ผม มี b14 อยู่หนึ่งคันคับจะทำรถซิ่ง แต่เป็นรถบ้านคับ แนะนำด้วยคับ (จะทำเหมือน b14 สีชมพู) ขอบคุนคับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Tonz, 20 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    มอง 2 มุมนะ

มุมแรก ของคนใช้งานเจอมาจริงใช้จริงเห็นจริงอยู่กับความจริง

อีกมุม คือ เจอมาบนเวปต่างประเทศ สเปคจริง ดีจริง ใหม่จริง แต่ยังไม่มีคนทำจริง(ในประเทศ) ก็เลยมาแนะนำอะไรที่มันดีๆให้ แต่มันจับต้องได้ยาก

อันนี้ขอถามนะ ที่ว่าเข้าใจเเล้ว ว่าทำไมต้องแยกเวป นี่เข้าใจว่าไง

แล้วที่บอกว่ามันมีคนเคยเตือนเเล้ว เตือนว่าไง แล้วใครเตือน

บอกทีเพราะผมก็ไม่รู้เหมือนกัน เผื่อจะได้รู้เรื่องกับเค้ามั่ง

ตอบผมด้วยนะ

2. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    VTEC ON DASH อิอิ

แก้ไขล่าสุด: 25 ตุลาคม 2010
  3. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    งั้น เลยหรอ พี่ แล้วเครื่อง พัลซ่า ละ อิอิ

4. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    เห็นด้วยกับพี่เด่นน๊ะ

5. god army

3,198
    77
    0
    ล้อเล่นครับ ขับนิสสันก็เครื่องนิสสันดิ อิอิ

6. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0
    เมื่อเช้าเข้ามาอ่านยังไม่มีไครตอบต่อเลยมาอ่านเย็นอีกรอบบานเลย

ถ้าตามท้องเรื่องนะผมว่าสิ่งที่สัมผัสได้และเร็วกว่าผมว่าดีสุดและสั้นๆเลย

ส่วนการแยกเว็ปไรนะผมว่าคุณไม่รู้อะไรก็ไม่ควรมาพูดมาพิมพ์

แค่นี้สั้นๆ

7. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    คุยไม่รู้เรื่องก้อไม่ต้องเอาคลับอื่นมาพาดพิงก้อได้ค้าบ

ขี้เกียจอ่านว่ะ

8. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นส่วนตัวด้วยคนนะครับ

ตัวผมเอง(และคิดว่าสมาชิกคนอื่นๆด้วย) ไม่รู้จะหาข้อมูลการทำรถซ่อมรถจากที่ไหน จะทำได้ก็แค่อ่านจากอินเตอร์เนต แล้วก็คิดไปว่ามันน่าจะเป็นแบบโน้นเป็นแบบนี้ แต่พอไปถึงร้านไปถึงอู่ บางครั้งก็เป็นแบบที่คิดไว้ แต่หลายๆครั้งกลับกลายเป็นอีกแบบ

ผมยอมรับว่าข้อมูลที่เราได้จากอินเตอร์เน็ตเป็นข้อมูลเบื้องต้นที่มีประโยชน์มาก เพียงแต่ว่าเราต้องเอามาปรับมาประยุกต์ใช้

ผมเคยอยู่ต่างประเทศมาเกือบ 4 ปี บอกได้เลยว่าถ้าผมเป็นฝรั่ง ผมก็ต้องเลือกวางเครื่องรุ่นใหม่ที่สุดครับ เหตุผลมันไม่ได้ขึ้นอยู่กับเรื่องเครื่องแรงหรือเปล่า แต่มันมีเหตุผลอื่นๆอีกมากมายครับ เช่นค่าแรงสูงคิดเป็นชม(ถ้าค่าแรงวางเครื่องเท่ากัน คุณจะวางเครื่องรุ่นใหม่ หรือรุ่นเก่า), กฎหมายของแต่ละประเทศ(เสียภาษีประจำปีแพงถูก), ประเทศนั้นๆไปเอาเครื่องมาจากที่ไหน(เซียงกงของเค้าอาจจะมีแต่เครื่องรุ่นใหม่ก็ได้ เครื่องรุ่นเก่าๆอาจจะไม่คุ้มที่จะนำเข้า)

แต่ถ้าเราปิดกั้นข้อมูลจากต่างประเทศ เราก็จะไม่มีการพัฒนา ก็ต้องขอบคุณที่หลายๆท่านนำข้อมูลจากต่างประเทศมาบอกต่อ แต่จะเป็นไปได้ ทำได้เหมือนในต่างประเทศหรือเปล่าก็อีกเรื่องนะครับ :D:D:D

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับทุกๆข้อมูลที่ผมเคยอ่าน ที่ผมเคยนำไปใช้กับรถผมครับ

9. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    เครื่อง พี่ x art ขาวจั้ว เลย นะ กริ๊ปๆ

10. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0

11. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    sr20vet แรงสุด แต่ถามหลักความจริง ว่า ในไทย มีอยู่กี่เครื่อง อะไหล่มีไหม วายริ่งจบไหม
    แต่มีประโยคหนึ่ง ที่บอกว่า ทำรถมาไม่ได้จะสวนใคร แล้วต้องถามใหม่ ทำไมไม่วาง ga15 ใช้งานละครับ
    ทำไมต้อง sr20ve

12. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    =kooljo;11602729]อืมม บอกตรงๆ ผมเข้าใจแล้วว่า ทำไมต้องแยกเวป sunnythailand กับ sunny sentra ....... มันเคยมีคนเตือนผมแล้ว ....... แต่ผมเห็นว่า มันก็แค่เวปบอร์ดมาแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน ไม่ได้อะไรมาก......

