คำตอบเรื่องปัญหาการติดป้ายด้านข้างกันชน (จากเวปจราจรตาเพรช)

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย pop-ja, 31 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    สู้ๆครับ

2. JZA80 HKS

JZA80 HKS Member Privilege

173
    7
    18
    อย่าไปยอม ผิดก็คือผิด ไม่ผิด คือไม่ผิด

3. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    อยากจะเถียงเหมือนกัน
    กลัวว่ามันไม่ได้ข้อนี้เดี๋ยวแม่งเอาอันอื่นอะดิ

:mad:

แก้ไขล่าสุด: 31 มกราคม 2010
  4. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    บอกตรงๆยังกะโดนปล้นเลย

5. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    มารายงานผลครับ เมื่อเวลา 22.00 น ผมได้ขับผ่านเหตุการ์ณปกติครับผมขับรถชลอเพื่อให้ จนท. มองเห็นแบบสโลว์พร้อมกับเตรียมเอกสารที่ปริ้นไว้แนบท้ายมาแต่ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น จนท. ยิ้มแย้มและก็ปล่อยผ่านไป

แต่จากการที่ผมสังเกตุวันนี้อาจเป็นเพราะว่ามี น่าจะมีระดับรองผู้กำกับขึ้นไปยืนอยู่ที่ริมถนนด้วยซึ่งในแง่ระดับผู้ใต้บังคับบัญชาคงอาจไม่กล้าทำอะไรที่สุ่มเสี่ยงกับตัวเอง (ซึ่งเมื่อวานมีเจ้าหน้าที่ตอนโบกอยู่ประมาณ 3-4 คน แต่ผมอาจจะไม่เห็นนายตำรวจระดับผู้บังคับบัญชาก็ได้นะครับ)

ปล.ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ ส่วนตัวผมผมอยากให้ได้เป็นบรรทัดฐาน(ไม่ได้เก่งและหัวหมอนะครับ แต่มันจำเป็นเพราะว่าด่านนี้มันเป็นทางที่ยูเทริน์หน้าฐานทัพเพื่อจะเข้าดอนเมือง ครั้งจะให้ผมไปยูหน้าเจ้เล้งเพื่อหลบหลีกมันไม่ใช้นิสัยของผมผมชอบที่จะสู้กับความจริงกับยอมรับในสิ่งที่เราผิดสะมากกว่าเพราะหนีไปก็หนีไม่พ้นสักวันก็คงได้เจอกัน) ไฟล์ที่แนบมาอยากให้ปริ้นติดรถไว้เพื่อ จนท. เค้าจะอ้างได้ว่าการติดป้ายทะเบียนด้านข้างทำให้กล้อง CCTV มองไม่เห็นป้ายเราก็เอาไว้ไปยันได้เพราะว่า เดลินิวเค้าไปทำข่าวมาให้แล้วและก็เป็นข้อความที่ อัพเดทแล้วเมื่อวันที่ 31/01/2553 ครับ:D

http://www.dailynews.co.th/newstartpage/index.cfm?page=content&categoryId=354&contentID=44040

:D

6. RETRO SPEC

RETRO SPEC New Member Moderator VIP

854
    24
    0
    โดนกันถ้วนหน้า ของผมมันให้เหตุผล อย่างงี้ครับ ของเดิม มันอยู่ตรงกลางไม่ใช่เหรอ น้องไปเปลี่ยนเครื่อง ใส่อินเตอร์มา(นั้นแม่งรู้มาก) มันก็มีปัญหา สิ ช่องมันก็มีอยู่แค่นี้ จะไปแต่งทํามั้ย (อ้าวกรูผิดซะงั้น)ไม่รู้จะเถียงมันยัง พวกเล่นเดินวนรอบรถ เลย ผลสุดท้ายก็โดน ผมทิ้งท้าย ตอนออกจากด่านแค่ว่าพี่น่าจะไปวัดสายตานะ ผมว่าพี่ตาเขมากๆ แล้วผมก็เดินขึ้นรถออกมาเลย ส่งสัยต้องเอาไปแปะบ้างแล้ว ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ

7. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    แย่จริงๆกับตำรวจแบบนี้ . . มีอะไรอรุ่มอร่วยกันได้ก็นะให้บ้างเนาะ . .

