คู่มือซ่อม NX

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย bad to the bones, 20 เมษายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    โดนแปลงอะไรมั่งครับ ไม่น่าจะเท่าไหร่มั๊งครับ

2. ขอด้วยคนครับ

ครับคือ
    1. ไฟถอยไม่ติดไปดูโดนถอดออกสายไฟก็ไม่มี พยายามหารีเลย์ว่าตัวไหนควบคุมอยู่ก็ไม่พบครับไม่
    ทราบว่ามันเขียนบนฝาครอบกล่องรีเลย์ว่าอะไรครับ เช่น Raid Fan 1
    2. มอเตอร์ปัดน้ำฝนด้านหน้าไม่ทำงานก็หารีเลย์ไม่พบเช่นกันครับ
    3. ไฟหรี่ด้านหน้าก็ไม่ติดเนื่องจากเจ้าของเดิมถอดออกไว้และใส่ไฟจากตัวกันขโมยแทนและกันขโมยใช้
    งานไม่ได้รีโมทอยากเห็นภาพไฟหรี่ของเดิมครับ
    4. โซลินอยส์ล็อคประตูเสียอยู่(อันนี้รอเปลี่ยนอยู่ครับ)
    ส่วนวันนี้ผมเข้าใจว่าแบตตารี่เก็บไฟไม่อยู่ก็เลยไปหาซื้อแบตใหม่โชคดีที่ไปพบลุงคนหนึ่งแกเช็คแล้วแกก็บอกว่าระบบไฟช็อตลงตัวถัง แบตไม่เสียซึ่งก็เป็นจริงตามนั้นและก็ ไดชาจ์มีกำลังชาจ์ไม่พอก็ไปอีกร้านหนึ่งเปลี่ยนไดชาจ์ของ เซนทร้า ลงก็หายจากเรื่องกำลังชาจ์ไม่พอแต่ลงกราวด์ยังไม่ได้แก้ผมก็เลยใช้ถอดขั้วแบตเอาเวลาจอดไม่ใช้งานเอาไว้ผมหาเจอแลวจะบอกครับว่าตรงไหนแต่ถ้าพี่มีประสบการณ์ว่าช็อตที่ไหนบ่อยๆช่วยแนะนำด้วยนะครับ (หลังจากแก้เรื่องไดชาจ์เครื่องสะอึกเครื่องอืดก็หายไปเกี่วกันด้วยหรือครับ)

3. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    1.ถ้าจำไม่ผิดปกติแล้วไฟถอยไม่มีรีเลย์ครับ เพราะกินโหลดไม่มาก รับสัญาณมาจากสวิทช์ที่เกียร์ คิดว่าแค่ให้ช่างไฟดูให้เค้าจัดการให้ไม่ยากครับ Radi fan คือพัดลมหม้อน้ำครับ
    2.ลองดูที่ฟิวส์ใต้พวงมาลัยเยื้องมาทางขวาครับ ว่าขาดหรือไม่ก่อนนะครับ
    3.งงครับ...หมายถึงเอาสัญญาณจากกันขโมยมาที่หลอดไฟหรี่แทนเหรอครับเวลาที่กันขโมยทำงานไฟจะกระพริบ? ไม่เคลียร์ๆ
    4.เปลี่ยนใหม่สิครับ ไม่แพงนี่นา
    ส่วนเรื่องการลงกราวน์นี่น่าสนุกนะครับ เพราะเหมือนเล่นซ่อนหา แต่ละคันน่ะไม่เหมือนกันหรอกครับ เพราะจุดปกติที่โรงงานเค้าทำมามักไม่มีปัญหาครับ ส่วนมาก็ที่เราๆท่านๆเล่นกันนี่แหละครับ โดยเฉพาะรีเลย์ที่ขนกันใส่เข้าไปมักสร้างปัญหาให้ครับ เพราะรีเลย์ที่เรามักใส่ๆกันคือ 30A Bosch ใช่มั๊ยครับ มันเป็นความคิดที่ถูกที่จะใส่รีเลย์ให้กับอุปกรณ์ที่กินกระแสสูง แต่เรามักลืมเรื่องคุณภาพของรีเลย์กัน หาของดีๆใส่น่ะคุ้มค่ากว่าครับ นอกจากว่าคุณจะชอบเล่นซ่อนหา?

4. ขอด้วยคน

ขอบคุณมากครับที่แนะนำเดี๋ยวผมลองหาดูก่อนก็ได้ครับแต่ถ้าให้ดีรบกวน Manual ซักแผ่นก็ดีครับเป็นไกด์ line ก็คิดค่าใช้จ่ายก็ได้นะครับ
    ผมคิดว่าคงต้องใช้จริงๆเพื่อเรียนรู้เกี่ยวกับรถตัวเองให้มากกว่านี้อ่ะครับ

5. ขอด้วยคน

พี่ Anankhet อยู่บางนาแถวไหนครับผมจะไปเลี้ยงเบียร์ ผมอยู่แถวบางพลีครับ อยากคุยเรื่องรถน่ะครับจะได้แก้ไขถูก
    ระบบแอร์ก็โดนโมไปแล้วหาตัวปรับอุณหภูมิตั้งนานพบว่ามีตัวใหม่อยู่ด้านผู้โดยสาร(SW เลื่อนที่ด้านหน้าไม่ได้ใชงานเลย
    จะหาทางโมดิฟลาย กลับอย่างเดิมครับ

6. bad to the bones

bad to the bones New Member Member

121
    0
    0
    อ่าส์..คุณต้นครัาบ ถ้าจะไปคุยกะน้าอ๊อดพร้อมเบียร์ ผมบอกได้เลยมันไม่จบอ่ะ เด๋วมีต่อแน่ๆ

โปรดฟังอีกครั้ง.....

7. ขอด้วยคน

ขอบคุณครับที่เตือนแต่เพื่อวิชาความรู้ที่จะได้ OK ครับ

8. Anankhet

1,282
    5
    38
    ยินดีครับต้น ผมเองก็อยู่บางพลีครับ แต่อยู่ฝั่งบางนา-ตราด อยู่แถว ม.หัวเฉียวโน่นครับ ว่างๆมานั่งคุยกันบ้างก็ได้นะครับ

9. วิรัช

วิรัช Guest

0
    0
    0
    ขอด้วยครับ

ที่อยู่ 99/253 หมู่บ้านมนาชญา2 ซ.สายไหม49 ถ.สายไหม แขวงสายไหม เขตสายไหม กทม.10220

10. Anankhet

1,282
    5
    38
    ถ้าคุณอยู่บางปลา แวะเอา Flashdrive มา copy กะผมที่บ้านเลยสิครับ ผมอยู่ ซ.ม.หัวเฉียว

11. NX_blue

NX_blue New Member Member

7
    0
    0
    อยากได้ด้วยครับรู้สึกระบบไฟจะรวนๆ
    สมเจต ทิมรัตน์
    1042 ม.9 ต.บางปูใหม่ อ.เมือง จ.สมุทรปราการ 10280
    ขอบคุณครับ มือใหม่หัดใช้NX

12. Donza_NX

Donza_NX New Member Member

9
    0
    0
    ขอด้วยนะครับ
    ขอบคุนร่วงหน้าครับ พี่ อ๊อต และทุกคนที่ ส่งไห้ครับ
    123/69 เพชรเกษม ซ.1 ต. หน้าเมือง อ . เมือง จ. ราชบุรี 70000
    อภิวัฒน์ หะยีเดล

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้