีก่อน ผมเป็นเซลล์วิ่งภาคตะวันออกทั้งหมด จากกรุงเทพวิ่งไปถึงระยอง กบินทร์บุรี ชลบุรี สมุทรปราการ ฉะเชิงเทรา ........ วิ่งแบบส่วนใหญ่ทุกวันไปเช้าเย็นกลับ ........ เครื่อง GA16DNS กว่าจะวิ่งถึง 140 นี่นานอืด แซงใครไม่ได้ทั้ง มอเตอร์เวย์ กับบูรพาวิถี .. ก็เลยหาเครื่องแรงหน่อยมาลง แค่นั้น ผมต่างหากที่ไม่ได้ทำเครื่องมาวิ่งสวนใคร ....... ปัจจุบัน ผมทำงานเป็นเซลล์ในกรุงเทพ .... รถติดตรงคลองเตยเป็นชั่วโมง รู้สึกเสียดายกับการเผาไหม้ของเครื่อง 2000 ซีซี ทั้งๆที่รถไม่ได้วิ่งเลยรถติดอย่างเดียว ก็อยากเปลี่ยนเครื่องใหม่ .......... ผมต่างหากที่ไม่ได้วิ่งสวนใคร ล้อแม๊คยังเดิมๆ เลยด้วยซ้ำ

ยังครับ ประเด็น ยังไม่จบแค่นั้น คุณเด่นมาซ้ำอีกว่า "พอมีใครมาปรึกษา คุณก็มาตอบแบบ ออกอ่าว" เวรกรรม ........ ผมแนะนำเครื่องนี่ บอกออกอ่าว ...... แล้ว B13 ลงเครื่อง Evo เขาก็ยังแนะนำกันได้นิครับ ผมวางเครื่อง SR ที่ไม่ต้องแปลงมากด้วยซ้ำ บอกผมออกอ่าว ??

แถมยังซ้ำเติมด้วยว่า ส่วนเรื่องเชียงกงคุณ ผมไม่อยากให้เอาความรู้สึกของคุณ มาบอกคนอื่นว่าอีกไม่นานจะไม่มี ให้ไปวางเครื่องรุ่นใหม่ ๆ แบบคุณ ............. ผมก็บอกไปแล้วว่า ข้อมูลผมอาจจะเอามาจากเชียงกงบางนา แต่ถามว่า ผมนึกเอาเอง หรือไปนั่งสมาธิตรัสรู้เองเหรอ .... ผมยืนยันละกันว่า เปล่า

ยัง ยังมีอีก ก่อนหน้านี้เราคุยกันเรือ่งเครื่อง แต่คุณเด่นตอบกลับมาบอกว่า "turbo ของ 20VET กับ ของ S15 (GT28R) ลองไปหา spec ดูน่ะครับ ว่ามันยังไง เท่ากันไหม" ............ เรื่องนี้ทำให้ผมโคตะระงง กับคำว่า ตรรกะของคุณเลย เราคุยกันเรื่องเครื่องทั้งตัว แต่คุณกลับยก Turbo มาว่า ใครแรงกว่า .......... ผมถามว่า คุณไม่สนใจเทคโนโลยี อย่าง เทคเปิดไอดี ไอเสีย แถมยัง มีไดเร็กคอยล์ ที่เวลารอบสูง ไฟจุดติดแน่ๆ เพราะโวลท์แรงกว่า ................ เรื่องเหล่านี้คุณตัดทิ้งเลยเหรอ ???

