ปกติ รถเทอร์โบควรตั้งเทอร์โบ ทามเมอร์เท่าไหร่

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Apple, 26 เมษายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Greatz_RaCe

Greatz_RaCe New Member Member

216
    11
    0
    แล้วเข้าไปทำธุระในอ่าง นี่ต้องตั้งกี่นาทีครับ ....อิอิ

2. FIFTYFIFTY B12

FIFTYFIFTY B12 New Member Member

928
    224
    0
    //// มีประโยชน์ครับ .......เคยอ่านเจอในหนังสือเมืองนอก ยังไงจะเอามาบอกอีกที กันโบไปเร็ว เหมือน คุณ ZEST บอก ผมตั้ง 1.00 -1.30 ครับ ////

3. Nick

Nick New Member Member

427
    6
    0
    ผมตั้งไว้ 1 นาที คับ ถ้าวิ่งทางไกล 2-3 นาที นานกว่านั้นเปลืองน้ำมัน

4. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    ผมนั่งวอร์มในรถประมาณ 30 วิ แล้วดับ

5. chuchart7

chuchart7 New Member Member

16
    0
    0
    Timer มีประโยชน์ครับไม่ใตดกันเอาไว้เท่ๆ
    ลองคิดดูว่าถ้ารถเครื่อง Turbo วิ่งใช้งานมาแล้วก็ดับเครื่อง
    ทันที น้ำมันเครื่องที่เลี้ยงแกน Turbo ก็จะไม่มีการไหลเวียน
    เพื่อดึงความร้อนออกจาก แกน Turbo และความร้อนที่แกน
    Turbo ก็ค่อนข้างสูง จนอาจทำให้น้ำมันเครื่องไหม้ และแกน
    Turbo หรือ กันรุน พังเอาได้ง่ายๆครับ
    สำหรับที่ว่าจะตั้งนานเท่าไหร่ตอบไม่ได้ครับ แต่ปกติถ้าไม่ซัดมา
    ก็ 30 วิ ถ้าซัดมาก็ 1-3 นาทีครับ

6. Arm-(T.&.M)

Arm-(T.&.M) New Member Member

2
    0
    0
    นานเกิน 7นาที น้ามมันหมด

7. Arm-(T.&.M)

Arm-(T.&.M) New Member Member

2
    0
    0
    นานไปมั้ย7นาที

8. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ตั้งออโตไปเลยครับ มีให้เลือกหลายรุ่น

9. lionel eltommz

lionel eltommz New Member Member

133
    2
    0
    ตามนั้นคับ อัwq

10. +โอ้RACING+

+โอ้RACING+ New Member VIP

1,280
    100
    0
    ส่วนผมว่ามันก้อมีประโยชน์......ตั้งเวลาสักประมาณ1-2นาที

11. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    ตามทฤษฎี ใช้เเล้วดี

เเต่ในชีวิตประจำวันเเทบจะไม่จำเป็นเลยครับ

เพราะรถเราไม่ใช่รถเเข่งที่เหยียบกันจนเฮดเดอร์เเดงหนิครับ

ถ้าใครใช้ถึงขนาดที่ว่าเฮดเดอร์เเดงอะผมถึงว่าควรใช้

ยิงขับทางไกลผมว่าความร้อนขึ้นน้อยกว่าขับในเมืองอีกนะ

เเต่ยังไงมีไว้ก็ดีกว่าอยู่เเล้วครับ อยู่ที่ว่ามันจำเป็นเเค่ไหน

12. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ผมว่าจริงๆแล้วมันก็จำเป็นสำหรับรถเทอร์โบตามที่รู้กันนะครับ ว่าเพื่อวอร์มดาวน์ไม่ให้น้ำมันเครื่องที่หล่อลื่นแกนเทอร์โบตกค้าง หรือ ฯลฯ เป็นต้นครับ แต่ถ้าเราลดความเร็วขับช้าก่อนจอดซักครู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องนานก็ได้ครับ

13. DUKE_68

6,189
    129
    63
    ผมว่าจริงๆแล้วมันก็จำเป็นสำหรับรถเทอร์โบตามที่รู้กันนะครับ ว่าเพื่อวอร์มดาวน์ไม่ให้น้ำมันเครื่องที่หล่อลื่นแกนเทอร์โบตกค้าง หรือ ฯลฯ เป็นต้นครับ แต่ถ้าเราลดความเร็วขับช้าก่อนจอดซักครู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องนานก็ได้ครับ

