"ในดวงใจ คนไทยทั้งชาติ"

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย nitarn, 7 มิถุนายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nitarn

nitarn Well-Known Member Member

2,398
    41
    48
    วันนี้ ผมพอมีเวลา นั่งอ่านหนังสือได้นิดๆหน่อยๆ
    ได้อ่านบางอย่างเพิ่มเติมเข้ามา นอกเหนือจากที่เคยได้รับทราบ
    เรื่องทำนองนี้มาแล้วนับครั้งไม่ถ้วน

แต่ยังคงอยากให้คนอื่นๆได้อ่านกันครับ

ครั้งหนึ่ง ในหลวงเสด็จต่างจังหวัด พลบค่ำวันนั้นกระองค์ทรงถามข้าราชบริพารว่า
    "ใครถูกบึ้งกัดบ้าง" เพราะวันนั้นพระองค์ท่านถูกตัวบึ้งกัด ข้าราชบริพารนับ 10 คน ถูกบึ้งกัด
    เหมือนกันหมด ข้าราชบริพารคนหนึ่งบอกว่า "ข้าพระพุทธเจ้า" พระองค์ทรงเดินไปที่รถ หยิบตลับยาหม่อง
    ลงมาควักยาหม่องออกมาทาให้ช้าราชบริพารคนนั้นที่ฝ่ามือ พร้อมกับทางนวดให้เสร็จสรรพ
    ข้าราชบริพารคนนั้น รู้สึกปลื่มปิติมาก ฝ่ามือเดียวในโลกนี้ ที่ในหลวงทั้งทายา และนวดให้
    แทบจะงดอาบน้ำไปหลายวัน เพราะอยากจะรักษาความรู้สึกที่เป็นมือประวัติศาสตร์นั้นเอาไว้ ด้วยเหตุนี้
    เราจึงไม่แปลกใจเลย ว่าทำไมคนไทยรักในหลวง คนไทยทั้งประเทศรักพระองค์ยิ่งชีพ โครงการทุกโครงการ
    ได้รับความร่วมมือทั้งหมด ในหลวงปกเกล้าโดยไม่ปกครอง ด้วยการให้ความสำคัญกับคนทุกคน ไม่ว่าคนนั้น
    จะเป็นใคร ถ้าไปอยู่เบื้องหน้าพระพักตร์พระองค์แล้ว ทรงให้ความสำคัญเหมือนกันหมด

อีกครั้งหนึ่ง ในหลวงเสด็จต่างจังหวัด มีเด็กคนหนึ่งจขอให้พระองค์ทางเป่าศีรษะ
    พระองค์เป่าให้ครั้งหนึ่ง ขณะจะเสร็จดำเนินต่อ เด็กคนนั้นทูลขออีก พระองค์ก็ทรงเป่าให้อีก วันเวลาผ่านไป
    ในหลวงอาจจะทรงลืมไปแล้ว แต่เด็กคนนั้นจำได้ตลอดเวลา ว่าครั้งหนึ่งในหลวงเป่ากระหม่อมให้ตน
    เขาให้สัมภาษณ์ว่า "ผมตาย เพื่อในหลวงได้ ตั้งแต่วันที่ในหลวงเป่าหัวให้แล้ว ก็ในหลวงรักผม แล้วจะไม่ไห้
    ผมรักในหลวงได้อย่างไร"

จากหนังสือท่าน ว.วชิรเมธี เรื่อง งานสัมฤทธิ์ ชีวิตรื่นรมย์
    หน้า 33

2. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    รูปถ่ายจากมือถือครับ แปะเบี้ยวด้วย อิอิอิ

3. nitarn

nitarn Well-Known Member Member

2,398
    41
    48
    เบี้ยวนิดหน่อยเองครับ...

ได้เห็น ก็ดีใจแล้วครับ

4. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    // ป๋มก็ติดแล้ว เดี๋ยวถ่ายรูป แล้วจะมาให้ชมครับ //

5. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    วันนี้ตอนเย็นขับรถกลับบ้าน เห็นรถคันหน้าติดติ๊กเกอร์นี้แล้วรู้สึกดีจัง :)

6. stop26

stop26 Member Member

212
    5
    18
    สร้างสรร ดีมากครับ ดีใจที่มีคนแบบนี้ในสังคมไทย อีกมากกกก

7. Purd_Prostreet2

Purd_Prostreet2 New Member Member

316
    20
    0
    อยากได้ไปติดบ้างจัง อยู่ กทม.ถ้าไม่สะดวกไปรับ เดี๋ยวส่งจดหมายไปได้มั๊ยครับ

8. Twisty

Twisty New Member Member

98
    1
    0
    ถ้าทำอยู่อู่ prostreet 2 มารับที่ผมก็ได้คับ ใกล้ๆบ้านเลย อิอิ

9. Purd_Prostreet2

Purd_Prostreet2 New Member Member

316
    20
    0
    อยู่แถวไหนครับ ขอเบอร์โทรหน่อยครับเสาร์นี้ผมเข้าไปอู่จะได้แวะไปเอาครับ ขอบคุณครับ :eek:

10. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ช่วง ค่ำๆ เย็นๆ ยังอยู่แถว กรุงเทพ-นนท์ มั้ยครับ ยังไง เดี๋ยวค่ำๆ ผมโทรหา อีกทีครับ หุหุ

11. Twisty

98
    1
    0
    ถ้าวิ่งมาจากแยกบิ๊กซีติวานนท์ วิ่งเข้าท่าน้ำนนท์จะเจอสี่แยกเลี่ยงเมืองที่เลี้ยวขวาจะไปอู่ โปรสตรีท2ช่ายมั้ยคับ ซอยบ้านผมอยู่ตรงสะพานลอยก่อนถึงแยกอ่ะคับ

ยังไงโทรมาเลยคับ 086-522-4204 หมี
    ถ้าพี่เค้าไม่ว่างมารับที่ผมก้อได้นะคับ

086-522-4204 หมี ผมอยู่แถวๆนี้ตลอดไม่ค่อยได้ไปไหนไกล ยังไงโทรมาได้คับ

ปล.หมีช่วยนะพี่ต้น อิอิ

12. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    รับทราบเลยครับ ขอบคุณมากครับ

13. Purd_Prostreet2

316
    20
    0
    ขอบคุณ คุณหมีมากครับ ถ้าผมเข้าไปอู่วันไหนจะโทรหานะครับ เสาร์นี้ยังไม่แน่ว่าจะได้เข้าอู่รึป่าว

14. Purd_Prostreet2

316
    20
    0
    ขอบคุณ คุณหมีมากครับ สำหรับสติเกอร์

15. Twisty

98
    1
    0
    ไม่เป็นไรคับพี่ ติดแล้วก็ถ่ายรูปมาให้ดูบ้างนะคับพี่

16. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    อัพหน่อย

มีอีกมั้ยพี่จะเอาไปติดรถแฟน
    :eek:

17. nitarn

2,398
    41
    48
    ก่อนหน้านี้งานยุ่งมากครับ ช่วงนี้ เพลาๆ ลงแล้ว
    พฤหัสนี้ จะไปนั่งเล่นที่ ปตท. วิภาวดีอีกครับ

นอกจากนั้นแล้ว ผมทำซองจดหมายซึ่งเปียกน้ำมากๆ หายไป 1 ซองครับ
    หายพักใหญ่แล้ว เนื่องจากเอามาผึ่งไว้หน้าบ้าน อ่านก็ไม่ค่อยออก เพราะเปียกน้ำฝนอยู่นาน แล้วก็ปลิวหายไป (T T)>
    ใครที่ส่งซองมาหาผม แล้วคิดว่านานเกินไป ที่จะได้รับกลับ ขอความกรุณาช่วยแจ้งที่อยู่
    หรือโทรหาผมก็ได้ เด๋วผมส่งไปให้ใหม่หมดเลยครับ แต่ตอนนี้ ไม่รู้จะติดต่อยังไงครับ

18. abadahey

2,753
    16
    38
    ผมรับกับคุณหมี มาเมื่อวาน ขอบคุณมากครับ ผ่านมาให้ถึงที่เลย เดี๋ยวแปะแล้วเอามาโชว์ด้วยคนครับ ฮ่าๆ

19. nitarn

2,398
    41
    48
    เปลี่ยนเบอร์โทรติดต่อแล้วนะครับ..
    เป็น 08-7043-1114

20. red shock

red shock New Member VIP

334
    6
    0
    สนับสนุนความคิด ดีดี ครับ

21. nitarn

2,398
    41
    48
    Sticker ยังมีอยู่อีกเหลือเฟือ.....
    สามารถติดต่อมารับ หรือส่งจดหมายให้ส่งกลับได้ตลอดครับ

22. nitarn

2,398
    41
    48
    Sticker ยังมีอยู่อีกเหลือเฟือ.....
    สามารถติดต่อมารับ หรือส่งจดหมายให้ส่งกลับได้ตลอดครับ

23. Twisty

98
    1
    0
    เข้ามาอัพหน่อยคับ

24. CARINA

6,061
    165
    63
    ถ้าขอเพิ่มอีกอันจะได้มั้ยครับพี่

จะเอาไปแปะรถแม่

25. nitarn

2,398
    41
    48
    Sticker มีมาเรื่อยๆนะครับ
    ไม่สะดวกมารับเอง ส่งสม. ติดแสตมป์มาขอได้เลยครับ

26. CARINA

6,061
    165
    63
    ขอบคุณครับพี่

27. SpL Garage

SpL Garage New Member Member

633
    4
    0
    ยอดมากครับ

28. cefiro-man

cefiro-man Member Member

561
    5
    18
    คนดีของสังคม

29. -@MoO_MaY@-

-@MoO_MaY@- New Member Member

46
    0
    0

ส่ง สม. ?

30. ES..มอมแมม

ES..มอมแมม New Member Member

113
    2
    0
    ช่วยดันครับ....สนับสนุนการทำความดีเพื่อพ่อหลวงของคนไทยทุนคน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้