คุณ ta_911 ครับ ถ้าไปหาซื้อที่เชียงกง บางนาดีๆ ........ ผมว่า sr20ve กับ sr16ve ไม่น่าถึง 25000 ครับ มีลูกค้าผมจะขาย sr16ve ให้ผมด้วยราคา 15000 ด้วยซ้ำ แต่เผอิญผมจะเอาแค่อะไหล่มาเก็บไว้ ก็เลยว่ามันไม่คุ้ม เลยไมได้ซื้อขายกัน

ซึ่งผมก็เห็นด้วยกับคุณ abadahey นะครับ ว่า จะลงเครื่องอะไร มันขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย ผมบอกตรงๆ ผมว่าคนทำงานแล้ว 50000 บาท มันก็พอหากันได้ จะแต่งรถหรือทำอะไร มันก็พอทำได้ ดังนั้น ปัจจัยเรื่องเงินถ้าไม่มากมาย ผมยังมองว่าเป็นเรื่องรองด้วยซ้ำ ส่วนเรื่องอะไหล่ผมก็ยืนยันว่า SR20VE ขึ้นไป หาอะไหล่ค่อนข้างยากนะ ไม่ใช่ว่าง่าย ขนาดมูเล่ย ยังเล่นเอาเหงื่อตกเลย

คุณ B-12 มาบอกว่า ผมอยู่ในเหตุการณ์เหรอ ............ ผมยืนยันว่า เขา(ซึ่งผมก็ไม่รู้จักชื่อ รู้แต่เขาอยู่ย่านไหน เพราะผมเอาของไปส่งให้เขา) เขาบอกว่า ........ เวปนี้ ถ้าคุณคิดเห็นต่าง คุณจะโดนรุมสับ ......... ซึ่งผมก็ฟังหูไว้หู ไม่ได้ซีเรียสอะไร แล้วผมก็ไม่ได้เล่นบอร์ดนี้กับบอร์ดนั้นจนขนาดเรียกว่า จะต้องไปรู้จักใคร บอกตรงๆ ผมเอาไว้แลกเปลี่ยนประสบการณ์ ไว้ซ่อมรถ ไว้เป็นแหล่งความรู้ แค่นั้น ไม่ได้อะไรกับมันมาก ผมยืนยันว่า เขาไม่ได้เล่าเหตุการณ์อะไรนะครับ บอกแค่ว่า บอร์ดนี้ ค่อนข้างจะไม่เห็นด้วยกับคนที่คิดอะไรแตกต่าง .... แค่นั้น ไม่ได้เล่าเหตุการณ์อะไรให้ฟัง

ส่วนเรื่องเครื่อง SR20VET เนี่ย ทำไมเราเห็นเครื่องมันมาน้อย ผมจะอธิบายให้ฟัง ..... (อันนี้ผมคิดเอาเองจากข้อมูลต่างๆ ที่รวบรวมมา ทั้งเวป yahoo.jp กับ เชียงกง บอกตรงกันว่า ส่วนใหญ่ เครื่องที่เข้ามาตอนนี้จะประมาณ ปี 1998-2002 .. เห็นมั๊ย พวกเราจึงได้เห็นเครื่องอย่าง SR20VE เข้ามาพอสมควรแล้ว เพราะมันเป็นเครื่องปี 1998-2001 แต่พอไปดูเครื่องของ SR20VET มันเป็นเครื่องปี 2001-2007 นะครับ ............. เครื่องมันปีใหม่กว่าแบบเห็นหน้าเห็ฯหลังเลย

แต่ประเด็นมันไม่มีแค่นั้นครับ เจ้า SR20VE มันอยู่ใน 3 รุ่น ซึ่งผมเข้าไปเช็คจำนวนรถมือสองที่ขายที่ญี่ปุ่น จะเห็นว่า เจ้ารถทั้ง 3 รุ่น มันขายไม่ค่อยออกซะด้วย .... มันเลยหายาก ยิ่งพอไปหารถ X-Trail GT (มันมีหลายเครื่องต้องตัว GT เท่านั้นถึงเป็นเครื่อง SR20VET) บะเจ้า มันก็พอมี แต่ก็หายากยิ่งกว่า 3 รุ่นข้างบนอีก แต่ก็อาจเป็นเพราะยังใหม่ด้วยรึเปล่าไม่แน่ใจ รถมือสองถึงได้ยังไม่ค่อยมี

