NITTO GYMKHANA วันอาทิตย์ที่ 28 กุมภาพันธ์ 2553

การสนทนาใน 'Gymkhana' เริ่มโดย toedoe, 31 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Rasta_boyz

Rasta_boyz New Member Member

5
    0
    0
    พี่ฮะ หลังสงกรานนี้จัดที่ไหนครับ

2. ^::N_u_N::^

^::N_u_N::^ Member VIP

623
    8
    18
    ไปชมแน่นอนคับอ่าๆ

3. Thep Modify

Thep Modify New Member Member

174
    0
    0
    อยากบอกว่าหาล้อได้แล้ววววว วะฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ

เหลือแค่เกียรเข้าลำบาก วิ่งแบบนั้นไปก่อนละกัน อิอิ

4. toedoe

toedoe Member Racer

604
    6
    18
    รอติดตามแล้วกันครับ :cry:

แบ่ง Class นักแข่งดังนี้นะครับ
    มีขอสงสัย โทรมาถามได้ครับ 081-205-8417 โต

5. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ประกอบเครื่องใหม่อยู่
    ถ้าเสดทันจะเอารถไปวิ่งด้วย

6. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ดูแล้ว สนุก น่ารัก ครบรสเลย ชอบมาก

7. อายุ 18 ไม่เคยแข่งรงรุ่นมือไหม่ได้ไหมคับ

รถผม new lancer เครื่อง 1600 ลงรุ่นมืไหม่ได้ไหมครับ

แล้วการสมัครนี่สมัครอย่างไง ใช้เบลเดิมได้รึเปล่า

8. ThunderStruck

ThunderStruck New Member Member

51
    0
    0
    lancer 1600 เดิมๆ ลงแข่งได้ไหมคับ แล้วเบอลเดิมได้ป่าว จาสมัรคอย่างไร ผมอายุ 18 อะครับ ไม่เคยลงแข่งเลย ลงรุ่มมือไหม่ได้ไหม

9. sutisak

sutisak New Member Member

16
    0
    0
    โทษทีคับ จริงๆคิดอยู่แล้วว่าต้องจ่ายค่าเข้าสนามคลองห้าแน่ๆ แต่ลองถามดูดีกว่าเผื่อจะฟรี อิอิ
    - คนสมัครแข่งต้องเสียค่าเข้าสนามคลองห้าเปล่าคับ ?
    - แล้วถ้าคนจะไปดูต้องเสียค่าเข้าสนามคลองห้าเปล่าคับ ?

10. Thep Modify

174
    0
    0
    เชิญทุกท่านครับ สนุกๆ

11. toedoe

604
    6
    18
    ได้เลยครับผล ก็ขอให้เตรียมพวกหมวกกันน๊อคมาให้พร้อมครับ แค่นี้ก็ลงแข่งได้เลยครับ พอมาแข่งบ่อยๆเราก็คอยดูเพื่อนๆคนอื่นครับว่าเค้าเตรียมตัวกันอย่างไรครับ ที่สำคัญครับมาเช้าๆ
    สมัครวันแข่งเลยครับ

สมัครวันแข่งเลยครับ ลงมือใหม่ได้ครับ

เดียวจะลองถามดูให้นะครับ

ขอบคุณมากครับเทพ มาแข่งบ่อยๆเริ่มสนุกแล้วใช่ไหมล่ะ ขอให้ได้ลองแล้วจะติดใจครับ

12. Aong-race-shop

Aong-race-shop Legend (R.I.P.)

671
    5
    18
    ตามนั้นครับ

เรื่องค่าเข้า เสียแน่นอนครับ เพราะเงินค่าเข้าสนามจะเป็นเงินสมทบทุน ร่วมกันทำบุญกับ AE ครับ

13. momaydopod

momaydopod Member Member

97
    0
    16
    อยากเข้าเสียค่าเข้า สนามถูกๆๆหน่อยนะครับ จะดีมากครับ เพราะ ต้องเสียค่าสมัครด้วยนะคัรบ ถ้ามีผู้ติดตามด้วย ยิ่งแพงเลยครับ อาจะเป็นเหมาคันรถ 5 คน ประมาณ 100 บาท

14. toedoe

604
    6
    18
  15. Aong-race-shop

Aong-race-shop Legend (R.I.P.)