ไม่น่าเอามาอ้างเลย ผมเริ่มจะไม่พอใจมากนะ
    ใครเตือนคุณเหรอ เตือนอย่างไร คุณกล้าโพสต้องกล้าบอก
    จริงๆแล้วผมไม่อยากเอาโพสในนี้หรอก เหตผลที่แยกนะคุณรู้หรืออยู่ในเหตการณ์เหรอ
    ผมว่าคุณก้อแค่ฟังเขาเล่ามา ผมนี่ละอยู่ในเหตการณ์นั้นมาตลอด
    เขาอาจจะบอกคุณก้อได้อย่ามายุ่งกะพวกผมเรื่องอะไรเหรอ
    มาถามผมนี่ไม่ใช่ฟังความข้างเดียวก้อเชื่อเขาแล้ว คุณเคยเข้ามาพิสูจน์จากความเป็นจริงไหมละ
    คนเก่าๆเขารู้กันดีว่าอย่างไร
    ถ้าสงสัยมาเจอกันอยากรู้อะไรมาถามพวกผม แลวค่อยเอามาวิเคราะ์ห์ดีกว่าไหม
    ไม่ใช่แค่มาโพสแล้วพอพวกผมตอบไม่เห็นด้วยกะคุณหาว่าพวกผมเป็นอย่างที่คุณฟังมา

1. คุณเดย์ครับ ....... ลองย้อนกลับไปอ่านดูนะครับ ว่า "คุณ เด่น" เขาว่าไง ........... เขาว่า SR20DET ของเขา ขับแบบโง่ๆ ก็สวน แล้ว .... แล้วผมก็ไม่เชื่อว่า สเปคเขาจะสวน SR20VET ได้ ก็เลยยกตัวอย่างว่า ต่อให้เอา Turbo ของ S15 มา ก็ใช่ว่าจะสวนได้ ........ โดยบอกว่า แต่ถ้ามาทั้งตัวรถกับเครื่อง ยังไงก็สวน B13 B14 ได้ ที่เขียนไปแบบนี้ เพราะเดี๋ยวบางคนเข้าใจผิด มาบอกลองเอา B13 B14 มาให้ S14 S15 สวนเล่นหน่อยดิ ผมก็ว่าผมแยกขับหน้า กับขับหลังไว้แล้วนะ

แล้วคุณคิดว่าวาง SR นี่ขึ้นหิ้งแล้ว ได้ดีไหมละกะช่างไทยซึ่งไม่เคยเจอได้บ่อยในตลาด
    กับเทคโนโลยี่สมัยให่มกับบ้านเราแต่เก่าจากต่างประเทศ ต้องเอาอะไรมาบ้่างถึงจะครบวิ่งได้สมบรูณ์
    ไม่ใช่สักแต่ว่าของไม่ครบแต่วิ่งได้แบบคุณนะ (ขึ้นไปอ่านกะทู้ที่ผมตอบของคุณข้างบน)

2. ที่คุณเดย์ถามว่า ใครชวนทะเลาะ ....... ผมว่าคุณ God army อ่านยังเข้าใจความหมายเลยนะ.....

อันนี้ไม่เกี่ยวกะเรื่อง ผมเอาเแพาะข้อมูลแย้งกัน

3. ส่วนที่คุณเด่นบอกว่า ผมตอบ ออกอ่าว ......... ผมว่า เจ้าของกระทู้ หลายๆกระทู้ที่ผ่านมาที่กำลังตัดสินใจวางเครื่องเนี่ย ทุกคนก็คงไม่ตัดสินใจแบบง่ายๆ แน่ เพราะต้องเสียเวลา + เงินทองมากมาย ..... ทุกคน รวมถึงผมก็ต้องการข้อมูลให้เยอะที่สุด ในทุกๆ ด้านเพื่อตัดสินใจ ซึ่งผมก็ให้ข้อมูลกับเจ้าของกระทู้แบบเต็มที่ ไม่มีอั้นไว้ รวมถึงตัวผมเอง ก่อนวางเครื่องก็ต้องการข้อมูลแบบทุกๆ จุด เข้ามาศีกษาที่เวปนี้ SR20forum neovvl.net รวมถึงเวปของแอฟริกาใต้ที่เป็นภาษาอังกฤษอีกแห่ง สุดท้ายจึงได้ตัดสินใจลงเครื่อง SR20VE

พอผมได้ลงมา ก็เอาประสบการณ์มาบอกกล่าวกัน เอามาแชร์กัน เพราะผมเองก็ได้ข้อมูลจากที่นี่เยอะเหมือนกัน

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะ ว่า การตอบให้ความรู้กับเจ้าของกระทู้นี้ แบบว่า ยังมีเครื่อง SR20VE SR20VE 20v SR20VET อีกนะ ........ เนี่ย มัน..คงทำให้ทุกๆท่านในนี้ รู้สึกแย่มากเลยเหรอ ถึงได้มาบอกว่า ตอบออกอ่าว .??? แล้วถามกันแบบตรงๆ ตามตรรกะเหตุผลเลยว่า เครื่องปีใหม่กว่า มันห่วยกว่าเครื่องปีเก่ากว่า ??? ตรงไหน???

มันไม่ห่วยตรงไหนหรอกปีใหม่กว่าสดกว่า แรงม้าตามสเป๊คเยอะกว่า โอ้วพระเจ้าผมเองยังอยากได้เลย
    แต่พอดีสมองผมคิดว่าไม่เอาดีกว่า เทดโนโลยี่ใหม่ ย่อมมีความยุ่งยากแล้วจะคุ้มกับเงินที่เสียไหมนี่กรู
    บ้านเราล้าหลังกว่าต่างประเทศนี่หว่า แล้วถ้าเสียเงินตั้งเยอะแล้วถ้ามันไม่ได้อย่างที่คิดละ
    เชียงกงอาจจะเอาเข้ามานะไอ้เครื่องตัวนี้แล้วมันเอามาครบไหมนี่ ต้องมานั่งลุ้นอีกวางแล้วอะไรมันจะเสียหรือเสื่อมแบบที่คุณเจอมา
    งานเข้าแน่ไหนเงินต้องเสียไปมากกว่าเครื่องที่พวกผมวางกัน วิ่งก้อไม่ได้แล้วถามหน่อยเหอะคุณจะไปหาอะไหล่ที่ไหน
    คุณคิดว่าเครื่องมันมีเยอะหรือไงผมเล่นรถมาตั้งนานพึ่งเคยเห็นแค่ในรูปเองมีคนวางไป
    แล้วก้อเห็นมีคนประกาศขายอีกเครื่อง ในเวลาสี่ห้าปีที่เรื่มจะเล่นรถ
    คุณคิดเอาละกันสมควรแนะนําให้คนที่ไม่รู้เรื่องรถเลย วางตัวนี้ไหมละคุณกล้ารับประกันหรือหาแนะนําหาเครื่องให้เขาไหมละ
    แต่พวกผมบอกได้เลยSR20DETที่พวกผมแนะนํามีคนหาและไว้ใจได้หาให้ด้วยความเต็มใจ เพราะเขารักที่ปลุกปั้นนิสสัน