ผมคงจบกระทู้นี้พอแล้ว นะครับ (ตอนแรกว่าจะไม่ตอบ แต่เห็นบางคน PM มา ให้มาตอบนะ เดี๋ยวบางคนจะหาว่า ผมเป็นคนหัวดื้อ ไม่ฟังคนอื่นอีก)

ขอจบด้วยคลิป SR20VE N1 ที่เล่นเอา Type R เป็นเด็กอนุบาลไปเลยละกันครับ (อย่าลืมนะครับ ว่า ตัว Type R มันก็โมไส้มาแล้วเหมือนกัน เดี๋ยวหาว่า เอาเปรียบ) คลิปนี้สำหรับคนที่คิดว่า SR20 วิ่งไล่ยังเหนื่อยเลย

http://www.youtube.com/watch?v=gRCd79SYyPM&feature=player_embedded .

11. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ชอบอ่าน นะครับ ชอบฟังความคิดเห็นของแต่ละท่าน ในฐานะ ที่ผมเป็นสมาชิกกึ่งใหม่ ได้ไม่นาน
    ความคิดเห็นที่แตกต่าง มีเหตุผล นี่เป็นความรู้ แต่ ไม่อยากให้แตกแยกกันนะครับ
    ใจเย็นๆ เราก็ รักและขับ นิสสัน รุ่น ซันนี่ ไลน์ ผลิตเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกันครับ
    หุหุ

12. DaySpeed

8,976
    822
    0
    โอเคอันข้างบนเคลียไปสำหรับผมเพราะขี้เกียจตอบแระมันน่ารำคาน

เเล้ว ว่าทำไมต้องแยกเวป ยังไม่เคลียนะค้าบรับผิดชอบหน่อยนะกับคำพูด

13. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0

ไม่ได้จะอะไรนะแต่ก็ตามที่บอกนะทำไมต้องแยกเวป ผมอยากรู้

อย่าทำให้อยากแล้วจากไปนะครับ

14. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ไม่ต้องมีคำบรรยาย เพราะผมอ่าน ก็เหนื่อยละ

15. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0

แก้ไขล่าสุด: 27 ตุลาคม 2010
  16. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    คุณช่วยตอบอันนี้ด้วยนะ
    อย่าสร้างความเดือร้อนแล้วไม่รับผิดชอบ
    อ้างนู้นอ้างนี้เป็นว่าไม่ได้โพส
    อย่ามาทําเป็นเด็กนะ:ma
    d:

แก้ไขล่าสุด: 27 ตุลาคม 2010
  17. 1ST

5,672
    583
    0
    :confused: :confused: :confused:

คลิปนี้ดูนะครับว่า ใครขับนิสสัน ใครขับฮอนด้า

บนรายการแข่งขันแบบจริงจรัง ไม่ใช่รายการทีวี ดูว่าใครอยู่หัวแถว

ไม่ได้ดูถูกนิสสันนะ เพราะผมก็ใช้รถนิสสัน เครื่องนิสสันแข่ง

18. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113
    ไม่เข้าใจจริง ๆ

เปรียบเทียบเพื่อให้เข้าใจ ตามเม็ดเงิน และเวลา ในการวางเครื่องใช้งาน
    ก็มาวิชาการซะมากมาย ผมอธิบายแบบนี้ ไม่ชอบจะยก ตะบักตะบ้วย อะไรมาเป็นข้อมูลอะไรมากมาย
    ผมไม่ชอบที่จะ อ้างอิงนั่น อ้างอิงนี่ เพราะรู้และเห็นมาก่อน
    แต่คุณเป็นคนชอบที่จะอ้างอิง จนเอาเรื่อง คลับเข้ามาเกี่ยวข้อง

คนอ่านนะเค้ารู้กันดี ว่าผมหรือเพื่อน ๆ ในนี้ เค้าตั้งใจ จะให้เป็นยังไง
    สำหรับกระทู้วางเครื่อง ที่มีน้องเค้า เข้ามาถาม
    ที่นี่ ไม่มีรุม แต่ที่รุม เพราะคุณมันดื้อ ที่จะน่ารุม และ มั่วเรื่อง คลับเข้ามา

