เตือนๆกันไว้ครับ จะได้ไม่เจ็บแบบผม

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Anubis007, 29 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    กลับมาขับได้ไวไวนะคร้าบบ เจรจากันอย่างสันตินะ

2. RINDA_MAN

RINDA_MAN New Member Member

125
    2
    0
    เป็นกำลังใจให้นะครับ

3. Taseetong

Taseetong New Member Member

283
    7
    0
    เซ็งแทนเลย ขับรถเค้าพังก็รับผิดชอบ ก็จบ

4. N'Best@TEANA

N'Best@TEANA New Member Privilege

805
    4
    0
    เป็นกำลังใจให้นะครับพี่แจ๊ค เคลียกันให้จบนะครับ

5. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ผิดตั้งแต่ยืมรถคนอื่นไปขับแล้ว

6. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
  7. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    พูดไม่ออกเลยครับ เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นกับรถที่เรารัก

8. จิงๆก้อไม่อยากจะออกมาโพส หรือพุดอะไรอีกแล้วนะครับ เพราะเรื่องราวทั้งหมดผมกับน้องเขาก้อรู้ความจิงกันทั้งสองฝ่าย

ส่วนเรื่องการรับผิดชอบทุกอย่าง ผมไม่เคยพูดไม่เคยคิดว่าจะไม่รับผิดชอบแม้แต่นิดเดียว ตั้งแต่เกิดเรื่องผมก้อบอกน้องเขาว่า

ผมจะรับผิดชอบทุกอย่างที่เกิดขึ้น ไม่ว่าจะซ่อมรถ ของแต่ง หรือค่าใช้จ่ายต่างๆ ในส่วนตรงนี้ผมและน้องเขาคุยกัน ตกลงเรียบร้อย

จะมีก้อเพื่อนๆที่สนิทกับน้องเขา และผม ที่รู้ว่าตกลงว่าอย่างไร เรื่องที่ยืม ที่เลื่อน ที่พลัดนั้นพลัดนี้ เมา เห้า ต่างๆ ไม่ขอพูดแล้วกัน

เพราะพูดไปก้อเหมือนแก้ตัว ทุกคนตรงนั้นคงรู้อยู่แล้วว่าเป็นยังไง อีกเรื่องนึงที่ผมก้อไม่ค่อยพอใจเท่าไหร่คือเรื่องค่าเสียหาย

ทำไมถึงไม่พอใจ ก้อเพราะค่าเสียหายทั้งหมด ในตอนแรกนั้นผมรับผิดชอบหมดโดยการซ่อมและหาของแต่งให้กลับมาเหมือนเดิม

แต่น้องเขาบอกว่าไม่อยากได้รถคันนี้แล้ว เนื่องจากว่ารถน้องเขาก้อได้ตัดต่อมาครึ่งคันแล้วเหมือนกันก่อนเกิดเหตุ แต่ผมยังยืนยันว่า

จะซ่อมให้เพราะคิดว่ารถก้อไม่ได้กริ๊ปมาเหมือนกัน ส่วนของแต่งก้อตามน้องเขาบอกมา(น้องเขาลิสของแต่งแล้วปรินมาให้เลย)

ผมก้อโอเคนะ แต่ในที่สุดน้องเขาก้อโทรคุยกับแฟนผมบอกกับแฟนผมว่าให้คุยกับผมว่าน้องเขาจะเอาเงินไม่อยากให้ซ่อมแล้ว เพราะ

รถมันก้อช้ำแล้ว สุดท้ายท้ายสุดน้องเขาก้อตกลงมาว่า "พี่เอามาให้ผมแสนนึงแล้วก้อจบๆไป ส่วนจะเอาไปทำอะไรนั้นพี่ไม่ต้องยุ่งกับผมอีกแล้ว

แต่ถ้าเครื่องผมพังคือสตาร์ตไม่ติด เดินไม่เรียบ เครื่องผมซื้อมาสี่หมื่นพี่ต้องจ่ายให้ผมด้วยแล้วพี่ก้อเอาเครื่องไป จะเอาไปทำไรก้อเรื่องของพี่"

