หลังจากจอดมาน๊านนาน เอารูปรถออยมาให้ดูกันครับ

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย OoyNalaemKorat, 18 กันยายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chabushi

chabushi New Member Member

54
    0
    0
    ตั้งศุนย์ ใหม่แล้วอะครับ ก็ไม่หาย เปนเหมือนเดิมเลย

2. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    ตั้งศูนย์ไม่หาย ต้องดูยางก่อนละครับ หมดสภาพมีบวมไหม ยางก็มีส่วนเช่นกันดูยางแล้วมาดูที่เซนเตอร์แม็กเปลี่ยนแม็กมาไม่มีฮับกลางแม็กระหว่างแม็กแหละดุมก็ทำให้สั่นเช่นกัน โช๊คก็มีส่วน สังเกตุที่แกนโช๊คมีรอยแตกซึมของน้ำมันไหม
    ทำช่วงล่างรถบ้านใช้งานคงต้องเริ่มจากเปลี่ยนยาง บูช ลูกหมาก ยางกันโครง สกรูกันโครง ลูกปืนล้อ เปลี่ยนกันใหม่ก็ใช้กันยาวๆครับ รถเราอายุเยอะ ค่อยๆทำไปครับ

3. chabushi

54
    0
    0
    ยางผมซื้อมาพร้อมกับล้ออะครับ มันก็ไม่บวม แต่ว่ายางมันไม่พอดีกับขอบแม็ก มันเล็กก่าเยอะพอสมควร
    โช็คผมพึ่งอัดมาใหม่ ส่วนช่วงล่างไม่ได้ทำเลยครับ ทำแต่โช็คอย่างเดียว
    ถ้าต้องการเปลี่ยนลูกยาง บูช ลูกหมาก ใหม่ทั้งหมดเลย ราคาน่าจะอยู่ประมาณที่เท่าไหร่หรอครับ

4. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    อู่ที่ผมทำอยู่โคราชอ่ะครับ เป็นอู่เล็กๆ หุหุ

5. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    ถ้างั้นแก้ที่ตอนเปลี่ยนล้อยาง ล้อถ่วงจี้หรือยัง แล้วแม็กน่าจะไม่มีฮับกลางเลยทำให้สั่น
    เปลี่ยนทั้งคันไม่น่าเกิน 4-5พันบาทแต่ต้องดูเกรตของที่ใส่เข้าไปด้วยนะครับอย่าวัดที่ราคาอย่างเดียว ของ555 ถือว่าพอใช้ได้ราคาไม่แพงครับ

6. chabushi

54
    0
    0
    แล้วยางเล็กกว่าขอบแม็กนี่ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ ล้อของผมกว้าง 8.5กะ9.5 18/40/215 18/40/225 อะครับ ถ้าเกี่ยวที่ยางด้วยจะได้เปลี่ยนด้วย
    ช่วงล่างของผมคงจะไม่ไหวแล้วล่ะครับ 4-5พัน นี่เปลี่ยนทุกตัวที่เป็นลูกยางเลยช่ายไหมครับ แล้วพอจะมีร้านแนะนำบ้างไหมครับ ผมอยู่แถว รามอินทรา
    อยากปรึกษาพี่หลายเรื่องมากเลย ขอบคุณพี่มากๆนะครับ

7. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    1.แล้วยางเล็กกว่าขอบแม็กนี่ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ ล้อของผมกว้าง 8.5กะ9.5 18/40/215 18/40/225 อะครับ ถ้าเกี่ยวที่ยางด้วยจะได้เปลี่ยนด้วย
    -ยางเล็กๆมันก็จะดึงๆแก้มยางไงครับ ส่วนตัวแล้วผมว่าสวยดีแต่มันไม่เหมาะกับถนนเมืองไทยเท่าไร กลัวขอบดุ้ง เอิกๆ
    -ใส่ได้ไม่มีปัญหาครับ
    -ใส่ขอบ 18 วางเครืองอะไรมาเหรอครับ