เออ หัดไปถามคุณ God army ดูก่อนนะ ว่าเกี่ยวหรือไม่เกี่ยว 55+ ยังจะมาอ้าง คนอื่นเค้าอีก

คิดง่าย ๆ ยกตัวอย่างขึ้นมาให้ฟัง งงอยู่นั่่น
    หาเครื่อง 20VET ราคาเท่านี้ วางอีกเท่านี้ ลุ้นอีกเท่าไหร่ แล้วของมันจะมีครบไหม วิ่งเป็นยังไง
    กับ 20DET คนใช้งานเยอะแยะ มีปัญหามาแถบจะช่วยกันได้หมด งบนี้เคาะออกมา รู้เลย

ไอ้เรื่องสวนนี่ ผมมันวัยรุ่นนะ ชอบใช้คำให้เข้าใจง่าย ๆ
    คุณมรึง ก็ยัง ไม่เข้าใจ ไม่เป็นไร ลืมไป

ผมไปคุยกับปลวก ก่อนนะ :D

19. DaySpeed

8,976
    822
    0
    ผมถามว่า คุณไม่สนใจเทคโนโลยี อย่าง เทคเปิดไอดี ไอเสีย แถมยัง มีไดเร็กคอยล์ ที่เวลารอบสูง ไฟจุดติดแน่ๆ เพราะโวลท์แรงกว่า ................ เรื่องเหล่านี้คุณตัดทิ้งเลยเหรอ ???

ถามข้อนี้อีกหน่อย แล้วถ้าไอ้ไดเร็กคอยล์ ไฟจุดติดแน่ โวลท์แรง พัง มานี่จะต้องคอยกันอีกนานมั้ยอ่ะ หรือจะต้องทิ้งกันไปเลย ;)

20. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    ในฐานะที่ผมก็เป็นสมาชิกที่นี่คนนึงอะนะ คุณ kooljo จะมองว่าผมเสือก หรืออะไรก็ไม่ได้ว่านะ แต่ช่วยออกมาเคลียร์ปัญหาและคำพูดของคุณให้ตรงประเด็นด้วย ไอ้วิชาการ หรือหลักการอะไรต่างๆ คนที่นี่เค้ารู้อยู่แล้วครับ ว่าข้อมูลของคุณแน่นมาก(จนเกินไปด้วยซ้ำ) ซึ่งเรื่องนั้นก็ควรที่จะเลิกกล่าวถึงไปได้แล้ว อย่างที่พี่เด่นบอก คุณจะเก่ง คุณจะอ้างอิงวิชาการอะไรของคุณมากมายขนาดไหน มันเป็นภูมิความรู้ของคุณ ซึ่งมันก็ไม่ใช่ว่าไม่มีใครรับฟัง ไม่มีใครยอมรับ หรืออะไร แต่ก็อย่างที่ส่วนใหญ่ได้กล่าวไป ที่นี่เมืองไทย และทุกคนที่นี่ ก็ไม่ได้ทำรถเพื่อเป็นการวิจัย ทำเป็นงานประจำ ทำแล้วได้ตังค์ ผมมองว่า ทุกคนรักรถของตัวเอง มีความต้องการ และความพึงพอใจ ความสนุกสนานในการทำรถของตัวเอง ฉนั้น เครื่องแต่ล่ะตัวที่คุณกล่าวถึงมา ทุกคนที่นี่อาจจะมองว่า เป็นไปได้ยาก จบยาก อะไรยาก เพราะอย่างตัวผมเอง ก็ไม่เห็นถึงความจำเป็น ที่อะไรๆก็จะต้องเทพไปซะหมด ต้องเทคโนโลยี ต้องสุดๆ เพราะแต่ล่ะคนไม่ได้มีกำลังทรัพย์มากพอขนาดนั้น และก็ไม่ได้มีความจำเป็นถึงขนาดนั้นด้วย วางเครื่องแต่ละรอบ ต้องมาศึกษาทุกอย่างจนบรรลุ ก็คงจะไม่ไหว ถ้าทำเป็นอาชีพ หรืออะไรก็คงว่าไปอย่าง คุณจะมีความสุข ความสนุกที่ได้ศึกษา หรือมีความรู้มากมายขนาดไหน มันคงไม่เท่าไหร่ แต่ไอ้การที่คุณเอาคลับ ไปกล่าวถึง หรือไปฟังจากใครมา แล้วมากล่าวถึง ในลักษณะแบบนี้ ยังไงๆ มันก็ดูไม่สมควร คุณก็ควรมาเคลียร์ให้ตรงประเด็น ขอแค่นี้ล่ะครับ