671
    5
    18
  16. โอ๋ RACING GARAGE

โอ๋ RACING GARAGE Active Member VIP

1,733
    22
    38
    ไปกันเยอะๆนะครับ ใครชนะ โตเค้าแจกรถบังคับ 5555 :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

17. pom_mk1

pom_mk1 New Member Member

85
    4
    0
    ออกความเห็นเรื่องค่าเข้าสนามหน่อยครับ

เรื่องที่จะไม่เสียค่าเข้าสนามคงจะยากมากเพราะทางผู้จัดไม่ได้เป็นคนรับเงินส่วนนี้ฝ่ายเดียว แต่เป็นเงินส่วนที่ต้องแบ่งให้เจ้าของสนามด้วย
    เท่าที่จัดแข่งรถกันมา รายรับที่ผู้เช่าสนาม(ผู้จัด)จะได้จะมาจากสปอนเซอร์ ซึ่งก็หาได้ยากและมีปริมาณอันน้อยนิด รวมกับเงินค่าเข้าจากผู้ชม ซึ่งเป็นส่วนสำคัญที่ทำให้ผู้เช่าสนามอยู่รอดได้ ยังไงก็เห็นใจผู้เช่าสนาม(ผู้จัด)ด้วยครับ
    ส่วนเรื่องที่ผู้เข้าร่วมแข่งขันต้องเสียค่าเข้านอกเหนือจากค่าสมัครอีกนั้น ผมเถียงกับผู้จัดการสนามมาตั้งแต่สมัย mmc แล้ว สรุปได้ใจความสั้นๆ คือถ้าค่าสมัคร 300 ค่าเข้า 100 มันก็คือค่าสมัคร 400 นั่นแหละครับ ถ้าค่าสมัครไม่ได้แพงมากมายอะไร พอช่วยกันได้ก็ช่วยกันไปครับ
    เคยจัดแข่ง 1/4 ไมล์อยู่ 2 ปีกว่าๆ ในช่วงที่จัดยังเป็นช่วงที่คนดูเยอะ พอมีกำไรจากการจัดบ้าง ต่อมาก็เลิกจัดไปเพราะเริ่มรู้สึกว่าคนดูน่าจะน้อยลง หรือเริ่มเป็นช่วงอิ่มตัว และคิดว่าไม่น่าจะเก็บค่าเข้าจากผู้ชมรวมกับสปอนเซอร์ได้พอจะจ่ายค่าเช่าสนามราคาแสนนิดๆ ต่อวันได้
    จนปัจจุบันที่ได้เห็นผู้จัดรายอื่นๆ ก็ประสบปัญหากันบ้างแล้ว

เล่าสู่กันฟังเฉยๆ นะครับ

18. Thep Modify

174
    0
    0
    อัพๆๆๆ อยู่ในช่วงสอบ เซ็งเลย แต่จะพยายามไปให้ได้ครับ อยากไปๆๆๆๆ

19. AKE_RACING

AKE_RACING New Member Member

27
    0
    0
    จะไปดูครับ

20. toedoe

604
    6
    18
    ถูกต้องครับ ขอบคุณพี่ป้อมที่เข้าใจครับ สนามนี้เรื่องค่าเข้าผมไม่ได้อะไรเลยทางสนามเป็นผู้เก็บครับ(แต่ถ้าจะเข้าฟรีจริงๆนะ ผมว่าต้องมาเช้าๆซัก7โมงคนเก็บเงินคงยังไม่มา และยังได้ดูลายสนามและซ่อมก่อนแต่เช้า:eek:) อยากให้มีงานดีๆเพื่อนๆพี่ๆก็ต้องช่วยผู้จัดด้วยนะครับ จะได้มีกำลังใจจัดต่อไป งานนี้จัดด้วยใจจริงๆเหนื่อยมากๆขอบอก และขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆที่ให้การสนับสนุนและติดตามครับ อยากเห็นวงการแข่งรถเป็นเรื่องที่ถูกต้อง

21. toedoe

604
    6
    18
    ตั้งใจสอบนะคับ อย่ามั่วทำรถจนไม่อ่านหนังสือล่ะ เรื่องเรียนมาก่อนเล่นที่หลัง (พูดดูดีมะ ตอนสมัยเรียนพี่ก็ไม่อ่านทำรถอย่างเดียว555)

