DIY....มิกเซอร์แก็สแปรผัน...แก้ปัญหารถตื้อ/อั้น/ต้นอืด/ปลายไม่ไหล/....คุณเองก็ทำได้ง่ายๆครับ...

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย หนุ่ม...บางบัวทอง, 14 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    ....DIY มิกเซอร์แก็สแปรผัน....ทำงานตามรอบเครื่องยนต์....ทำเองได้ง่ายๆ.....
    ....เคยได้ยินว่ามีมิกเซอร์อะไรน๊า???จำไม่ได้แล้วที่มันโฆษณาว่า...แปรผันตามรอบเครื่อง... วันนี้มีเวลาเลยจัดการdiy...ลิ้นเปิด-ปิดอากาศ...((เรียกแบบนี้ก็แล้วกันง่ายดี))อันใหม่ขึ้นมา คิดเอาเองว่ามันน่าจะแปรผันตามรอบเครื่องยนต์ โดยใช้แรงดูดของลมในการเปิดลิ้นเพื่อให้อากาศเข้าไปผสมกับแก็ส...เวลาเร่งเครื่องรอบสูงขึ้นลิ้นก็จะเปิดมากขึ้นอากาศก็จะเข้ามากขึ้นตาม....((พูดง่ายๆมันก็เหมือนมีลิ้นปีกผีเสื้อ2ตัวนั่นเอง))เพียงแต่ตัวที่เราทำขึ้นมามันใช้แรงลมในการทำงาน

....ในกรณีที่ใช้มิกเซอร์เตาแก็ส...รูอากาศประมาณ26-30ม.ม. มันจะตื้อเวลาใช้น้ำมัน เพราะว่าอากาศเข้าได้ไม่เยอะการเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ ....
    ....ทีนี้เมื่อใส่ตัวใหม่นี้เข้าไป...ก็ตัดปัญหาเรื่องที่ว่ารถออกตัวแล้วอืด/อั้น/ปลายไม่ไหล...ออกไปได้เลยครับ-โล่งสุดๆทั้งใช้แก็สและน้ำมัน....
    ....ลองขับเปลียบเทียบกับรถที่ติดหัวฉีดแก็สมา แทบไม่แตกต่างกันเลย....

.... ปล.รูปไม่ชัดครับ ใช้มือถือของจีนถ่าย...
    .....ดูความแตกต่างครับ....
    .....แหม...ทนใช้อยู่ได้ตั้งนาน.....
    .....งานยังไม่เรียบร้อยครับ คงต้องสั่งทำท่อใหม่สวยๆ.....
    [​IMG] [​IMG]

1. ....การทำก็ไม่ยากครับ หาท่อเหล็กที่มีขนาดเท่าๆกับปากท่อไอดี...((รถ3ห่วงท่อไอดีกว้าง5.5ซ.ม. ))
    1.ตัดท่อเหล็กยาวสัก3-4นิ้ว
    2.ต่อไปก็ตัดกระดาษเป็นวงกลมมีเส้นผ่าศูนย์กลางเท่ากับมิกเซอร์ตัวเก่าคือ28ม.ม.((แล้วตัดแบ่งครึ่งเป็น2อัน))
    3.หาเศษแผ่นเหล็กมาตัดเป็นวงกลม โดยใช้ท่อที่เราตัดมาเป็นตัววัดขนาดวงกลม ใช้วงกลมด้านในของท่อ เสร็จแล้วตัดแผ่นเหล็กเป็นวงกลม((คงไม่งงน่ะครับ))
    4.เมื่อได้เหล็กวงกลมแล้ว ก็หาจุดศูนย์กลางแล้วลากเส้น ทีนี้ก็นำกระดาษที่เราตัดแบ่งครึ่ง2อันมาวางประกบกับ แล้วก็ตัดส่วนที่กระดาษประกบอยู่นั้นทิ้ง...เราก็จะได้เหล็กที่ไม่เต็มวงกลมเป็นตัวกำหนดอากาศเข้าแทนมิกเซอร์เดิม(28ม.ม.)
    5.จัดการหาเหล็กเส้นเล็กๆมายึดกับแผ่นเหล็กใน(ข้อ4.) โดยจะใช้วิธีเชื่อมหรือแบบไหนก็ได้ที่มันไม่หลุด แล้วนำมาประกอบลงในท่อที่เราตัดไว้(ข้อ1. )
    6. งงเลย!!!อธิบายไม่ถูก ดูตามรูปเอาแล้วกันครับ