2.ช่วงล่างของผมคงจะไม่ไหวแล้วล่ะครับ 4-5พัน นี่เปลี่ยนทุกตัวที่เป็นลูกยางเลยช่ายไหมครับ
    -ต้องรื้อออกมาดูทุกตัวอยู่แล้วครับ ทำทีเดียวใช้นานๆ

3.แล้วพอจะมีร้านแนะนำบ้างไหมครับ ผมอยู่แถว รามอินทรา
    -อันนี้ผมไม่ทราบเพราะผมอยู่โคราชอะครับเด่วรอท่านอื่นแล้วกัน

4.อยากปรึกษาพี่หลายเรื่องมากเลย ขอบคุณพี่มากๆนะครับ
    -ยินดีครับตั้งกระทู้ถามได้เลยถ้าผมรู้ผมจะตอบให้ แต่ถ้าไม่รู้เด่วพี่ๆอีกหลายท่านช่วยเสริมๆ เอิกๆ
    -หรือ โทรหาผมได้ครับเบอร์ถามลายเซ็นด้านล่าง

8. chabushi

54
    0
    0
    วางเครื่อง 1j ge auto+lpg ครับ แปลงใส่ปั้มสกายมาด้วย ปัญหาเยอะมากแก้ไม่จบซะที *-*
    ผมอยากรู้ว่าเวลาแปลงใส่ปั้มสกายเนี่ย ต้องใส่ทั้งคอม้าเลยหรือป่าว หรือว่าแค่เจาะดุมใส่คอม้าเดิม
    แล้วถ้าทำได้ทั้ง 2 อย่างแบบไหนดีกว่าอ่า พอดีเอาไปให้ช่างทำเหมือนจะเจาะดุมมาแล้วเบรคข้างซ้ายค่อนข้างมีปัญหา
    แต่ตอนซื้อปั้มมา ผมซื้อยกชุดเลยนะ ปั้ม+คอม้า+ดุม แล้วเอาไปให้เค้าทำอะครับ

9. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    เจาะดุม นั้นแหละครับที่ทำให้สั่นแล้วปัญหาเยอะนี่คือยังไงครับมีอะไรบ้าง ถ้าไงถ่ายรูปวิธีแปลงขแงเค้ามาให้ผมดูได้ไหมครับ

10. joji55

joji55 New Member Member

705
    5
    0
    ร้านแถว ๆ รามอินทรา ไม่ทราบครับ แต่ที่ว่าจบแน่นอนแนะนำร้านเฟริส์ โชคชัย 4 (ราคาแรงแต่จบแน่) กับ สวนสยามลุกหมาก (ได้ยินมาแต่ไม่เคยใช้บริการครับ)

11. chabushi

54
    0
    0
    ตอนนี้ปัญหาที่มี เบรคหน้าด้านซ้ายเหมือนจะติดอะครับ เวลาวิ่งมันดังกึกๆๆ
    แล้วล้อก็ติดซุ้มเวลาเลี้ยวเยอะๆ ล้อหลังก็ติดซุ้มด้านใน
    แต่ว่าช่างเค้ารอง สเปเซอมาให้ทั้งหน้าหลังเลย แต่ก็ยังติดอยุ่ ล้อหลังรองข้างละ 2แผ่นเลยอะพี่ ล้อหน้า1แผ่น
    สรุปแล้วมันต้อง เปลี่ยน ทั้งดุมทั้งคอม้าเลย ใช่ไหมครับ