คุณลองไปหาอ่านในเวปเมืองนอกอย่าง G25forum สิครับ เดี๋ยวนี้ใครจะลง SR20DE บางคนตอบว่า ยังจะไปหาเทคโนโลยี 20 ปีที่แล้วมาลงอีก ??? ขนาดผมลง SR20VE มา อ่านแล้วยังเจ็บจี๊ดเลย เพราะขนาดตัวหลังๆ แล้ว ปีมันยัง 1997-2001 เลย เรียกว่า ขนาดได้เครื่องปีหลังสุด ก็ยัง 10 ปีที่แล้วเลย เครื่องอย่าง GA กับ SR เนี่ยเปิดตัวในปี 1990 นะครับ นี่ปี 2010 แล้ว แล้วเครื่องญี่ปุ่นเนี่ย ขนาดปีสุดท้าย 2001 ก็นานมากแล้ว 9 ปี ???

เกิดไปจับพลัดจับผลู เจ้าของกระทู้ไปได้เครื่องปี 1992 มา ก็ 18 ปีที่แล้ว ถามว่า สายไฟ หรือ อะไรๆ มันจะยังสภาพดีเหรอ ขนาดเครื่องใช้น้อยแล้วเก็บอย่างดี ??? ไม่ต้องพูดถึง หลายเครื่องตากแดด ตากฝน อีกเท่าไหร่??

ผมไปดูเวปอื่น เขาก็นิยมให้ลูกทีมในเวป ไปเปลี่ยนเครื่องปีใหม่ๆ มาลง อย่าง 3 door ก็มีลง K20a ฝาแดงบ้าง ฝาเงินบ้าง ตามเรื่องตามราว ............ ทำไมผมเสนอเครื่องปีใหม่ๆ หน่อย กลับโดน คลับนี้ต่อว่า ผมก็งงๆ (ตูทำไรผิดไปเปล่าฟะเนี่ย)

ลองไปดูเวปเมืองนอก B13 เขาก็วางเครื่อง VQ30 งี้ หรือ QR20 งี้ แต่ MR20 ยังไม่เห็นมีลงกัน ..... ผมก็ว่า ทำไมคลับเราแนะนำกันแต่เครื่องรุ่นปู่ (เพราะมันผ่านมา 3 Generation ของเครื่องแล้ว ตั้งแต่ SR QR MR ต้องถือว่า SR นี่ขึ้นหิ้งแล้ว (เอาว่า ถ้าคนที่ยังเรียนมหาลัยอยู่ ก็เรียกว่า เป็นเครื่องรุ่นที่เขาเกิดมาลืมตาดูโลกเลยละกัน เพราะคงอายุประมาณ 20 ปีแค่นั้น) พอแนะนำเครื่องรุ่นใหม่ๆ ก็โดนค่อนแคะต่อว่า นุ่น นี่ หาว่า ผมวางมาไม่จบ แดกน้ำมัน ??? ซึ่งมันเกี่ยวกับประสบการณ์ของผม ไม่ได้เกี่ยวกับเครื่องยนต์เลยว่า มันดีหรือไม่ดียังไง ส่วนไอ้เรื่องกินน้ำมัน ผมว่า SR ยังไงก็สู้ QR ไม่ได้แน่ๆ ยิ่ง MR ไม่ต้องพูดถึง แรงม้าอาจไล่ๆกัน แต่น้ำมันกินน้อยกว่ากันแน่ๆ โดยเฉพาะน้ำหนักเครื่อง บางเวปเคลมไว้ว่า MR เบากว่า SR ถึง 50% ซึ่งหมายถึงเบากว่ากันเป็น 100 โลเลย

ไม่ใช่แนะนําโดยไม่แหกหูแหตามองในโลคความจริงในบ้านเรา โดยเอาแต่จะตามแต่เมืองนอก
    ในตลาดเชียงกงคุณเคยเห็นตัวเป็นๆหรือรู้จักมันไหมละไอ้เครื่องSR20VETนี่อะ
    ผมยอมรับนะได้ความรู้อะไรดีๆกว่าบ้านเราเยอะ เทดโนโลยี่ใหม่ๆสดๆซิงใครก้ออยากได้ทั้งนั้นละคร๊าบ
    ใช่อยู่SR นี่ขึ้นหิ้งแล้ว แต่ถ้าเอามาวางแล้ววิ่งได้ถ้ามีอะไรเสียหาอะไหล่ได้ง่ายกว่าในตลาดเชียงกงและศูนย์
    แน่นอนผมวางตัวนี้แน่ สิ่งที่คุณแนะนําเจ้าของกระทู้เขานะถ้าเขาทําตามแล้วถ้าไม่ได้ดีละ
    ไหนจะเสียเงินไปแล้วไม่ใช่น้อยด้วย รถก้อไช้ไม่ได้ด้วยละเป็ยคุณละเซร๊งไหม
    คุณว่าเขาจะมาบ่นในนี้ไหมละว่าคนในคลับนี้แนะนํา แล้วใครละที่คอยรับหน้าไม่ใช่พวกผมหรือ
    คุณมันก้อแค่เข้ามาหาข้อมูลแต่พวกผมเป็นคลับที่มาเจอกันพูดคุยกันจริงไ ไม่ใขช่เอาแต่อ้างอิงจากนู้นจากนี่
    อีกอย่าางเครื่องขับหน้าฮอนด้าที่อยู่ญี่ปุ่นเขาเล่นกันมีเยอะกว่านิสันเยอะเอาที่แรงๆเทคโนโลยี่ใหม่ๆนะ
    แน่นอนคนเข้ามาหาข้อมูลอยากได้เครื่องแรงพวกเขากล้าที่จะแนะนําได้แน่นอนเพราะตลาดฮอนด้าเขาไปดีกว่านิสันเยอะ
    ไอ้เครื่องK20a ราคาเป็นแสน แต่ถ้าหาในเชีบงกงรับรองหาง่ายกว่าเครื่องSR20VETราคาสี่ห้าหมื่นจริงไหม
    เผลอคุณอาจจะหาไ่มได้เลยด้วยซํ้ากะเครื่องSR20VET เอาไหมละถ้าคุณเป็นเจ้าของกระทู้นะ
    ผมว่าการแนะนําเรื่องเครื่องนะอย่าสักแต่แค่หาข้อมูลในเน๊ตถามคนที่เคยวางเคยใข้ดีกว่าไหม
    แล้วไอ้เชียงกงอย่าไปหวังอะไรมาก เขาทําการค้าแน่นอนเขาย่อมหวังกําไลแน่นอน
    แต่พวกเรานี่ละที่เล่นรถไม่ใช่แค่ตัวคนเดียวไม่เคยเจอกับใครเลยที่วางมาหรือใช้
    อย่าไปแนะนําเขาเลยนะ คุณไม่คิดถึงพวกผมที่เป็นคนในคลับมั่งละใครก้อตามที่แนะนําในนี้เขาคิดว่าเป็นคนในคลับทั้งนั้นละ
    แล้วถ้าเสียมาละแน่นอนเขามาว่าคลับนี้แน่นอน ทั้งๆที่พวกผมพยายามอะไรที่ง่ายๆแต่พอได้ใจความ