21. benzgio18

benzgio18 New Member Member

302
    4
    0
    ตามอ่านมาตลอด ผมเองก็เป็นคนนึงที่เข้ามาบอร์ดนี้ และอ่านข้อมูลต่างๆ เคยไปมิตติ้งครั้งนึง กับนอกรอบอีกครั้ง ที่อู่พี่ติ่ง ไม่ค่อยมีเวลาไปมิตติ้งเท่าไหร่ ได้แต่เข้ามาอ่านซะส่วนใหญ่ ขอบอกตรงๆนะครับ
    พี่ๆในนี้ทุกคน อัธยาศัยดี ไม่ได้เป็นเจ้าพ่อหรืออะไรทั้งนั้น ไม่ได้ถือตัวหรือชอบรุม ครั้งแรกที่ได้รถมาเอาเข้าไปที่อู่พี่ติ่งเปลี่ยนสายคันเร่ง ก็เจอพี่คนนึงที่อยู่ในคลับ แกก็เข้ามาคุยมาแนะนำว่าควรทำอะไรก่อน
    หลังจากได้รถมาใหม่ ทั้งๆที่ผมเองก็ไม่เคยเจอพี่เค้ามาก่อน พอไปมิตติ้งครั้งแรกก็เจอพี่อีกคนในคลับ ผมถามเรื่องคอมแอร์เสียงดัง แกก็ถามก็แนะนำว่าให้เช็คนั้นนี่ ไม่เห็นจะมีทีท่าเป็นเจ้าพ่อเลยครับ

อีกอย่างเรื่องที่คุณพูดว่า "ผมบอกตรงๆ ผมว่าคนทำงานแล้ว 50000 บาท มันก็พอหากันได้ จะแต่งรถหรือทำอะไร มันก็พอทำได้ ดังนั้น ปัจจัยเรื่องเงินถ้าไม่มากมาย ผมยังมองว่าเป็นเรื่องรองด้วยซ้ำ"
    50000 ของแต่ละคนมันไม่เท่ากันนะครับ สำหรับคุณมันอาจจะเป็นเรื่องรอง แต่บางคนเค้าอาจจะเป็นเรื่องใหญ่นะครับ

ยังไงผมก็ยืนยันว่าที่นี่ไม่มีใครเป็นเจ้าพ่อครับ ทุกคนมีแต่ความจริงใจและแนะนำ ให้ความรู้ ข้อมูล กับทุกคนที่มีปัญหาและเข้ามาถาม จากประสบการณ์ของทุกในคลับที่เคยเจอมา ครับ

22. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    เฮ๊ย !!! ตาเด่น ก็บอกว่าไม่เกี่ยว ยังจะให้ไปเกี่ยวอีก บอกแล้วว่าผมไม่ใช่พ่อเด็กอ่ะ

23. abadahey

2,753
    16
    38
    พิสูจน์ มั้ยพี่ อิอิ DNA

24. Denn

9,717
    819
    113
    55+ ครายย พ่อเด็ก

ทั้งหมด ทั้งมวล ที่พูดมาเนี่ย
    การแนะนำ การให้ข้อมูล มันควรจะถูกต้อง หาได้ มีเยอะ อะไหล่สแป การแก้ปัญหา
    จะโมดิฟาย หรือ ปรับเปลี่ยน ใช้งานได้ เรียบร้อย แบบลงตัว

