แก้ปัญหาความร้อนขึ้นตามรอบเครื่อง

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย slimant, 3 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nokkeaw

nokkeaw New Member Member

93
    0
    0

รถผมพอขับตอนกลางวันมันขึ้นเกินครึ่งครับ แต่ถ้ารถติดนานหน่อยก็เกือบแดงขับ
    ขับตอนกลางคืนก็ขึ้นครึ่งครับ
    แบบนี้มันปกติเปล่าครับเคยเปลี่ยนหม้อน้ำมาแล้วนะครับเป็นแบบทองเหลืองครับ
    และก็เปลี่ยนท่อน้ำทั้งหมดเลยครับ
    รถผมเครื่องGA16ปี 95ครับ

พอดีผมจะติดแก๊สครับผมกลัวติดแล้วมันจะทำให้เครื่องฮีสอะครับ ยังรบกวนช้วยตอบทีนะครับขอบคุณครับ

2. duckgolo

duckgolo New Member Member

101
    4
    0
    อ่านมาแล้วดีมากครับ

ผมเป็นปัญหาเดียวกันคือ ความร้อนปกติแต่น้ำหาย

เดี๊ยวลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำดู ครับ

3. nv_note

nv_note New Member Member

138
    7
    0

รีบ check ด่วนครับ น้ำหายไหม ลองดูที่ วาวล์น้ำ พัดลม หม้อน้ำ ท่อยางท่อน้ำต่างๆ มีปัญหาแน่ครับ รีบทำก่อน ฝาโก่ง เดี๊ยวโดนอีกเยอะ ครับ

4. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0

ถ้าเกจ์วัดปกติ ระบบระบายความร้อนมีปัญหาครับ
    เวลาความร้อนขึ้นสูงๆ ตอนเร่งเครื่องมีเสียงดังแกร๊กๆๆๆ มาจากเครื่องยนต์บ้างมั๊ยครับ
    และน้ำหม้อน้ำต้องเติมมากน้อยแค่ไหน
    พัดลมทำงานปกติรึเปล่า ลองไล่เช็คดูครับ...:eek:

5. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามเป้เลยครับ

6. nokkeaw

93
    0
    0
    ขอบคุณครับ ผมต้องรีบเช็ดด่วนเลยครับไม่ยากงานเข้าอะครับ

7. nokkeaw

93
    0
    0
    ขอบคุณครับ ผมต้องรีบเช็ดด่วนเลยครับไม่ยากงานเข้าอะครับ

8. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ลองเช็คดูครับ...:eek:

9. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ด่วนครับด่วน

10. nokkeaw

93
    0
    0
    พี่ พี่ครับผมให้ที่ร้านเขาเช็คแล้วครับมีรายการที่เปลี่ยน
    ดังนี้ครับ
    1 หม้อน้ำครับมือสองที่ร้านมันคิด 1500 ครับ
    2 ท่อหม้อน้ำทั้งหมด 5อัน 800 ครับ
    3 ท่อเหล็ก 1อัน 350 ครับ
    4 ประเก็นฝาสูบ 550 ครับ
    แล้วค่ากาวกับอื่นๆ อีก 400ครับ
    ค่าแรง1700ครับ
    รวมหมดไป 5300 ครับ
    ชช่ามันบอกว่าถ้าไม่หายต้องเปลี่ยนปั้นน้ำอีกครับ
    แต่วาว์น้ำมันถอดออกไปอยู่แล้วครับ
    ช้วยแนะน้ำหน่อยครับผมควรเปลี่ยนตัวปั้นน้ำอีกรึเปล่าครับ
    รถผมพอขับตอนกลางวันมันขึ้นเกินครึ่งครับ แต่ถ้ารถติดนานหน่อยก็เกือบแดงขับ
    ขับตอนกลางคืนก็ขึ้นครึ่งครับ
    แบบนี้มันปกติเปล่าครับเคยเปลี่ยนหม้อน้ำมาแล้วนะครับเป็นแบบทองเหลืองครับ
    และก็เปลี่ยนท่อน้ำทั้งหมดเลยครับ
    รถผมเครื่องGA16ปี 95ครับ

พอดีผมจะติดแก๊สครับผมกลัวติดแล้วมันจะทำให้เครื่องฮีสอะครับ ยังรบกวนช้วยตอบทีนะครับขอบคุณครับ
    ทำไปขนานนี้แล้วมันยังไม่หายเลยอะ

11. ใช้แก๊สมานไม่ได้ทำให้เครื่องฮีทง่ายๆหรอก ถ้าดูแลรักษาดีๆ แต่สึกหรอไวกว่าปกติอันนี้จิงคับ แต่ค่าใช้จ่ายที่ลดลง ก้อคุ้มกับความสึกหรอที่เพิ่มมาคับ อย่างผมวิ่งทำงานวันละ 200 โลทุกวัน รถคันนี้ผมใช้มาประมาณ 8 ปี เปลี่ยนเครื่องมาเป็นตัวที่ 4 แล้ว (ถ้าคับถนอมๆ ก้อคงไม่ขนาดนี้นะคับ) แต่หักลบแล้วก้อคุ้มกว่าใช้น้ำมันอย่างเดียวคับ
    ปล.อีกอย่าง อู่ที่ทำ ดูมั่วๆนะคับ มีออกตัวด้วยว่าถ้าไม่หายโดนปั้มน้ำอีก ถ้าอู่ที่เก่งจิงๆ เค้าต้องวิเคราะได้แล้วคับว่าปัญหามาจากอะไร ไม่ใช่มาซุ่มซ่อมมั่วๆแบบนี้

12. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ผมก้อคิดเหมือน ตาเล็ก อ่ะ คับ
    ผมว่า อู่นี้ มัน ไง ไง อยู่นะ
    กาหัว อู่นี้ ไว้ก่อนน่าจะปลอดภัยกว่านะ

แต่ถ้า ยังเป็นอาการ นี้ อยู่ ติด Gas ไม่ได้ แน่ๆ ครับ เดี๋ยวไม่รอด

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 21:21:09 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:20:46 ----------

ผมก้อคิดเหมือน ตาเล็ก อ่ะ คับ
    ผมว่า อู่นี้ มัน ไง ไง อยู่นะ
    กาหัว อู่นี้ ไว้ก่อนน่าจะปลอดภัยกว่านะ

แต่ถ้า ยังเป็นอาการ นี้ อยู่ ติด Gas ไม่ได้ แน่ๆ ครับ เดี๋ยวไม่รอด

13. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ใช่ครับตามพี่เล็กดีแน่นอนครับ

14. nokkeaw

93
    0
    0
    ผมก็ว่างั้นตอนผมบอกช่างพี่เช็ดความร้อนหน่อยมันขึ้นเยอะเข้าก็บอกว่าเดียวเช็คให้
    ผมก็เลยok เดียวผมทิ้งรถใว้แล้วกันครับผมไม่รีบ
    พอวันรุ่งขึ้นมาเอาก็โดนบิลแบบนี้และครับ
    พี่ๆพอจะมีตัวปั้มน้ำแล้วอู่ทำพอแนะนำได้บ้างเปล่าครับ
    อยากแก้ปัญหาให้มันจบอะครับจะเอารถไปติดแก๊สครับ

ปั้มน้ำผมมีอยู่ชุดนึง ลองโทรมาแล้วกันคับ ถ้าช่วยได้ จะช่วยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้