12. chabushi

54
    0
    0

ขอบคุณมากครับพี่โจ ราคาแรงนี่มันจบแล้วประมาณเท่าไหร่หรอครับ เปลี่ยนหมดทั้งคัน

13. joji55

joji55 New Member Member

705
    5
    0
    ไปทำข้างหน้ามาอย่างเดียว(เปลี่ยนทุกตัวเลยนะ) 6000 กว่าแล้ว ไม่รวมข้างหลังและโช๊ค ดีตรงรับประกันงาน 1 ปีครับ
    ลองเข้าไปให้เขาเช็คก่อนได้ว่าเสียตัวไหนบ้าง ไม่เสียไม่เปลี่ยนไม่เสียเงิน แต่ต้องทำใจนะเข้า 8.00 เช้าเสร๊จประมาณ 6.00 เย็นเลยล่ะ
    รอหายอยากเลยแนะนำให้เอารถไปทิ้งไว้ ดูซักพักหนึ่งก่อนแล้วไปเที่ยวหรือหาอะไรทำก่อน เย็นๆค่อยไปรับรถจะดีกว่านะ

ป.ล. ราคา 6000 กว่าบาท ที่ร้าน สวนสยามลูกหมากเห็นว่าว่าได้ทั้งคันเลยแต่ไม่เคยไปลองนะ.......

14. chabushi

54
    0
    0

แล้วรถพี่ก่อนไปทำ มีอาการ สั่นไหม หน้ารถไวไหมพี่
    แล้วถ้ามี ทำมาแล้วหายไหมครับ รถผมหน้าไวมากเวลาวิ่งเร็วๆ<100ก่าเองนะ> คุมรถไม่ได้เลย แค่ขึ้นเส้นขอบถนน พวงมาลัยก็ดึงแล้วอะพี่

15. pitch

pitch New Member Member

254
    0
    0
    ที่ว่าติดซุ้มเนี่ย แม็คออฟ บวก เท่าไหร่ครับถ้า 38-40 ต้องรองอแด๊ปเตอร์อย่างน้อย 1 นิ้วถึงจะพอดี หรือมากกว่านั้นก็แล้วแต่ขนาดออฟของแม็คครับ

16. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    ที่เอาพวกแผ่นสเปเซอร์รองกันเข้าไปผมถามหน่อยว่ามีฮับกลางระหว่างดุมและล้อแม้กหรือเปล่า

17. chabushi

54
    0
    0
    มันอยู่ตรงไหนหรอครับพี่ ฮับเนี่ย เคยถอดล้อออกมาดู
    มีแต่สเปอเซอ กลมๆ แล้วก็มี รูรอบๆประมาณ 10รู แล้วก็รูตรงกลาง1รู
    ผมก็ไม่รุ้เหมือนกัน ว่าฮับมันเปนยังไง
    ส่วนล้อนี่ ผมก็ไม่แน่จัยอะครับ ว่ามัน ออฟเท่าไหร่ ซื้อต่อเพื่อนพี่มาอีกที เหนสวยดีก็เลยซื้อมา อิอิ
    ผมไม่ค่อยรู้เรื่องรถเท่าไหร่อะครับ ขับอย่างเดียว มีใครแนะนำอะไร มีตังก็ไปทำ ไม่รุ้หลอกว่ามันเปนยังไง เค้าทำกันแบบไหน *-*
    คงต้องรบกวนพี่ๆ อีกเยอะเลยแหละครับ เพิ่งเคยมีรถคันแรก ทำไรไม่ค่อยถูก ขอบคุณพี่ๆมากนะครับ

18. pitch

254
    0
    0
    ฮับมันก็จะอยู่ตรงกลางของสเปเซอร์ที่ไส่ลงไปอ่ะครับมันจะเป็นวงกลมมีขอบขึ้นมาเป็นบ่า
    รับกับตรงกลางล้อแม็คและดุมอ่ะครับ หรือที่เรียกบ่ารองแม็คอ่ะครับ ส่วนมากถ้าซื้อสำเร็จจะไม่ค่อยมีนะครับเท่าที่เห็นมา

19. chabushi

54
    0
    0
    ถ้างั้น ก็คงไม่มีอะครับพี่ เพราะว่ามันเปน กลมๆแบนๆ ไม่มีขอบอะไรเลย เปนเรียบๆ
    งี้แย่เลย ข้างหน้ารองมาข้างละ1แผ่น ข้างหลังนี่สิข้างละ2แผ่น