เพราะถ้า มันมีปัญหา หรือไม่ดี ใช้งานไม่ได้ ใครที่ จะรับผิดชอบ
    กลุ่มคน หรือ คลับ อย่าง Sunny-Thailand หรือเปล่า ที่จะต้องมารับ กรรม
    เพราะคนบางคน มา พิมพ์ มา post หรือเปล่า
    เค้าจะรู้ไหม ว่าคุณเป็นสมาชิกในคลับ หรือเปล่า

พอมีปัญหามา ถามว่าใครแนะนำ เออ พี่ ๆ ใน ST. น่ะ
    มันใช่เรื่องไหม ผมก็ทำหน้าที่ดูแลบอร์ด
    อะไรที่มันไกลเกินตัว หลุด ๆ ออก อ่าว ออกทะเล
    ผมไม่เห็นด้วยแน่ ๆ

ถ้ามาเชียร์ ให้วาง 20VE หรือ 4A หรือ 4G จะไม่ว่าอะไร คุณเลย
    เพราะมีคนใช้งานมากมาย

ตัวตนจริง ๆ คือ ที่นี่ ชัดเจน เห็นหน้าเห็นตากัน เบอร์โทรศัพท์ ข้อมูลติดต่อพร้อม
    ไม่ใช่ แค่ปรึกษาใน บอร์ด เป็น ตัวหนังสือ อย่างเดียว

แล้วชื่อเล่น ผมก็รอคุณอยู่ นะ :D

25. Denn

9,717
    819
    113

P11 คือ พีมีร่า คานหลัง ยกใส่เลย ครับ แค่ต้องเปลี่ยนล้อ เพราะมันเป็น 4 รู 114
    แต่ถ้าได้ของ พีเซีย R11 มา นั่นก็ดีเลย เพราะมันเป็น 4 รู 100 เหมือนของเดิมของ เรา
    ซึ่งมันก็ใกล้เคียง กับ ดิสหลังตรงรุ่นของ b14 นะ แถบจะอันเดียวกัน

จะมีที่ไม่เหมือนกัน ที่เคยได้มา คือของ pulsar n15 4/100 จานกับคาริเปอร์ พอ ๆ กะของ P11
    ยังเสียดายอยู่เลย พลาดขายไป
    :D

26. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    ดีที่พลาดเเค่เรื่องคานหลัง ถ้าพลาดเรื่องพ่อของลูกล่ะ งานงอกครับ
    ปล.ผมว่าเปลี่ยนๆกระทู้ไปเลยหรือลบๆไปเหอะครับ ทำลายบรรยากาศการเข้าชมบอรด์หมด

27. DaySpeed

8,976
    822
    0
    แล้วตกลงใครพ่อเด็ก รับมาเด่วนี้นะ

28. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    อ่ะ ของเหลามั่งได้ป่ะ กับไอ้เทคโนโลยีใหม่ๆ ที่เมืองไทยตามไม่ทันเนี่ย

เม้นผมอ่านอย่างเดียวไม่ต้องตอบ เรื่องที่จะเล่าไม่เกี่ยวกับ SR แต่มันเกี่ยวกับคำว่าเทคโนโลยีใหม่ๆ ใครไม่ชอบตัวหนังสือเยอะ ข้ามได้เลย ผมพิมพ์ยังตาลายเลย อิอิ