เรื่องสำคัญๆอย่างอื่นมีเยอะแยะไม่ทำ รถติดทั่วกรุงก็น่าจะไปแก้ไปดูแลตรงนั้นบ้างก็ดี

8. cefiro-man

cefiro-man Member Member

561
    5
    18
  9. ปูเป้คุง

ปูเป้คุง Active Member VIP

1,057
    4
    38
    สิ้นเดือนแล้วอะดิคับ...........น้องๆๆรออยุ่คงหาไม่ทันมั้ง

ตั้งได้ทุกข้อหาอยุ่แล้ว......แล้วแต่กรู

ผมเจอทุกข้อหาแล้วคับ........

10. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83

สมควร ฮ่าๆๆๆ . . ! !

11. ชอบประโยคนี้มากๆครับ ยกนิ้วให้เลย

12. pop-ja

2,068
    235
    0
    เหตุผลเหมื่อนกันเลยครับ แต่ของผมเสริมเรื่องกล้อง CCTV ขึ้นมา เดี้ยววันนี้จะวิ่งเข้าด่านเดิมเพราะต้องผ่านทุกวันแล้วจะมารายงานผลอีกครั้งครับ:D

13. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0

ถ้าตำรวจอ้างว่า ป้ายทะเบียนเอียง ทำให้กล้องส่องไม่ถนัด

เราต้องบอกว่า ถ้าถ่ายรูปไม่ติดผมจ่ายค่าปรับเอง นี่ยังไม่ถ่าย

พี่รู้ได้ไงว่าถ่ายไม่ติด แล้วถ้ามันบอกว่าติดแผ่นป้ายทะเบียนไม่

ตรงตำแหน่ง เราก้อบอกว่า ไหนผมขอดู พรบ. ข้อที่ว่าด้วยเรื่อง

แผ่นป้ายทะเบียน หน่อยสิพี่ เพราะว่าเท่าที่ผมเคยเรียนมา เค้า

ไม่ได้เจาะจงว่าติดตรงไหนนะครับพี่ มันจะปล่อยเราเอง
    :D:D:D:D

14. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    หุหุ กำลังจะย้ายเลยไม่ย้ายดีก่าครับ ไม่อยากให้มันเรียกเดียวโดนหลายข้อหา ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับ

15. Purd_Prostreet2

Purd_Prostreet2 New Member Member

316
    20
    0
    อย่าไปยอมแม่งครับ เกลียดมากไอ้พวกตำรวจแบบนี้

16. m230

m230 Member Member

463
    12
    18

upppppp
    กันตก

:D:D:D:D:D

17. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    ถ้าขับไปด้วยกัน ผมว่าโดนซักครึ่งเว็บ

18. pop-ja

2,068
    235
    0
    มารายงานผลครับ วันนี้ผ่านประมาณ 23.00 น มีนายยืนตรวจอยู่ด้วยผลก็คือ ผมผ่านฉลุยไม่มีเกิดขึ้นครับ เดี้ยวอีกสองวันมารายงานต่อครับเพราะผ่านทุกวัน

19. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ด่านนี้ผ่านทุกวัน ไม่เคยโดนครับ

แต่ก็แปลกใจ วันก่อน สน.ทางด่วน 2 มาตั้งด่านวิภาได้ไง งง

20. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    อย่ายอมครับ หัวปิงปอง แบบนี้ รุ้มาก

21. pop-ja

2,068
    235
    0
    วันนี้โดนเรียกอีกแล้ว ขอดูบัตรผมก็หยิบออกมาไว้ในมือแล้ว จนท . ก็มาหยิบในรถแล้วก็ยืนดูบัตรและก็เดินไปดูป้ายทะเบียน(ผมคิดว่าน่าดูว่าป้ายผมปลอมไหมหรือว่าดันใส่เลขสวยเกินมาใส่อยู่ อิอิ )เสร็จแล้ว จนท.เค้าก็คืนผมแล้วก็บอกว่าขอบคุณครับ ผมก็ยิ้มรับและก็ออกจากด่านมา

ปล.ในส่วนตัวโดนเรียกแบบนี้ผมไม่เครียดเลยดีสะอีกถือว่าตรวจตาตามหน้าที่เพื่อมีคันอื่นที่ผิดกฎหมาย(เป็นกำลังใจให้ จนท.ที่ทำงานด้วยใจนะครับ) แต่ไม่ใช้เรียกแล้วเดินตรวจและก็จะหาข้อหาที่มันไม่ผิดที่มันกำกลึ่งในกฎหมายมารังแกคนหาเช้ากินค่ำครับ

22. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    แจ่มครับ

ด่านนี้ผมผ่านบ่อยมาก เข้าด่านนี้ต้องตบไฟสูงทุกครั้งเพราะเป็นไฟซีนอน (ไฟสูงฮาโลเจน)

ปล.ถ้าจำไม่ผิด รถพี่ทะเบียนเลขโฟร์ใช่มั้ยครับ เหมือนเคยเจอที่ฟิวเจอร์ฯครั้งนึง ซักพักใหญ่ๆแล้ว:cool:

23. pop-ja

2,068
    235
    0
    ไม่ถึงโฟร์ครับ แค่ตองเอง มาฟิวถ้ามาเดินข้างบนก็แวะมาคุยกันได้นะน้อง :D

24. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    มาแชร์ประสบการณ์ครับ ป้ายพับจริงๆมันผิดเพราะเค้าบอกว่าพอวิ่งแล้วมันจะพับเข้าไปทำให้มองทะเบียนไม่เห็น
    แต่ผมเองเคยโดนเรียกเพราะ ตอนนั้นเอาทะเบียนไป ซ่อม แล้วยังไม่ได้ เลยไม่ได้ใส่ป้ายหลัง
    ผมเลยถือโอกาสถาม เค้าบอกว่าป้ายทะเบียนแบบพับ ถ้าติดแล้ว ตำรวจดูว่า มันเป็นเจตนาที่จะทำให้มองทะเบียนไม่ชัดก้อโดนครับ

เพราะฉะนั้นอยู่ที่เจตนาครับ อย่างของผมด้านหน้าใส่เพราะย้ายป้ายมาติดด้านข้าง ถ้าไม่ใส่ ป้ายจะเอียงลงพื้น มองไม่เห็นหนักเข้าไปอีก
    เคยอธิบายแบบนี้ให้ตำรวจฟัง ว่าเราติดเพราะมันทำให้เห้นทะเบียนได้ชัดเจนขึ้น เค้าก็ปล่อยนะครับ

เวลาเจอตำรวจพยายามสุภาพเข้าไว้ บางทีขอดีๆเค้าก็ให้ครับ

25. pop-ja

2,068
    235
    0
    ป้ายพับมันผิดจริงๆๆครับ ผมยังไม่ได้ใส่ตั้งนานแล้วแต่ไอ้ป้ายของผมนี้สิไม่พับแถมยังยิงซิลิโคนติดกันชนเลย เลยจะโดนข้อหาไม่ติดตรงกลางรถนะครับ:D แต่ก็อย่างที่คุณบอกพูดดีๆๆกับ จนท.ไว้เก้าสิบเปอร์เซ็นผมเจอแต่คนดีเข้าใจประชาชนครับแค่สิบเปอร์เซ็นที่เวลาฟังแล้วเหมื่อนเราไปเป็นโจรมา อิอิ:D

26. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ผมเถียงถึงที่สุดอ่ะครับ
    ไม่ผิดอย่าไปยอม

27. pop-ja

2,068
    235
    0
    หลังจากห่างหายไปนานวันนี้จะโดนอีกข้อหาครับ "ข้อหาไม่มีไฟเก๋ง" จนท.แจ้งว่าเป็นส่วนควบทำให้รถไม่สมบูรณ์แล้วก็ขอใบขับขี่กับสำเนารถ ผมให้และผมก็แย้งไปว่าใน พรบ.ไม่มีเขียนนะพี่ว่าไฟเก๋งไม่มีผิดกฏหมาย (เงียบครับเถียงผมไม่ออก)และผมก็พูดต่อไปว่าไอ้กฎหมายเนี้ยส่วนควบที่พี่ว่าเนี้ยถ้าส่วนไหนเสียและไม่ทำให้ผิดต่อวิสัยทัศน์ในการขับขี่หรือเป็นที่เดือดร้อนแก่ผู้อื่นไม่ถือว่าผิดกฎหมาย(คราวนี้พี่แกอึ่งหนักเลย) และก้เริ่มปฎิบัติการณ์....... ครับเดินวนรอบรถวนที่ก็เปิดสำเนารถผมที่ผมก็นั้งในรถฟังเพลงไปเพราะเราบริสุทธิ์ใจและในที่สุดก็คืนบัตรกับสำเนารถผมมาโดนไม่พูดอะไรผมก็ออกจากด่านมาสงบ(เวลา 02.30 น นะครับ)

28. kibrain

kibrain New Member Member

57
    1
    0
    ผมก็เคยเจอแบบนี้ เถียงชนะ มันปล่อย มันบอกว่าหัวหมอนี่

แต่......