....ถอดมิกเซอร์เก่าออก เอาอันใหม่ใส่เข้าไปแทน....
    ....เรียบร้อยแล้วจูนแก็สครับ จูนแบบให้น้ำออกท่อไอเสียได้เลยครับ เผาไหม้สมบูรณ์100%....

....เปรียบเทียบให้เห็นความแตกต่างกัน....
    .....ดูรูอากาศของมิกเซอร์เก่าสิ..28ม.ม. รูนิดเดียวมันจะไม่อั้นได้ยังไง....
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 09:40:21 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 09:39:38 ----------

....มี2ส่วนประกอบกันคือ.....
    1.ลิ้นเปิด-ปิด อากาศ
    2.ช่องแก็สเข้า

....ถ้าใส่....แลมด้าคอนโทรล....แทน...พาวเวอร์วาร์ว.... ด้วยล่ะก้อ มันจะกลายเป็นระบบหัวฉีดไปเลยน่ะนั่น เดี๋ยวต้องลองซะแย้วววว55.....

....ปล.แล้วจะลืมมิกเซอร์แบบเก่าไปโดยปริยาย.....
    [​IMG] [​IMG]

2. buric

buric New Member Member

117
    2
    0
    แล้วรถเครื่องคาบู ทำไงอ่ะคับ

3. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    พี่หนุ่มมม....แอบมาตั้งกระทู้ใหม่่นี้หน่าาาาา

555555

เข้ามาชื่นชม Guru DIY เรื่องแก๊ส คร้าบบบบ

4. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    งงอะครับ

แล้วเอาลิ้นปีกของอะไรมาใส่

5. kizeronline

kizeronline New Member Member

18
    0
    0
    งงคับแต่น่าสนใจดีวานเจ้าขอD.I.Y.มาบอกแบบละเอียดยิบๆๆๆๆทุกขั้นตอนเลยได้ไหมคับสนใจมากคับ

6. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    รถมีโบทำได้เปล่าครับ
    เเล้วเท่าที่ผมเข้าใจคือ พี่เอามิกออกเเล้วทำจุดปล่อยเเก็สใหม่เเทนจากนั้นทำลิ้นผีเสื้อใหม่ที่มีขนาดใกล้เคียงกับท่อไอ่ดีมาวาง
    ไว้หน้า จุดปล่อยเเก็สอันใหม่ใช่ไหมครับ จากนั้น เเก็ส+อากาศ ไหลเข้าท่อไอดี ใช่รึเปล่าครับพี่
    ปล.รบกวนขอเบอร์ติดต่อได้ไหม ครับ

7. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    น่าสนใจ

8. i m

i m New Member Member

157
    0
    0
    งงคับ แล้วจะมาติดตามใหม่แบบละเอียดๆ กะว่าเอาเก๋งแม่ไปเปลี่ยนเป็นหัวฉีดอยู่น่าสนใจมากๆคับ
    ผมก็ชอบ diy คับ

9. jodmaru

jodmaru New Member Member

107
    0
    0
    พอจะเข้าใจหลักการทำงานบ้างแล้วครับ

แบบนี้รถเทอร์โบไม่น่าจะใช้ได้นะครับ ถ้ามีบูสมา ลมคงดันลิ้นปีกให้เปิดเต็ม100%แน่ๆเลยครับ เดี๋ยวว่างๆจะลองทำดู ขอบคุณมากครับสำหรับไอเดียดีๆ

10. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    เเล้วถ้า 1J-GE ทำได้ไหมครับ

11. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    เย่ียมครับ

12. Autoperfect

Autoperfect New Member Member

5
    0
    0
    รถเทอร์โบที่ติดระบบดูดก็ใช้ได้ใช่มั้ยครับ

13. teefler

teefler New Member Member

76
    0
    0
    จะทำยังไงอะคับ งง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้