22. mochio

mochio New Member Member

72
    1
    0
    รอบนี้ ขอมือใหม่ 100% จริงๆนะครับ ไม่เอาเทพปลอมตัวนะ กลัว

23. ae110setbo

ae110setbo New Member VIP

128
    4
    0
    งานโตท่าจะมัน เดี๋ยวจะเอาวีออสไปหมุนๆๆสักรอบ

24. wichettt

wichettt New Member Member

112
    0
    0
    เห็นมีโพสต์เรื่องค่าเข้าชม ค่าเช่าสนาม ค่าสมัคร
    ผมในฐานะ เป็นนักแข่ง และผู้จัดคนหนึ่งทางภาคเหนือ
    ตอบสั้น ๆ เลยครับ ไม่มี....ผู้จัดก็ไม่มีนักแข่งเกิดใหม่
    ผู้จัดขาดทุน รายการก็ถูกยุบ

ตั้งคำถามว่า ...ทำไม Gymkhana ถึงไม่มีคนจัด ก็เพราะว่า ขาดทุนครับ
    BFgoodrich เลิกสปอนเซอร์จัด ทาง Motortrack ก็ไม่สามารถจัดได้
    เพราะค่าใช้จ่ายสูง อย่างรายการแหลมบาลิฮายเนี่ยะ เป็นแสนครับ รายรับเพียงคันละ 300 บาท

เรามาดูต้นทุนการจัดงานดีกว่า
    ค่าเช่าซีคอนสแควร์ ราว 5-6 หมื่นบาท ส่วนที่อื่นไม่รู้ แต่ไม่น่าตำกว่า 8,000-10,000 บาท
    (ผมเช่าลานที่เชียงใหม่ลำพูน ค่าเช่าก็ 7,000-10,000 บาทแล้ว)
    ค่าเช่าไฟจับเวลา คุณบาน (กทม.) 10,000 บาท
    ค่าถ้วยรางวัลราว 4-5 พันบาท ประหยัดสุด 1-3 ก็ชุดละ 500 บาท
    ค่าแรงงานคน
    ค่าโสหุ้ยต่าง ๆ

ภาครายรับ
    ค่าสมัคร 300 บาท ต่อให้มีนักแข่ง 100 คน รายได้ทั้งงาน 30,000 บาท

ส่วนสปอนเซอร์ ...โดยส่วนมาเขาให้มาเป็นของรางวัลครับ เงินสด นั้นไม่ค่อยมี

สรุป..ค่าสมัครที่ผู้จัดวางไว้ 300-500 บาท กับค่าเข้า 100 บาท เมื่อเทียบกับเจ้าของสนามที่
    เขาลงทุนสร้างสนาม ถือว่าค่าสมัครถูก ค่าเข้าก็ถูกแล้วครับ

วงการมอเตอร์สปอร์ต เป็นวงการที่นักแข่งไม่รวย ก็ต้องมีเงินเรื่อย ๆ ครับ
    ยิ่งถ้าต้องการแรง โมรถ ก็ต้องมีหลาย ๆ ถังหน่อย ถึงจะแซง...นามสกุลเทพทั้งหลายได้

ขอฟันธง Gymkhana เป็นกีฬาที่ต้นทุนต่ำที่สุด ผมแข่ง Jazz มาทั้งปี เสียแค่ค่าน้ำมัน
    กับค่าสมัครเท่านั้น นอกนั้นไม่เคยโมเครื่องอะไรเลย

ฝากทิ้งท้ายอีกครั้งนะครับ...ถ้าไม่มีจุดเริ่มคือ ผู้จัด ก็จะไม่มีนักแข่ง

25. Thep Modify

174
    0
    0

เรียนปวดหัวมากกกกก ต้องผ่อนคลายยยย ดริฟเล่นได้มั๊ยคับพี่โต 555555

26. toedoe

604
    6
    18
    :cry::cry::cry::cry: ขอบคุณครับโดนใจผู้จัดจริงๆ

27. Aong-race-shop

671
    5
    18
    อิอิ

โดนใจอีกเสียงครับ ขอบคุณครับ

28. Aong-race-shop

671
    5
    18
    ขอบคุณครับ

ขอบคุณพี่ บ.ก.

29. jamesbond007

jamesbond007 New Member Member

42
    1
    0
    อยากไปๆ

30. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    จารย์ป้อมแกรู้ดีอยู่แล้วครับโต แกผ่านมาเยอะ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้