เจอมันดักเกือบทุกวันเรียกรถเราค้นทุกรอบ เจอตำรวจเล่นแง่กลับ เซ็งเลย

29. pop-ja

2,068
    235
    0
    5555 ตำรวจเค้าเฮี้ยดีครับ วันนี้ก็เจอไอ้เจ้าเก่าที่บอกว่าไฟเก๋งไม่มีผิดกฎหมาย มันถามว่า(เป็นครั้งเรกเลยนะที่เรียกว่ามัน)โดนเรียกทุกวัรนไม่เบื่อหรือไงผมก็ถามกลับไปว่าแล้วที่เรียกทุกวันพี่ไม่เบื่อหรือไงมันบอกมาว่าให้ผมไปเปลี่ยนไฟหน้า(ผมก็เลยโมโห เฮี้ยแมร่งครั้งที่ลแวจะจับหรูเรื่ปงไฟเก๋งวันนี้มาบอกว่าไฟหน้าต่อ) ผมเลยย้อนถามกลับไปว่าไฟหน้าผมมันผิดยังไงมันบอกว่าไฟหน้ารถผมไม่เหมื่อนรถแท๊กซี่คือผมใส่ซีน๊อตผมเลยตะโกนออกไปดังๆๆใฟ้แมร่งมองทั้งด่านเลยว่าถ้าไฟผมผิดนะรถเบนซ์รถอีซุซุทำไมพี่ไม่เรียกแล้ว มันก็บอกว่าผมเรียกทุกคันผมเลยแย้งไปว่าพี่แล้วตาม พรบ.ไม่ถึง 10000K ก็ไม่ผิดนะมันไม่ได้แย้งตาใครมันอวดฉลาดเลยว่าเค้าไม่ได้นับตามจำนวน K เค้านับที่วัตเค้าห้ามเกิน 50 วัต ผมเลยแย้งขึ้นไปลเยว่าไฟรถผมเนี้ย แค่ 35 วัตไม่ถึง 50 วัตและผมก็ย้อนกลับไปเลยรถผมนะลงเล่มหมดแล้วถ้ารถผมผิดนะนายทะเบียนขนส่งเค้าไม่ลงเล่มให้ผมหรอ มันเลยย้อนผมมาว่าที่ขนส่งนะเค้าตรวจแค่ไฟหน้ารถติดไหมไฟเลี้ยวติดไหม ควันดำไหม แตรดังไหม ผมเลยย้อนไปเลยว่าถูกพี่นั้นมันรถบ้านๆๆเค้าตรวจอย่างนั้นอยู่แล้วแต่นี้รถแต่งนะพี่เค้าไปถ้าไม่ผ่านเค้าคงไม่ให้ออกมาหาต่อภาษีได้ด้วยแล้วตามกฎหมายเลยเนี้ยถ้านายทะเบียนขนส่งเค้าตรวจผ่านละลงเล่มไว้เลยเนี้ยถือว่าถูกกฎหมายตำรวจจะแจ้งว่าผิดก็ไม่ได้กฎหมายผมก็เรียนมา แล้วมันก็พูดไม่ออกแล้วมันก็บอกว่ารถผมอันตรายเพราะใช้ก๊าช(ดูความเฮี้ยแมร่ง)ผมเลยบอกไปว่าผมแจ้งลงเล่มไว้แล้วมันเลยบอกว่างั้นไปเถอะ และก็เป็นครั้งแรกเลยที่โมโหโคตรๆๆปรับบูทไปบาร์สองออกสุดยันสามเกียร์ ถ้าครั้งหน้ายังเจอมันอีกครั้งคงจะอัดเสียงไว้สักกะหน่อยแล้ว

ปล.ใครผ่านด่านหน้าฐานทัพอากาศดอนเมืองระวังหน่อยนะครับตำรวจดีเยอะมากครับบางท่านเรียกผมว่าลูกจะไปไหนถามอย่างดี มีแต่ 2 ....ไม่รู้ว่าจะเรียกว่าอะไร มาถึงแมร่งบอกทันที่ว่ากรูผิดโน่นผิดนี้

30. teerapong001

teerapong001 Member Member

214
    20
    18
    ป๊อปด่านนี้ถ้าตั้งต้องมี ทหารตรวจร่วมกับตำรวจนะ ถ้าไม่มีทหารอากาศมาตรวจด้วย ตำรวจตั้งไม่ได้นะ เพื่อพ่อบอกมาเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้