อันนี้คือข้อตกลงที่น้องเขาเสนอมาจิง หลังจากที่น้องเขาคุยกับแฟนผมแล้วไม่นาน แฟนน้องเขาก้อโทรหาแฟนผมอีกครั้ง คุยกันเหมือนเดิมกับน้องเขา

ผมก้อได้คุยกับแฟนแล้วก้อตกลงว่าจะจ่ายเงินค่าเสียหายที่น้องเขาเสนอมาทั้งหมด และสุดท้ายได้มีการนัดไปดูเครื่องกันโดยนัดไปแบบพร้อมๆกัน

แต่น้องเขาก้อไปดูฝ่ายเดียว และรู้ว่าเครื่องไม่พัง และยิ่งกว่านั้นเขาแยกเกียร์ขายไปก่อนแล้วด้วย ก่อนที่ผมจะรู้ด้วยว่าเครื่องไม่พัง แล้วแบบนี้

จะต้องพูดอะไรอีกไหม ........ ผมก้อไม่ว่าอะไรเพราะรู้แล้วว่าเครื่องไม่พังผมต้องให้น้องเขาเท่าไหร่ ก้อหาเงินเพื่อจ่ายค่าเสียหายที่น้องเขาต้องการ

ในจำนวนที่ตกลง และจากวันที่ตกลงเป็นเวลาหนึ่งเดือนผมก้อจ่ายค่าเสียหายที่น้องเขาต้องการเรียบร้อยทั้งหมดโดยการโอนเข้าบัญชีให้สองครั้ง

ครั้งละครึ่ง ที่ธ.ทหารไทยสาขาสุวรรณภูมิ เข้าบัญชีน้องเขาเรียบร้อยและโทรบอกแฟนน้องเขาทุกครั้ง สุดท้ายแล้วเรื่องทุกอย่างก้อจบลง(ผมคิดแบบนั้น)

แต่ไม่ตามที่คิด น้องเขาก้อยังโพสไปตามเวปนั้นเวปนี้อีก ไม่รู้ว่าต้องการอะไร ถ้าอยากให้ทุกคนอ่านเพื่อเป็นอุทาหรณ์ก้อไม่น่าจะชื่อหรือรูปผมอยู่นะ

นี้คือการจงใจที่จะประจานกันเห็นๆ ในส่วนคนที่ไม่รู้ความจิงหรือข้อตกลง คิดอย่างไงผมเข้าใจ เรื่องแบบนี้ก้อเคยเกิดกับผมเองเหมือนกัน แต่ผมไม่เคย

มาโพสแบบนี้และทำแบบนี้ เพราะเป็นเรื่องของคนสองคนเท่านั้น และทุกอย่างก้อตามข้อตกลงที่ผู้เสียหายเรียกร้องและต้องการแล้วนิครับ ถึงยังไงผมก้อ

ยอมรับผิดกับสิ่งที่เกิดขึ้นมาตลอด ไม่เคยหนีไม่เคยเบี้ยว คำพูดต่างๆนั้นถ้าท่านอ่านกันแล้วก้อคิดกันดูว่ายังไงแล้วกันครับ.......หลังจากที่ผมโพสครั้งนี้แล้วนั้น

ผมคงไม่มาโพสอีกแล้ว หรืออธิบายอะไรแล้ว ตอนแรกผมนิ่งเฉย เงียบไปนานแล้ว กะว่าจะไม่ตอบ ไม่สน แต่ยิ่งนานวันก้อยิ่งเยอะขึ้นเรื่อยๆ ก้อขออธิบายหน่อยแล้วกัน

ขอบคุณทุกความเห็น และขอให้ผมเป็นบทเรียนสักบทแล้วกัน คิดว่าทุกท่านคงเข้าใจนะครับ ขอบคุณครับ

9. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    เสียใจด้วยครับ

10. ...เป็นกำลังใจให้ครับ ยุธยาเหมือนกัน...

11. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้ได้รถไวๆครับ

12. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ผมคนนึงที่ไม่อยากขับรถคนอื่นแล้วก้ไม่อยากให้ใครมาขับรถตัวเองด้วย
    เซ็งแทนเลย ยังไง..ใครยืมไปขับชนก็ต้องรับผิดชอบเต็มๆ ไม่ว่ากรณีใดก็ตาม ตอนเอารถเค้าไปซัดไม่คิดอะ เอาใจช่วยนะครับ

13. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    เสียใจและก็เห็นใจทั้ง 2 ท่านนะคับ

14. na_mme

na_mme New Member Member

85
    13
    0
    เอาว่ะไอ้ไปร์ท ไหนๆก็ไหนๆแล้วให้มันจบๆไปเหอะว่ะ เราก้จ่ายและรับผิดชอบในสิ่งที่เราทำพลาดไป ส่วนเรื่องอื่นๆที่ตามมา
    ก็คิดซะว่า ปล่อยมันไปตามวงจรโลกไปแระกัน

15. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ยังไงก็ขอให้ win-win ทั้ง 2 ฝ่ายนะครับ

16. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    เสียใจด้วยนะครับ

เป็นอุทาหรณ์ครับ รถ ผู้หญิง ปืน เค้าห้ามยืมกันครับ

17. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    หลังจากที่อ่าน อีกฝ่าย

ผมว่ามันชักทะแม่งๆ เพราะเท่าอ่านมันค้านๆกันนะ

แต่เสียใจกับรถด้วยครับ

18. คู่กรณีออกพูดบ้างแล้วแต่ยังงัยดูแล้วก็ยังผิดที่ยืมรถเค้าไปซัดแล้วอัดกับเสาอยู่ดี รถน้องเค้าไม่กริ๊บมาใช่ครับไม่กริ๊บมาแต่เวลาโพสต์ลืมอะไรไปหรือเปล่า รถน้องเค้าต้องนอนอู่นานเท่าไหร่ไม่มีรถใช้กี่วัน จริงความเดือดร้อนตรงนี้ถ้าจะให้รับผิดชอบกันจริงๆคือต้องหารถให้น้องเค้าใช้จนกว่ารถน้องจะซ่อมเสร็จ หรือจ่ายค่าแท๊กซี่ให้น้องเค้าทุกวันจนกว่าน้องเค้าจะซ่อมเสร็จ

ไม่ใช่ว่ากรูจ่ายตังส์ค่าซ่อมรถแล้ว ที่เหลือเรื่องของมรึง มรึงจะขี่มอไซด์ตากแดดตากฝนยังงัยก็เรื่องของมรึง มันไม่ใช่แค่นั้น เห็นพิมพ์มาก็พอรู้แล้วว่าความรับผิดชอบก็มีแค่ส่วนนึงแต่ก็ยังต่ำอยู่ดี

แ้ล้วทีหลังก็จำให้ขึ้นใจ อย่ายืมรถใครไปซัดเล่น อยากซัดก็ซัดรถตัวเอง เวลามิดมาจะได้ไม่ทำให้คนอื่นเค้ามาเดือดร้อนไปด้วย ดีนะไม่ตาย-่าคารถคนอื่นเค้า เจ้าของรถจะเซ็งกว่านี้

19. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0

:kiss::kiss::kiss::kiss:
    :kiss::kiss::kiss::kiss:
    .
    :hmm::hmm::hmm::hmm::hmm::hmm::hmm::hmm::hmm::hmm:

20. ผมถามแล้วว่ะ ว่าจะรถเพ่ไปใช้ไหม น้องเขาบอกมาเองทั้งหมดว่าไม่ว่ะ

ยืมหรอ รู้จิงๆป่ะเพ่ที่พูดมาเนี้ย เรื่องค่าเสียหาย ก้อตามที่น้องเขาต้องการนิหว่า

21. na_mme

na_mme New Member Member

85
    13
    0
    เออ ผมว่านะ ให้มันจบๆไปดีกว่าไหมคับ ผมกังวลว่าจะเรื่องจะยาว ใครมีอะไร ก็โทรคุยกันดีกว่าไหม จะได้ไม่ต้องอาศัยบอร์ดเถียงกันไปเถียงกันมา

22. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    ยังไงก็ขอให้ตกลงกันได้นะครับ คนเราผิดก็ต้องยอมรับผิด อันนี้ถือว่าเป็นลูกผู้ชายครับ ส่วนเรื่องค่าเสียหายจากการไม่มีรถใช้เนี่ยะ! จริงๆแล้วถ้าตามกฏหมายมันก็เรียกร้องได้นะครับ แต่ก็คงต้องไปฟ้องร้องอีกที
    อยู่ที่เขาจะฟ้องร้องหรือเปล่า ส่วนถ้าจะให้เขารับผิดชอบในเรื่องของค่าแท๊กซี่นี่ ผมว่ายากส์ครับ มีส่วนน้อยมากกกกที่จะยอมออกค่าแท๊กซี่ให้จนกว่ารถจะซ่อมเสร็จ ถ้าออกให้ก็บอกตรงๆ ว่า พี่โครตแมนอ่ะ สุภาพบุรุษโคตร
    ยังไงก็เอาใจช่วยทั้ง 2 ฝ่ายนะครับ และก็ขอโทษด้วยหากข้อความที่ผมโพสต์นั้น เป็นการทำให้เจ้าของกระทู้ หรือ คู่กรณีเสียหาย ก็ต้องขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วย
    ปล.ไม่ได้รู้จักกับทั้ง 2 คนเลยครับ แต่ที่โพสต์เพราะแค่อยากเสนอกความคิดเห็นบ้างก็เท่านั้น
    ขอบคุณครับ

23. pound M/T

pound M/T New Member Member

147
    3
    0
    สู้ๆครับ
    รู้เรื่องจากคนในเหตุการณ์มาเหมือนกัน
    ปวดกะบาลแทน

24. Inlinefour

Inlinefour New Member Member

241
    9
    0
    เซ็งแทน...เอาใจช่วยให้กลับมาหล่อเร็วๆ ครับ

25. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    เซงแทนครับ

26. MOOZAA

MOOZAA Member VIP

418
    15
    18
    เอาใจช่วยครับ

27. DH@TEELEX

DH@TEELEX New Member VIP

371
    3
    0
    เสียใจแทนด้วยครับ ขอให้ได้เงินคืนมากกว่านี้ครับ

28. nongpook

nongpook New Member Member

56
    0
    0
    จริงๆๆ แล้วผมไม่ได้เข้าข้างใครน่ะ แต่เวลามาโพสข้อความน่ะ กรุณา ล็อกอินด้วย จริงใจหน่อยครับ

คู่กรณีเค้าก็มาโพส อธิบายแล้ว ว่าเหตุการณ์เป็นยังไง ไม่มีใครไปอยู่ในเหตุการณ์ ณ ตรงนั้น ไม่มีใคร รู้หรอกครับ ว่าเป็น ไง แต่ สำหรับการณ์รับผิดชอบ

ผมคิดว่าเค้ารับผิดชอบแล้ว น่ะ เงินแสนไม่ได้หาง่ายๆๆ เค้า ก็หามาจ่ายแล้ว จริงๆ เรื่องมันน่าจะจบ ลง ที่ คนสองคน แต่ไม่รู้ จ ข ก ท มาโพส เพื่อ อะไร

เป็น อุทาหร หรือ ความโกรธ ยังไงชี้แจงด้วยครับ

ขอให้เรื่องนี้เป็น ข้อคิดสอนใจใครหลายๆๆ คนครับ ว่า อย่าให้อะไรใครยืมง่ายๆ เพราะเมื่อเป็นอะไรมา คนที่ให้ยืมไปจะ เซง

29. tiger_jz

tiger_jz New Member Member

30
    2
    0
    เห็นใจครับ เจอแบบนี้ทำใจไม่ได้แน่

30. yakuza a31

yakuza a31 New Member Member

128
    4
    0
    เรื่องบางเรื่องไม่เกิดขึ้นกับตัวเองไม่รู้หรอกว่าเป็นยังไง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้