ลองย้อนกลับไปพูดถึงเรื่องแรงม้า ที่ลงพื้น ??? สเปคที่ผมเอามาลงเนี่ย ก็สเปคจากเครื่องอย่างเดียวทั้งนั้น ไม่เกี่ยวกับ พื้นหรือไม่พื้น เพราะเราพูดกันถึง เครื่องอย่างเดียว อย่างที่บอก เอาเครื่องชนเครื่องเลย SR20DET ของ S15 ก็สู้ SR20VET ไม่ได้ ถ้าไปอ่านสเปคอีก เพราะเดี๋ยวก็มีคนมาบอกอีกว่า สูงสุดที่รอบเครื่องเท่าไหร่ ไปเรื่อยๆแหละ ว่าไปเรื่อยๆไม่สิ้นสุด ถ้าไม่ลงสนามจริง

ตอนคุณยกมาครั้งแรก คุณยก SR20DET ขับหน้า เปลี่ยน Turbo เป็นของ S15 พอผมยกสเปคของ SR20VET มา คุณก็มาบอกว่า ให้ลองไปดู Turbo ของ VET กับ S15 ว่า ตัวไหนแรงกว่า .............. เวรกรรม ................. ลองย้อนกลับไปพูดถึงเรื่องแรงม้า ที่ลงพื้น ??? สเปคที่ผมเอามาลงเนี่ย ก็สเปคจากเครื่องอย่างเดียวทั้งนั้น ไม่เกี่ยวกับ พื้นหรือไม่พื้น เพราะเราพูดกันถึง เครื่องอย่างเดียว อย่างที่บอก เอาเครื่องชนเครื่องเลย SR20DET ของ S15 ก็สู้ SR20VET ไม่ได้ ถ้าไปอ่านสเปคอีก เพราะเดี๋ยวก็มีคนมาบอกอีกว่า สูงสุดที่รอบเครื่องเท่าไหร่ ไปเรื่อยๆแหละ ว่าไปเรื่อยๆไม่สิ้นสุด ถ้าไม่ลงสนามจริง

ตอนคุณยกมาครั้งแรก คุณยก SR20DET ขับหน้า เปลี่ยน Turbo เป็นของ S15 พอผมยกสเปคของ SR20VET มา คุณก็มาบอกว่า ให้ลองไปดู Turbo ของ VET กับ S15 ว่า ตัวไหนแรงกว่า .............. เวรกรรม ................. แล้วพี่ไม่ดู เทค บ้างละครับ ว่า SR20VET มันเป็นเทคแบบเปิดทั้งไอดีและไอเสีย ซึ่งทันสมัยกว่า เครื่องแรงๆ ของ Honda อีก ....แล้วเทคโนโลยีตัวนี้ พี่ไม่เอาไปรวมบ้างละครับ เรากำลังพูดถึง "เครื่องทั้งตัว" นะครับ ไม่ใช่ คุยกันแค่ เทอร์โบ ?? หรือผมเข้าใจไรผิด......???

แล้วคุณก็มาบอกว่า งบเท่านี้ ทำ SR20DET ไปได้ไกลกว่าแน่นอน ........ ก็ผมถึงได้ยก "ความเหนียว" ของเครื่องมาไงครับ SR20VET ยังไงสเปคเครื่องก็ทำมารองรับพอสมควร แต่ถ้าไปเอา SR20DET มาใส่ของเทพ Nismo ทั้งหมดกล่องจูนแบบเทพๆ ผมก็คงถามว่า เครื่องมันแรงได้กี่ชั่วโมง??? ไม่กลัวชาร์ฟละลาย หรือกล้าเหยียบแช่มั๊ย??? หรือเป็นได้แค่จิ๊กโก๋กิโลเดียว ???
    วันนี้ 10:24:40ta.911 ....แล้วเทคโนโลยีตัวนี้ พี่ไม่เอาไปรวมบ้างละครับ เรากำลังพูดถึง "เครื่องทั้งตัว" นะครับ ไม่ใช่ คุยกันแค่ เทอร์โบ ?? หรือผมเข้าใจไรผิด......???

แล้วคุณก็มาบอกว่า งบเท่านี้ ทำ SR20DET ไปได้ไกลกว่าแน่นอน ........ ก็ผมถึงได้ยก "ความเหนียว" ของเครื่องมาไงครับ SR20VET ยังไงสเปคเครื่องก็ทำมารองรับพอสมควร แต่ถ้าไปเอา SR20DET มาใส่ของเทพ Nismo ทั้งหมดกล่องจูนแบบเทพๆ ผมก็คงถามว่า เครื่องมันแรงได้กี่ชั่วโมง??? ไม่กลัวชาร์ฟละลาย หรือกล้าเหยียบแช่มั๊ย??? หรือเป็นได้แค่จิ๊กโก๋กิโลเดียว ???

