เครื่อง NA H22A ไส้แตกครับ ใครช่วยหาคำตอบทีเกิดจากอะไร

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Zaa - MiDwAy, 6 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MATANG

MATANG New Member Member

61
    2
    0
    อ่านๆดูแล้วงง คำว่า แตก ดูๆแล้วตีความเป็นหลายอย่าง มีทั้งแตกนอกและแตกใน ใช่ไหมครับพี่ๆน้องๆ รู้นะคิดอารายยกานอยู่เนี่ยยยย ฮ่าๆๆๆๆ

2. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    เห็นแล้วเครียดเลยครับ !!!

3. pound M/T

pound M/T New Member Member

147
    3
    0
    ผมว่าสูบผมแต่ เหว่งๆ โหดแล้ว
    ของพี่นี่ยิ่งกว่าเยอะ

4. jeedz

jeedz New Member Member

27
    0
    1
    ของพี่ชายผม ยังงี้เลย ลูกแตก เป็นเสี่ยงๆ ก้านหักแทงทะลุเสื้อสูบออกมาเป็นทาคุมิเลย

หลังจากชัณณสูตรพลิกศพแล้ว ได้ความว่าปั้มน้ำมันเครื่องพัง

มีคนบอกว่า H22A ปั้มน้ำมันเครื่อง เดี้ยงบ่อย

พอดีพี่แกไม่ได้ดู oil press เลยกระจาย . . . .

5. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    เห็นภาพแล้ว แหยงเลยครับ ไม่อยากเจอแบบนี้จริงๆ

6. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    จากที่เคยเจอมาเอง อาการนี้ ปั๊มน้ำมันเครื่องน่าจะลาโลก แต่เจ้าของอาจจะไม่รู้ตัวครับ

คือยิ่งเร่งยิ่งร้อน ยิ่งอืดลงๆๆ จนในที่สุดก็น่าจะเป็นดังภาพอะครับ

7. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    ของผมที่เคยเป็นนะครับแบบนี้ รอบต่ำเหมือนกัน
    เกิดจากน้ำมันเครื่องไม่ดี ความร้อนสะสม ขับๆอยู่ ปุ๊ แล้วแล้วไปเลย ก้านขาด

8. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    เอาใจช่วยและกันครับซ่อมเสร็จและสมบุรณ์เร็วๆ นะครับ

9. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    แตกไปแต่ก็ได้ความรู้กลับมา ขอบคุณมากครับ

10. [[[greddy]]]

[[[greddy]]] New Member Member

52
    0
    0
    สภาพคล้ายๆของผมเลยครับ แต่ของผมลากไป8500 ชาพละลายก้านขาด

11. GaO Progress

GaO Progress New Member Member

42
    8
    0

จากรูป ผมว่าน่าจะ สายพานไทม์มิ่ง.ขาด มากกว่าครับ พอมันขาด ก็ทำให้จังหวะการเปิด-ปิด ของวาล์วผิดเพี้ยน
    มันก็เลยชนกับลูกสูบ
    :sad:

12. อืม...นะ

อืม...นะ New Member Member

218
    12
    0
    บรื๋อ..น่ากลัว

ถึงว่าไม่เห็นรถหลายวันเลย เป็นกำลังใจให้กลับมาหายเป็นปกติในเร็ววันเน้อ

13. Ohm_peng

Ohm_peng Member Member

40
    0
    6
    ผมเคยเป็นแบบนี้คับ เมื่อ 6 ปีที่แล้ว กับ B18 C วาวหล่นคับ แตกกระจาย เหมือนในรูปเลย

แต่ของผม พังตอนที่ เบิ้ลเครื่องป่าว แล้วถอนคันเร่ง รอบเหลือมาที่ 3 พัน รอบ แล้วก็ คันขาว ออกท่อเลย

แต่ตอนนั้นน้ำมันเครื่องสีไม่เป็นแบบนี้นะคับ เป็นสีปกติ

14. Zaa - MiDwAy

Zaa - MiDwAy New Member Member

110
    3
    0

ในรูปเปนสายพานบาลานซ์ครับ ไทมมิ่งเส้นใหญ่เพิ่งใส่ Powerenterprise ไป เครื่องพังสายพานยังปกติดีอยู่

ก่อนหน้าที่เครื่องจะพัง เพราะสปริงวาล์วที่แข็งเกินสเปค สายพานเดิมเสียไปสองเส้น เพราะตัวตั้งสายพานสู้แรงกระชาก

ของสปริงวาล์วไม่ได้ ตัวตั้งสายพานพังไปสามตัว ทำให้สายพานยืดไปเลยครับ จนสุดท้ายมันก้อพังจนได้ครับ

ขอบคุณทุกความเห็น เปนบทเรียน อยากแต่ง อย่า มองข้าม สเปคที่ผู้ผลิตของแต่งเค้าแจ้งมา ... ;)

15. * B | i n l< l< _

* B | i n l< l< _ New Member Member

230
    1
    0
    น่ากัวมากก

16. GaO Progress

GaO Progress New Member Member

42
    8
    0
    อืม..ครับ เห็นหน้าตามันเหมือนไทม์มิ่ง...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้