20. pitch

254
    0
    0
    ถ้าอย่างงั้น ตอนนี้มันยังติดอยู่ผมแน่นำไห้กลึง อแด๊ปเตอร์ไส่แทนสเปเซอร์ครับ
    ตอนกลึงเค้าก็จะวัดที่บ่าแม๊คเราไห้พอดีมันก็จะไม่สั่นด้วย ขนาดผมว่าก็ประมาณ 1" ขั้นต่ำสุด
    แต่ที่ผมว่าข้างหน้าเลี้ยวเยอะๆแล้วมัน ผมคิดว่าออฟของแม๊คน่าประมาณ 40 ก็ควรไช้ความหนาที่
    1.2-1.5 " ทั้งหน้าหลังผมว่าน่าจะพอดีนะครับ
    เพิ่มเติมอย่างอื่น รอท่านอื่นๆมาเพิ่มเติมแล้วกันนะครับ

21. toetae

toetae New Member Member

118
    0
    0
    สวยจังเรยบักออยล์

22. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    เพลาใหม่หย่ายๆ อิอิ

23. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    ดินท่อใหม่ครับ หุหุ

24. maxgtr31

maxgtr31 New Member Member

4
    0
    0
    ของจริงๆๆๆๆ

25. boy2L

boy2L New Member Member

444
    13
    0
    ช่วงล่างหลังค่าดัดแปลงหมดงบเยอะไหมครับ

26. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    ก็หลายอยู่ครับ ทำสองครั้ง 3-4หมื่นได้

27. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    ส่วนท่านที่ถามผมเรื่องรายละเอียดค่าใช้จ่ายผมจะพยายามเอาลงให้ดูนะครับอยู่ในหน้าแรกแล้วครับ

28. รออ่านอยู่ครับ! เก็บข้อมูล

เฟืองท้าย เซดดิก
    เฟืองท้าย เทอร่าโน
    เฟืองท้าย บิ๊กเอ็ม
    เฟืองท้าย คราว์

กับอัตตราทดของเฟืองท้ายที่ใช่กับ เครื่อง 1J BO auto ว่าตัวไหนที่ใช้แล้วแข็งแรง เหมาะสมและลงตัวมากที่สุดครับ% ขอบคุณ คุณออย และผู้ที่ให้ข้อมูลครับ!

29. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    เซดดริกเปิดตูดผมว่าราคามันแรงไป 15,000+- หรือ บิ๊กเอ็ม5,000-6,000 ฟรอนเทีย นาวาร่า10,000-12,000เอาที่เป็นนิสสันเปิดตูดได้ พวกนี้จะใส่เฟืองท้ายของสกายไลท์ R32 ได้ครับซึ่งแน่นอนว่าแข็งแรง อะไหล่หาง่ายหาไดทั่วไปราคาไม่แรง แต่ต้องเอาดุมที่ติดกับเพลาข้างมากลึงหน้าดุมออกเพื่อใส่จานสกายไลท์ ถ้าเทียบกับเซทดริกเปิดตูดหรือคราว ก็คือต้องแปลงดิสและเบรกมือครับ นอกนั้นก็ต้องสร้างจุดยึดใหม่อยู่แล้ว ตอนนี้ผมก็ใส่ 4.1 เต็ดนิสโม่ 2way วิ่ง 100Km/H รอบอยู่ที่ 2,300 Rpm ถ้าจะเล่นเป็นเกียร์ออโต้ 4.3 น่าจะดีกว่าครับ

แต่เห็นของRam 77 หรือของน้าเจเค้าใช้ของ ไมตี้กันนะครับแต่เอาเต็ดหรือเฟืองท้ายอะไรมาใส่ผมก็ไม่ทราบแต่นาจะเป็นพวกเซิร์ฟมั่งครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้