SR20VET มันเป็นเทคแบบเปิดทั้งไอดีและไอเสีย ซึ่งทันสมัยกว่า เครื่องแรงๆ ของ Honda คุณแน่ใจแล้วมั่นใจเหรอว่าแรงกว่า
    ถึงได้แนะนําเขานะ แค่เครื่องยังหาไม่เคยเจอเลย คนที่เคยวางยังวิ่งได้พอกับพวกผมเลย แล้วคุณรู้ไหมในความเป็นจริง
    เครื่องที่พวกผมวางยังสู้B16Aแทบตายเลยทั้งที่ในสเป็คเขาแค่160มั้า ทั้งที่เครื่องพวกผมมีตั้ง210ม้าตามสเป๊คที่คุณชอบอ้าง
    SR20VETมี280ม้าแรงแน่ๆใช่ครับ ม้าเยอะขนาดนั้นน่าวางครับแรงกว่าพวกผมเห็นๆมีแค่210-230ม้าตามปี
    แต่สิ่งที่ผมจะถามคุณมันหาเครื่องได้ง่ายไหมละ แล้วถ้ามันเป็นอะไรมาจะทําไง
    อีกอย่างงบเท่านั้นที่ทําได้ไกลกว่าเครื่องที่คุณแนะนํานะไม่เข้าใจเหรอหรือ.....
    มันหมายถึงเครื่องที่พวกผมวางอยู่มาอัพเกรดอีกหน่อยรับรองถึง280ม้าแน่นอน
    แถมหาอะไล่ง่ายกว่าเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
    ไอ้ความเหนียวนะเหรอเครื่องพวกผมทําได้แล้วก้อวิ่งกันมาตั้งนานแล้วกับใส้ในเดิม
    แต่ถ้าจะเอาอย่างที่คุณว่านะSR20DET มาใส่ของเทพ Nismo ทั้งหมดกล่องจูนแบบเทพๆ ผมก็คงถามว่า เครื่องมันแรงได้กี่ชั่วโมง??? ไม่กลัวชาร์ฟละลาย หรือกล้าเหยียบแช่มั๊ย??? หรือเป็นได้แค่จิ๊กโก๋กิโลเดียว ???
    ผมว่าคุณยังไม่เข้าใจเรื่องการแต่งรถนะเอาแต่อ่านแต่ไม่ยอมทําความเข้าใจ
    คนที่ทําขนาดนั้นเขาคงไม่โง่อย่างที่คุณว่าหรอกเขาทําย่อมรู้ลีมิตเครื่องกันทั้งนั้นละ
    แม่แต่เครื่องเทอร์โบวฺเดิมๆใครเขาจะโง่ไปเหยีบแช่เป็นชั่วโมงละคร๊าบพังทุกเครื่องละแล้วจะไปหาถนนที่ไหนวิ่ง
    ถึงมีผมก็ไม่วิง่หรอกเป็นชั่วโมงนะ ผมไม่โง่พออย่างคุณว่าหรอกตอบแบบไม่คิด
    คนที่แต่งรถเขารู้กันทั้งนั้นละ แล้วก็อีกอย่างเรื่องการออกแบบเครื่องแต่ละตัวเขาดูด้วยว่าออกแบบมาใส่รถอะไร
    เครื่องที่คุณกว่าไอ้SR20VETต้องไม่ลืมว่ามันเป็นเครื่องที่ทำออกมาเพื่อลาก SUV ตัวโตพอสมควรที่ใช้เกียร์ออโต้ ดังนั้นลักษณะของแค็มชาฟท์ฝั่งไอดีจึงมีเพลาลูกเบี้ยวองศาปกติแบบรถทั่วไป 1 ชุด และแค็มองศาสูงอีกชุด ก็ไม่ได้มีองศาสูงเหมือน SR เครื่อง NEO VVL รุ่นอื่น ตรงกันข้าม องศาแค็มกลับมีค่าเท่ากับ SR20DE Highport ธรรมดาๆเท่านั้น แต่ส่วนที่แตกต่างกันก็มีระยะยกที่สูงขึ้น นัยว่าทั้งหมดนี้ทำไปเพื่อให้เหมาะสมกับเครื่องแบบเทอร์โบซึ่งแค็มองศาสูงจะก่อให้เกิดช่วงเวลาเปิดปิดเหลื่อมล้ำระหว่างไอดีกับไอเสีย (Overlap) เยอะเกินไป ซึ่งจะส่งผลไปยังสมรรถณะที่ลดลง ส่วนแค็มฝั่งไอเสียนั้นมีแค่องศาเดียวและระยะยกเดียวเท่านั้นเข้าใจไหม
    แน่นอนมันไม่ทํามาวางในรถสปอรต์เหมือนพวกS15มีม้าแค่250 แต่เอามาเพื่อซิ่งโดยเฉพาะ ถ้าเอามาวัดกันตามจริงโดย
    ไม่เอาเฉพาะสเป๊คอย่างที่คุณขยันหานะ เป็นผมถือหางS15แน่นอน

ปล.หวังว่าคงเข้าใจนะพวกผมพยายามสื่อสารกะคุณแต่คุณหาว่าชอบแย้ง
    เพราะสิ่งที่แนะนําเขาไปนะอย่าเอาแต่สเป๊คและข้อมูลในจอคอม
    โลกแห่งความเป็นจริงบ้านเราอยาลืมเอาสมองคิดด้วยว่ามันยังไง
    เพราะสิ่งที่คุณแนะนํานะเข้าไปในบอรด์นีได้ประโยชน์จากเงินที่เขาต้องสมควรเสียไหมละ
    ถ้าแนะนําแล้วเขาไปทําก้อดีไป
    แต่ถ้าแนะนําแล้วเสียละที่ไหนเสียหายไม่ใช่ที่นี่เหรอ คุณเคยคิดถึงพวกผมบ้างไหมละ
    คุณมาแนะนําในนี้คนที่เขามาหาความรู้เขาไม่รู้หรอกว่าคุณเป็นใคร
    ผมเองเป็นคนยุดก่อตั้งคลับกะเพื่อนๆพี่ๆน้องๆต้องอยู่ที่นี่ยังไม่มีใครรู้จักคุณเลย
    ว่าคุณเล่นรถมาขนาดไหนเคยสัมผัสกับเรื่องราวsunny-thailandบ้างไหม
    คุณยังไม่เคยเข้ามาสัมผัสเลย คนอื่นที่เขาเข้ามาสัมผัวเขาจะรู้ว่าพวกผมทํ่อะไร
    ปล.โลกนี้แม่งกว้างแต่หาง่ายด้วยคอมพิวเตอร์ถ้าอยากรู้ แต่ถ้าจะดีสัมผัสกะความเป็นจริงแล้วจะรู้ว่าอะไรเป็นอะไร
    ผมแค่เลอะเลือนมาบ่นๆ

