พี่ๆช่วยเข้ามาเลือกหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย PooN_NaRaKa, 24 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โอ๋ RACING GARAGE

โอ๋ RACING GARAGE Active Member VIP

1,733
    22
    38
    DC2 ครับ แรงได้ สวยดี ราคาไม่ตก ประหยัดน้ำมัน ของเล่นเยอะ เล่นแล้วจะรักมัน ผมเรียกรถของผมว่า "ไอ้จรวด"

2. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    ถามในเวปนี้ มีคำตอบเดียวครับ

ชอบ B18 มั้ยล่ะ?

3. March .._..

March .._.. New Member Member

135
    3
    0
    ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ แชร์ๆกัน

ผมว่า DC2 ขับทุกวันยังไงก็ไม่สบายเท่าไหร่หรอกครับ ยังไงรถมันก็เก่าแล้ว ต้องดูแลพอควร แถมอะไหล่มันไม่ค่อยมีเบิกใหม่(บางอย่างมีก็โคดแพง) พอใส่อะไหล่เซียงกง บางทีมันกลับมาเป็นปัญหาที่จุดเดิม แล้วจะเซ็งครับ

แต่ก่อนใช้ Civic Coupe เครื่อง B18C ใช้ทุกวัน ตอนแรกๆวิ่งเฉลี่ยวันละ 20-30 โล สบายตัว ไม่จุกจิก ไม่เคยเข้าอู่เลย เปลี่ยนของเหลวและอะไหล่ปกติ ต่อมาใช้เฉลี่ยวันละ 100 โล เริ่มโน่นนี่เสียบ้าง เคยตายกลางทาง 1 รอบ(คอยด์พัง) เข้าอู่เฉลี่ย 2 อาทิตย์ครั้ง ที่เข้าอู่ ส่วนใหญ่มันไม่ได้พัง แต่มันไม่ค่อยดี ก็เปลี่ยน

กินนํ้ามัน DC2 9 โล/ลิตร Yaris ออโต้ 12 โล/ลิตร (ในเมือง)

ผมว่าถ้าวิ่งเยอะ ใช้ทุกวันเลือก Yaris เถอะครับ เอาเกียร์ธรรมดาก็ได้ ประหยัดกว่าออโต้ด้วย ทำอีกนิดหน่อยขับสนุกพอตัว ทนและไม่จุกจิก ถ้าวิ่งน้อยหรือมีรถหลายคันค่อยมอง DC2 ครับ

4. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    honda twincam เดิมๆ ไม่ได้กินน้ำมันอะไรมากครับ อยู่ประมาณ 10โล/ลิตรในเมือง
    แต่มันจะจุกจิก กว่ารถใหม่ คือนู่นนี่เริ่มเสื่อม ก็ต้องเปลี่ยนไปตามอายุของมัน
    อะหลั่ยก็มีเยอะพอสมควร แต่มันดีตรงที่ซิ่งได้ ประหยัดด้วย นี่แหระครับ
    เค้าถึงเล่น honda กันเยอะ

5. golf_@31

golf_@31 New Member VIP

228
    2
    0
    อยู่ที่ความชอบของตัวเองเป็นหลักครับ ความคิดของคนอื่น ใช้เป็นแค่ส่วนหนึ่งของการตัดสินใจดีกว่าครับ ลองดูวิธีการใช้รถของเราครับ

ว่าส่วนมากใช้แบบไหนในชิวิตประจำวัน จริงๆแล้วDC2ก็ใช้ชีวิตประจำวันได้ถ้าใจเราต้องการ หรืออยากได้ แต่ถ้าเจอรถติดบ่อยๆต้องไปที่ที่การจราจรติดขัด แล้วจะเบื่อครับ

ผมใช้200อยู่ ทีแรกก็มีนิวซีวิคคันนึง ไปๆมาๆขายซะ เอาเงินไปทำ200หมดเลย สุดท้ายเสร็จมา ขับอาทิตย์นึง รวมๆแล้วไม่ถึง12ชั่วโมงเลย

ไปไหนมาไหน นั่งแท็กซี่ สบายเงินไปเลย นานๆจะขับที แต่ผมไม่ซีเรียส เพราะผมไม่ค่อยได้ไปไหน แต่ไปเจอรถติดๆก็เซ็งเหมือนกัน เหยียบคลัทช์ที ขาสั่นเลย

6. * B | i n l< l< _

* B | i n l< l< _ New Member Member

230
    1
    0
    สำหรับผม คงเลือก DC2 ครับ

7. ASFasT_AS

ASFasT_AS New Member VIP

555
    18
    0
    เป็นผมเลือก 3 ประตู ชิมิ ชิมิ:p

8. zeraph

zeraph New Member Member

734
    32
    0
  9. T-U-N

T-U-N New Member Member

34
    2
    0
    DC2 ขนาดเพื่อนผมทำงาน ประเมินที่ดิน ไปทั่วประเทศ ตอนแรกชั่งใจอยู่
    แต่ชอบdc2 แต่เสียดายรถเพราะต้องออกทางไกลบ่อย
    แต่สุดท้ายก็เลือกเพราะความชอบ
    แต่พอเอามาใช้งานจริง เห็นมันว่าก็โอเค เครื่อง b18 ฝา16 โดยรวมวิ่งทางไกลก็ ประมาน 12 โลลิตร ขับสนุกแต่มันจะบ่นอยู่อย่างเดียวว่า รอบสูง เวลาวิ่งเร็ว เมื่อเทียบกัยรถบ้านธรรมดา
    แต่สุดท้ายยังไงมันบอกว่าสบายใจ เมื่อใช้รถที่ชอบ

ดีกว่าใช่รถที่ไม่ชอบ แล้วเราจะไม่ใส่ใจดูแลมันเท่าไหร่

10. sandie1212

sandie1212 New Member VIP

66
    3
    0
    ขับยาริส เเล้วเก็บตังซื้อ DC2

11. Nyce

Nyce New Member Member

140
    0
    0
    อย่างน้อยก็ต้องมีรถใช้งานก่อนอ่ะคับ ยาริสคือคำตอบคับ

DC2 เอาไว้ซื้อเพิ่มเป็นคันที่สองดีกว่าครับ

12. ถ้ามีแนวคิดว่าจะเปลี่ยนก้อแสดงว่าเริ่มจะเหลือ ก้อ DC2 เลยคับ แต่ถ้าแค่พอมีพอใช้ YARIS แต่งหล่อๆ ดีกว่าคับ

13. Nudy

Nudy New Member Member

45
    0
    0
    DC2 แน่นอนคับ เพราะผมใช้อยู่ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้