ไอ้เทคโนโลยีใหม่ๆ สดๆ เนี่ยผมกับพ่อลองกันมาแล้ว ย้อนไปเมื่อ 6-7 ปีที่แล้ว รถบัสที่บ้าน เครื่องพัง จำเป็นต้องหาเครื่องใหม่เพราะเครื่องเก่าซ่อมไม่ขึ้นแล้ว ผมกับพ่อก็ไปเดินหาเครื่องที่เชียนกงสมัยนั้นเครื่องยอดฮิต สำหรับรถบัสเครื่องวางหน้า กับเครื่องวางกลาง ยอดฮิตติดลมบนต้องตระกูลนิสสันเท่านั้น สมัยนั้นก็ PF6F เป็นเครื่องรถบัสที่ทุกคนชอบใครถามก็ให้วางตัวนี้ ข้อดีของเครื่องรถใหญ่ ไม่ต้องวายสาย ต่อไฟเข้าไดร์สตาร์ทได้เลย กล่องไม่ต้อง ตอนไปเดินดูเครื่อง ก็เล็งไว้ตามคาด PF6F เจอแล้วด้วย ตัวที่จะเอา ของครบตามที่ต้องการ แต่แล้วไปสะดุดกับเครื่องตัวนึง ไม่เคยเห็น ถามร้านว่าเครื่องอะไร ร้านแม่งยังตอบไม่รู้เลยเพิ่งมาเมื่อวาน ผมก็หารหัสเครื่องสิครับ ก็เจอเป็นเครื่อง Hino K13C เครื่องไรวะไม่เห็นคุ้นเลย ถ้าตระกูล Hino ต้อง EP1 ที่ยอดฮิต แต่ไอ้ K13C นี่ล่ะ แม่งเครื่องไรวะ โทรศัพท์เดี๋ยวนั้นเลยหาพี่ทิพย์ ลาวัลย์ เค้าอยู่วงการนี้มานานพรรคพวกเยอะ เค้าก็ไม่รู้จัก โทรถามพรรคพวกเค้าก็ไม่รู้จัก เค้าก็บอกว่าเอาตัวที่มันรู้จักมาดีกว่า PF6F อ่อลืมบอก K13C นี่ มันมีของดีกว่าตัวอื่นตรงที่เป็นเครื่องรุ่นเดียวตอนนั้นที่ มี 7 เกียร์เดินหน้า แม่มถ้าวางในรถที่บ้านนะ ล้ำกว่าคนอื่นแน่นอน สุดท้ายก็เอามา K13C กว่าจะวางเสร็จก็เกือบสามเดือน ไม่ต้องวายสายก็จริง แต่ของมันใหญ่ ต้องใช้เวลา โชคดีของผมกับพี่ไป ที่อะไหล่บางตัว ใช้ร่วมกับ EP1 ได้ หาง่ายหน่อยสบาย แต่ถ้า Turbo พัง จบไม่มีรุ่นเทียบได้ ใช้มา 5 ปี ก่อนจะขายรถไป ไม่เคยมีปัญหาใดๆ ถือว่าโชคดี แต่หลังจากขายไป อยู่กับเจ้าของใหม่ ปรากฏว่าเกียร์พัง ทุกวันนี้ยังหาอะไหล่เครื่องตัวนี้ไม่ได้เลย เค้าไปหาเกียร์ อยู่เป็นปี สุดท้ายต้องยอมเอาเกียร์จากเครื่อง EP1 ซึ่งเล็กกว่ามาลง ผลรถวิ่งไม่ออก ใส่เกียร์ 7 ไม่ได้สะท้านทั้งคัน เป็นไงล่ะ เทคโนโลยีใหม่ 7 เกียร์ หาเกียร์ไม่ได้ ตอนเอาเกียร์ EP1 มาก็ใช่ว่าจะลงได้เลยนะต้องสร้างหัวหมูเกียร์ใหม่ทั้งตัว ลองนึกย้อนไปถ้าเกิดมันพังตอน ที่อยู่กับผมละ จะหาเกียร์ที่ไหนวะ รถหยุดเกือบครึ่งปียังหา เกียร์ไม่ได้เลย ไม่มีงานวิ่ง จะเอาเงินที่ไหนแดกกัน หมดไปกับการหาของนี่ล่ะ แต่ยอมรับว่าเทคโนโลยีใหม่มันดี K13C นี่ล่ะที่ผมไล่สวน EF500 เครื่อง 8 สูบที่ม้ามากกว่า ลูกสูบมากกว่ากันตั้ง 2 ลูก แถมเป็นเครื่องวางท้าย ที่เพลากลางสั้นนิสเดียว มีกำลังมากกว่าพวกวางเครื่องหน้า เพลากลางยาวๆ ด้วยซ้ำไป สุดท้ายก็ไม่เห็นว่าหลังจากทีผมกับพ่อวาง K13C มาจะมีใครวางเพิ่ม คนก็เล่น PF6F อยู่ดี เพราะอะไร ของหาง่ายกว่า เครื่องมีให้เลือกเยอะ แต่ไอ้ K13C ล่ะ ที่มันแรงกว่าใหม่กว่า สดกว่า แต่กลับมีไม่ถึง 5 เครื่องที่เข้ามาในไทย ถึงแม้ว่าผมจะไม่ได้อยุ่วงการรถบัสแล้วแต่ทุกวันนี้ข้อมูลพวกนี้ผมก็มีอยู่ เพราะล่าสุดก็ยังไปเดินเชียนกงกับอา ก็ยังไม่เคยเห็นนะ K13C เห็นแต่ PF6F ที่เกลื่อน ผมใช้เองขับเองรู้ว่าเครื่องตัวนี้ดียังไง แต่ทำไมพอไปแนะนำคนอื่นๆ เค้าวาง PF6F ล่ะ เพราะอะไร ของใหม่ ดีกว่าของเก่า แต่ถ้าตลาดเค้าไม่เล่น มันก็ไม่มีเชียนกงที่ไหนโง่เอามาวางกองไว้ที่ร้านหรอก เพราะเครื่องพวกนี้ ไม่ได้ราคา 3-4 หมื่น ของมันหลักแสน .....