พวกผมถึงพยายามบอกคุณไงว่าในโลคแห่งความเป็นจริงบ้านเรา จนกลายเป็นว่าคุณเอาอะไรใหม่ๆมาผมถึงแย้งคุณจัง

13. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    ยาว มากมายคราบ อ่านตาลายเลย

14. Good-Da-Kung

Good-Da-Kung New Member Member

47
    9
    0
    ถูกใจ เพราะความรู้มากมาย จากประสบการณ์จริง ทั้งพี่เด่น พี่เดย์ พี่เบิ้ม

เพราะเหตุผลนี้ ผมถึงยังรัก Sunny และ เวบบอร์ด Sunny Thailand ครับ

15. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113
    คืองี้ ก็ไม่รู้จะพูดยังไง
    พี่เบิ้ม โผ่ม มาเต็ม ความรุ้สึกเรียบร้อย

คือเราอยากจะอธิบาย ให้น้องหรือสมาชิกใหม่ ให้เข้าใจ
    ด้วยการใช้งานจริง วิ่งจริง ใช้งานจริง
    คนบางคนแม่มไม่เข้าใจ ยังจะดันข้อมูล ที่อ่านๆ มา
    ซึ่งคิดอยู่ตลอดว่า ผมอ่านคนแรก เจอเว็ปนี้คนเดียว
    โอ้ย ...นี่ข้อมูลเทพ
    ทั้งที่ความจริง พวกผม หรือ ผม ก็เจอมาก่อน
    คือผม หรือ เพื่อนผม ไม่ใช่เล่นรถมา ปุ๊ปปั๊ปนะ
    ไม่ใช่ว่า เห็นใครมา post ข้อมูลอะไร แปลก ๆ แล้ว
    โห่ คุณนี่เก่งจัง หรือ โอ้ ...ใครวะเนี่ย โคดเทพ

ผมก็จะบอกว่า เอาความจริง เรื่องจริง ใช้งานจริง
    ห่าเหวอะไร ก็เมืองนอก ๆ

คือถ้ามีเงิน ยอมไหม ที่จะไปลอง ๆ อะไร ที่มันต้องเสียเวลา
    คนมีเงิน เดี่ยวนี้ เค้าก็ไม่โง่ น่ะครับ
    จบง่าย ๆ งบแบบ คำนวนได้ วิ่งได้จิง เค้าสนอันนี้มากกว่า

ผมไม่ได้อะไรกับคุณ ที่ แนะนำเครื่องใหม่ ๆ ปีใหม่
    แต่ผม ไม่เห็นด้วยกับคุณ ที่ เชียร์ อะไรไม่เข้าท่า ผมใช้คำว่า ออกอ่าว
    ไม่ต้องพูด มาตีความหมายซะเยอะ

คนวางเครื่องใหม่ เดือนหนึ่ง นี่กำลังดี แต่ถ้าเกินเดือน เค้าก็เซ็งละ

ขอหน่อยนะ คุยกับคุณ ผมไปคุยกับปลวกดีกว่า (ส่วนตัว)
    อันนี้ส่วนตัว ไม่เกี่ยวกับคลับ น่าจะเข้าใจ เพราะว่าผม ไม่เข้าใจคุณ
    แบบคุยไม่รู้เรื่อง

บอกตรง ๆ น่ะ กระทู้ยาว
    ชอบคุณ จริง ๆ
    มาคุยกันบ่อย ๆ
    คิดซะว่าเอาข้อมูลมาชนกัน

เออ ชื่อเล่น คุณยังไม่ตอบผมเลยนะ :D

16. Myjeabb dRIFTing

Myjeabb dRIFTing New Member Member

193
    5
    0
    ร่ม ๆ กันนะคะ เดี๋ญวกางร่มให้ ตึ่งโป๊ะ =='

17. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ผมวาง GA16 ออโต้ อยู่ครับ(ฟังดูดีอิอิ) วิ่งดีมาก รถวีออส ยาริส ผมโดนแซงหมด 555++ รถใหญ่ไม่ต้องพูดใครมาจี้ผมหลบซ้ายหมด อิอิ
    อะไหล่หาทั่วไปตามร้านอะไหล่ทุกร้าน ช่างที่ไหนก็ซ่อมได้
    เครื่องผม น้ำหนักเบา เล็กกระทัดรัด มีพื้นที่วางส้มโอ หรือแตงโมก็ได้ เนื่องจากเหลือพื้นที่เยอะมากพอสมควร
    กรองอากาศ มีตั้งแต่ราคา 150บาทเทียม ถึง 400 กว่าบาทแท้ อ๊ะถูกด้วย อิอิ
    อะไหล่โดยทั่วไปถูกจนน่าใจหายครับ
    ชุดแต่งก็หาง่าย (จริงๆนะ)
    น้ำมันก็ไม่ค่อยกินเท่าไร วิ่งดี ความเร็วปลายได้ 160-170 ก็หมดละ
    ทางตรง 402 วิ่งได้ 19 ปลาย จะ 20 เอา (เอาวะลงรุ่น 20 วิได้ 55++)
    สนามเซอร์กิต ไม่ต้องพูดอายเค้า 55+
    เครื่องถูกด้วย แก๊สก็ทน น้ำมันก็เติมได้หมดนะ อิอิ
    ที่สำคัญ คนขับหน้าตาดี <<< ฮ่าๆๆๆ

อย่าไปซีเรียสพี่ๆ สงสารน้องๆตาลายกันหมด ปล่อยๆๆไปครับ
    อนาคตต่อไปเราอาจได้เห็น vet วิ่งตัวเป็นๆ แต่ที่แน่ๆตอนนี้ยังไม่เห็นเลย
    แต่ตอนนี้เวลานี้ผมว่า เจ้าของกระทู้นี้ งง แน่ๆๆ ว่ามันเกิดอะไรขึ้น คงคิดอยู่ กรูพูดไรผิดป่าวว้าาา
    ไม่ต้องตกใจไป ส่วนตัดสินใจว่าจะวางเครื่องไหนอะไรยังไง ก็ลองศึกษาทั้งในนี้และข้อมูล และสภาพความเป็นจริงดูครับ
    พี่น้องในนี้น่ารักและยินดีต้อนรับทุกคน ไม่ได้กีดกันอะไร ^^