14. champ_ck4

champ_ck4 New Member Member

265
    0
    0
    ผมตั่ง 40 วิ ถ้าซัด มันจะ + ขึ้นไป ให้เองครับ ตามรอบที่เราขับ แต่ถ้าไม่ซัดก็ 40 วิ คับ

15. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ตั้ง auto อะครับ ถ้าไม่ได้ซัดมาก็ 10-30 วิ ถ้าซัดแล้วจอดดับเลยก็ประมาณ 1-3 นาที ครับ

16. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ของผม 30 วิ ครับ

17. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    มีมุมอื่นหรือลิ้งรถในรูปรึป่าวครับ สวยถูกใจมากเลยครับ

18. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    ตอนนี้ผมตั้งautoไว้ครับ ถ้าซัดมาอย่างมากมันก็ราว1-2นาที ถ้าไม่ซัดวิ่งมาเรื่อยๆก็ไม่เกิน 30วินาที

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มิถุนายน 2009
  19. NIIGATA

NIIGATA New Member VIP

1,557
    35
    0
    30 วิ ปกติ 1นาที ถ้าซัดมา สำหรับผมคับ

20. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    มันน่าจะมีประโยชน์นะครับ ญี่ปุ่นส่วนใหญ่ผมเห็นเค้าก็ติดกันเกือบทุกคันที่เป็นรถ turbo ถ้าสังเกตรถซิ่งที่ตัดมาบ้านเราทุกคัน

น่าจะมี timer หมด เอาเป็นว่ามีดีกว่าไม่มีครับ

21. Tensino

Tensino Legend (R.I.P.)

151
    10
    0
    เห็นด้วยกับคุณ MooMoo@Subarist ของผมติดแบบตัว auto เอาไว้ น้อยครั้งเหลือเกินที่มันจะเกิน 10 วิเพราะว่ารายละเอียดอย่างที่คุณ MooMoo บอกเอาไว้จริง ๆ จะเกินสิบวิก็ตอนอัด ๆ มาแล้วจอดเลย เหมือนตอนเมาไปซื้อเหล้าต่ออะไรแบบนั้นแหละ จะได้เห็นว่าเกิน 10 วิ

ตอนขับรถจาก กทม มาสุราษฏร์ก็อัดมาเรื่อย ๆ ตลอดทาง เห็นขึ้นไปแล้วเกือบ 9 นาที พอใกล้ ๆ ถึงที่หมายมันก็ค่อย ๆ ลด ๆ ๆ ๆ จนสุดท้าย 10 วิเหมือนเดิม ก็ได้เข้าใจว่าจริง ๆ แล้วก่อนเข้าบ้านพฤติกรรมการขับ ไม่ว่าติดไฟแดง หรือว่าเข้าซอย ขับช้า มันก็เป็นวอร์มดาวน์อยู่แล้ว ก็แอบเสียดายเงินนิด ๆ แต่ไม่มาก เพราะติดแล้วมันดีในความรู้สึกเรา 5555555+

22. ตั้ง auto ต่ำสุด 10 วิ มากสุด 1 นาทีครับ

23. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    10-30 วิครับ ไม่เกินนั้น แล้วแต่ว่าขับมาแบบไหน บางทีจอดเสร็จก็กดดับเองเลย เปลืองน้ำมันเปล่าๆ วิ่งเข้าหมู่บ้านใหลมาเรื่อยๆ ก็เหมือนกับ cool down turbo อยุ่แล้วครับ จอดเสร็จดับได้เลย

24. เอ็กซ์

เอ็กซ์ New Member Member

19
    1
    0
    ผมว่าไม่ต้องไปติดให้เสียเงินหรอกครับ ตอนจอดรถก็นั่งแช่ในรถซักนาทีนึงแล้วก็ดับเครื่อง แค่นี้ก็เป็นการวอร์มดาวแล้ว

25. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ถ้าว่างมากก็จะทำอะนะ แต่ทำไมต้องมานั่งรอบนรถตั้ง 1 นาทีมันนานอยู่นะ 1 นาทีก็เดินไปได้ใกลตั้ง 100 เมตรแล้วถ้าว่างก็เชิญแต่ 1 นาทีของผมมีค่า

26. Kenjung

Kenjung New Member Member

117
    3
    0
    1 นาทีครับ ตายตัว ขี้เกียจกด แต่ถ้าขับแปปเดียวก็ไม่ใช้เลย ขับช้าๆแล้วจอดเลย อิอิ

27. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ใส่ได้ก้อดีครับ หรือ ถ้าไม่มีก้อไม่ต้องเดือนร้อนอะไรครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้