ถามว่าตอนนั้นทำไมเอามา ในเมื่ออนาคตมันจะเป็นยังไงก็ไม่รู้เครื่องตัวนี้ คำตอบ คือ กุอยากลองของใหม่ๆ สดๆ แล้วเป็นไง ไม่รู้ตอนนี้เจ้าของใหม่ที่ซื้อรถผมไป จะยกเครื่องตัวนั้นลงวางใหม่หรือยัง

ปล.แถมหน่อย เคยโทรไปถาม พี่ลี่ แกเปิดร้านอยู่เชียนกงบางนา เป็นพี่ที่รุ้จักกับพ่อผม หาของเก่ง รู้จักทุกร้านในเชียนกงบางนา ผมเคยถามแกเล่นๆ ตอนพ่อโทรไปหาแกให้หาของให้ "พี่หาเครื่องให้ตัวนึงดิ

SR20VET ย้ำ VET นะ ไม่ใช่ DET " แกหายไปหลายวัน แล้วโทรกลับมาบอกว่า " เครื่องไรวะ ไม่เห็นมีใครรู้จักเลย หาก็ไม่มี มึงเอาเครื่องตัวอื่นไม่ได้หรอ มึงบอกชื่อรุ่นมาถูกป่าววะ" .... คนเชี่ยวชาญ

ยังหาไม่ได้แล้วนับประสาอะไรกับคนธรรมดาที่ไม่รู้จักใครเลย จะหาเจอมั้ยวะนั่น...จริงๆอยากพิมพ์ต่อ แต่เมื่อยนิ้วและ บวกกับตีหนึ่งกว่าแล้ว ง่วง....

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ตุลาคม 2010
  29. Denn

9,717
    819
    113
    โน๊ต. ตอบสนุก. เอาไป เก้ากะโหลก

55 มาพิมต่อด้วย กำลังได้ ๆ

Sent from my iPhone using Tapatalk

30. RNN-B12

RNN-B12 New Member Member

972
    162
    0
    เครื่องยนต์เดิมๆ ทนที่สุดแล้วครับ.....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้