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 ตุลาคม 2010
  18. Myjeabb dRIFTing

Myjeabb dRIFTing New Member Member

193
    5
    0
    มันคือการนั่งคุยกัน เหมือนสภากาแฟ อย่าเอา เรื่องบอร์ด หรือสั่งคมอื่นมา พาดพิงเลยนะคะ ต่าง จิต ต่าง ใจ ชอบ เครื่องไม่เหมือนกัน แค่นำ คำแนะนำ มารับฟัง แล้วพัฒนารถตัวเองดีกว่านะคะ ^^

19. god army

3,198
    77
    0
    ตามน้องเจี๊ยบไปครับ สันติ

20. DaySpeed

8,976
    822
    0
    เปิดหู เปิดตา

มีข้อแลกเปลี่ยนเยอะดีผมชอบบบบบบบบ
    :)

บอร์ดนี้มีไว้แลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณ์การทำรถ ผมก้ออยู่ที่นี่มาซักพัก

หาข้อมูลทำรถแต่งรถไปตามเรื่อง ใครสงสัยพอมีความรู้ก้อตอบถูกบ้างผิดบ้าง

บอกตรงๆ เวปนอกเข้าไปดูแทบจะนับครั้งได้ มันก้อได้ความรู้นะ แต่เทคโนโลยีต่างจากบ้านเรา

ผมก้อใช้บอร์ดนี้แหละตัดสินใจวางเครื่อง ถามจากผู้มีประสบการณ์ การลงทุนต้องมีความเสี่ยง

อยากเจ็บตัวน้อย วางจบ ก้อเลยต้องเลือกเทคโนโลยีที่มานอาจจะเก่าในความรู้สึกคุณ ที่อยากจะได้แต่เครื่องใหม่ๆสดๆซิงๆ

พิมพ์เยอะๆเด่วน้องๆพี่ๆอ่าน จะตาลายพอดี
    :D:D:D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 ตุลาคม 2010
  21. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    ผมถามย้อนกลับไป ........ เวลาที่ทุกคนลงเครื่อง ........... จะหาความรู้เกี่ยวกับเจ้าเครื่อง SR20VET กันบ้างมั๊ย ........... บอกตรงๆ ขนาดผมยังหาข้อมูลเลย ......... ทั้งๆ ที่ผมไปเดินเชียงกง ผมไม่เคยเจอตัวเป็น .........

ก็เพราะผม เอาไว้เป็นช๊อยเลือกไงครับ ...................

แล้วผมผิดเหรอ ที่ผมจะบอกเจ้าของกระทู้ว่า โลกนี้มันยังมีเครื่องตัวนี้อยู่บนโลกใบนี้นะ ..............?????

หรือเวลาพวกคุณลงเครื่อง มีคนมาบอกให้ลง SR20DET ของ Pulsar ก็ลงเลย ไม่ต้องหาข้อมูลโลกใบอื่นเลย ..???? แล้วผมไปแนะนำเจ้าของกระทู้ นี่ ผมกลับโดนสับยับ ............... ตัดสินเอาละกัน

บอกตรงๆ ผมว่าผมโดนเจ้าพ่อบอร์ดนี้สับบ่อยมาก กับบอร์ดนี้ ........... ยิ่งเล่นยิ่งเซ็ง

22. BOAM...B12

5,057
    775
    0
    คุณkooljoช่วยรบกวนตอบทุกคําถามที่ผมตอบแย้งไปด้วยนะ
    ผมจะรอแลกเปลี่ยนความรู้กับคุณ
    คุณมีเวลาที่จะเสาะแสวงหาจังกับข้อมูลเมืองนอก
    ยอมเสียเวลาอันมีค่าของคุณหน่อยนะผมจะรอ
    โดยเฉพาะเรื่องเอาคลับอื่นมาพาดพิง
    เพราะคุณเป็นคนก่อเรื่องนี้ขึ้นมา
    ถ้าคุณเป็นผู้ชาย:sad
    :

23. DaySpeed

8,976
    822
    0
    ใครค้าบเจ้าพ่อในบอร์ด ชี้แจงด้วยค้าบ

ส่วนคุณจะเล่นหรือไม่เล่นเป๋นสิทธฺของคุณ

24. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    หาน่ะหานะคุณ แต่ก็หาแค่ในโลกใบนี้ จะวางเครื่องซักทีนึง จะต้องให้ไปหาข้อมูลถึงดาวไหนกันครับ คุณไม่ได้ผิดที่คุณหวังดีแนะนำนั่นโน่นนี่ คุณไม่จำเป็นที่จะต้องวางเครื่องเหมือนใครๆ เพราะมันคือสิทธิ์ของคุณ ผมพูดตรงๆเลยนะ อะไรไม่ว่า ข้อมูลคุณแน่น ผมเข้าใจ ความรู้คุณมาก ผมเข้าใจ คุณคงเจ็บมาเยอะ ผมก็เข้าใจ เทคโนโลยี เป็นอะไรที่น่าสนใจก็จริง แต่บางครั้ง เราจำเป็นเหรอ ที่จะต้องไปยึดติดกับมันมากมาย คุณอย่าลืมนะครับ พื้นฐานที่แท้จริงของรถยนต์ที่เราขับๆอยู่ เรามีไว้เพื่อใช้งาน ไอ้ส่วนที่ว่า ใครมีความต้องการแบบไหน อยากวางเครื่องอะไร มันก็เป็นสิทธิ์ของใครของมัน ถึงคุณต้องการที่จะตะเกียกตะกายเอาเทคโนโลยีที่ดีที่สุด เจ๋งที่สุด สุดยอดที่สุด มาใส่อยู่ในรถคุณ แต่คุณอยู่ประเทศไทยนะครับ คุณมีแต่ทฤษฎี ที่ศึกษามา ผมแค่อยากรู้ว่า คุณสามารถทำเอง ซ่อมเอง แก้ไขทุกอย่างได้ด้วยตัวเองหรือไม่ จะโลกไหนๆที่คุณไปศึกษา ก็ไม่แปลก แต่นี่มันโลกของความเป็นจริงครับ อย่างผม ผมก็ยอมรับว่า ตอนผมวางเครื่อง ผมก็ไม่ได้ศึกษาอะไร วางตามคนอื่นด้วยซ้ำ แต่ทุกวันนี้ ผมก็ไม่เห็นจะเดือดร้อน ต้องมาบ่น มาประกาศอะไรมากมาย เพราะยังไงรถก็คือรถ คือยานพาหนะ ที่อำนวยความสะดวกสบาย ไม่ใช่ทุกอย่างของชีวิต ในบอร์ดนี้ ไม่มีหรอกครับ เจ้าพ่อน่ะ แล้วอีกอย่างที่ผมไม่เห็นด้วย ก็คือ คุณจะเอาคลับอื่นมาอ้างทำไม ถ้าคุณเซ็งมาก ไม่พอใจ ไม่อยากจะเล่นที่นี่ ก็เชิญครับ เชิญไปเล่นที่อื่น ไปเล่นที่ๆคุณอยากจะเล่นเลยครับ ไม่ต้องมาพูดอย่างน้ั้นพูดอย่างนี้ คุณไม่จำเป็นต้องมาต่อสู้กะคนที่นี่ ในโลกของอินเตอร์เน็ตหรอกครับ ไม่อยากเล่นที่นี่ พอใจอยากเล่นที่ไหน ก็ออกๆไปซะ ก็เท่านั้น

25. BOAM...B12

5,057
    775
    0

26. BOAM...B12

5,057
    775
    0
    คุณkooljoครับเอาเป็นว่าเรื่องเครื่องผมไม่ต่อล้อต่อเถียงกะคุณแล้ว
    เพราะสิ่งที่พวกผมแย้งคนอ่านเขาคงเข้าใจอะไรดีแน่
    ดูคุณแล้วว่าคุณยืนยันกะข้อมูลในเน๊ตตามที่คุณเสาะแสวงหามาจากเมืองนอกแล้วมาแนะนํา
    คนที่เขามาถามโดยไม่นึกถึงผลเสียหายเสียเวลาเสียเงินของผู้เข้ามาถาม
    โดยไม่แหกหูแหกตาดูบ้านเรา ท่าทางคุณจะพอใจอย่างนั้น
    ผมเองอยากเห็นนะนิสันสันมีเครื่องดีๆไปวิ่งแล้วได้หน้าได้ตาแบบยี่ห้ออื่นเขานะ
    เหมือนที่คุณแนะนําเทคโนโลยี่ใหม่แต่คุณไม่คิดว่ามันจะเป็นไปได้ไหมกะบ้านเรา
    เรื่องนี้ผมว่าผมไปคุยกะหมาดีกว่าน่าสนุกกว่าเยอะ

แต่สิง่ที่ผมข้องใจคือคุณkooljoเอาคลับอื่มาพาดพิงกะคลับผม
    มันยังไงเหรอใครเขาว่ายังไง เรื่องอะไรละ คุณเอ่ยชึ้นมาแล้วผมถือว่าเป็นเรื่อง
    แล้วสื่งที่คุณได้ยินมา คุณเคยมาถามพวกผมไหมละครับ
    อย่าเอาเรื่องเครื่องที่คุณแนะนําแล้วพวกผมแย้งขึ้นมาต่อละเพราะมันเป็นแค่การแสดงทัสนะวิสัยซึ่งกันและกัน
    ถ้าคุณได้ยิ่นคนที่อ้างมาเตือนคุณคือใคร เรื่องอะไรมาแจ้งด้วย
    เพราะไม่งั้นคุณเป็นคนปะเภทฟังความข้างเดียว แล้วเอามาคิดเองเออเองเหมือนตอนนี้
    ถ้าคุณไม่ได้นุ่งกะโปรงมาแจงในนี้ด้วยเพราะพวกผมเสียหาย
    หวังว่าคงกล้าเขามาตอบนะ ผมไม่ใช่นักเลงอยา่งที่คุณคิดหรอก
    แค่คนที่ชอบอยู่กับกับความเป็นจริงและถูกต้อง

27. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0
    อ่านแล้วก็ต้อง เฮ่อ ทำมัยคุณต้องคิดว่าโดนกลั่นแกล้งทำมัยคุณต้องคิดว่าแย้งคุณ

เราแลกเปลี่ยนกันไม่ใช่หรอครับแต่พี่ๆเพื่อนๆในนี้อาจจะยืนคนละจุดละที่กะคุณ

ก็เท่านั้นผมก้อชอบนะเทคโนโลยีใหม่ๆนะทุกคนชอบ"แต่"ความเป็นจริงกะโลกอินเตอร์เน็ต

มันต่างกันนะอ่านมาเห็นมาเออใช่โว้ยเออใหม่โว้ยแต่พอทำมันไม่ใช่วะ โยนทิ้งก็ใช่เรื่องต้องทำต่อไปอีก

ไม่ใช่เล่นขายของนะไม่อยากเล่นก็โยนทิ้งและอีกอย่างนะผมว่าคุณยังไม่รู้ตัวตนของคนที่นี่มากกว่าถึงบอกว่า

โดนสับ ถ้าคุณลองมาเจอพบปะคุณจะรู้ว่าไม่ได้เป็นอย่างที่คิด แต่ถึงตอนนี้คุณก็คงไม่อยากมาแล้วแหละ

(อันนี้คิดเอง) สั้นๆเลยนะคำว่าแลกเปลี่ยนย่อมคิดไม่เหมือนกันทุกที่ครับอย่างที่ว่าครับต่างจิตต่างใจ

อ้าวบ้าป่าวเนี่ยพิมไปได้ตั้งเยอะไม่เคยนะเนี่ยตู

ปล.เท่าที่รู้มาแล้วจำไม่ผิด sr vet น่าจะมีวางคันเดียวในไทยนะใน b14

28. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    รู้มั้ยว่า SR20VET วางให้จบต้องมีอารัยบ้าง...
    มันมีเยอะกว่า SR20VVL อีกนะ เท่าที่รู้มา ถ้าได้มาไม่ครบ ปวดหัวหนักเข้าไปอีก...

29. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ก็ขายให้ผมซิ ไม่ต้องคิมากมาย

30. god army

3,198
    77
    0
    เอาจริงป่าว เเน่จริงมาเอาไปดิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้