อยาก Burn

การสนทนาใน 'Motorsport Forum' เริ่มโดย สุรเชษฐ์ กิมจีน, 1 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
    รถขับหลังจะต้องติดอุปกรณ์อะไรบ้างในการ Burn
    และราคาเท่าไร

1. GT_911

GT_911 New Member Member

90
    5
    0
    ไม่ต้องติดก็ทำได้ครับ ถ้าครัชอยู่ในสภาพปกติ

2. Aong-race-shop

Aong-race-shop Legend (R.I.P.)

671
    5
    18
    แล้วทำยังไงคับ

3. Drift Entertainment

Drift Entertainment New Member Moderator

1,131
    18
    0
    1. ปลายเท้าขวาเหยียบ เบรค
    ส้นเท้าขวาเหยียบ คันเร่ง
    เท้าซ้ายดีด ครัช และส้นเท้าขวาเหยียบ คันเร่ง เหมือนออกตัวเร็ว
    แต่ปลายเท้าขวาต้องเหยียบ เบรค 80%
    (รถขับหลัง เวลาเหยียบ เบรค, ผ้าเบรคหน้าจะจับมากกว่าผ้าเบรคหลัง ฉะนั้น เบรคหลังจะคลายทําให้ล้อหมุนได้ โดยที่ล้อหน้าล๊อค)

หรือ

2. ขวา คันเร่ง
    ซ้าย ครัช
    เท้าซ้ายดีดครัช แล้วเอาเท้าซ้ายแตะเบรค 80% แล้วเท้าขวาก็เร่งไปเรื่อยๆ
    ออกตัวล้อฟรีแบบทั่วไป (แต่ต้องเร็วถ้าจะทําวิธีนี้)

ฝึกทําบนถนนเปียก จะง่ายกว่า ลองดูกันนะครับ

4. Power_RaceTec.

Power_RaceTec. New Member Member

1
    0
    0
    แล้วเกียร์ auto ทำยังครับ เจไม่โบครับ

ขอบคุณครับ

5. #KAENG F.D.L.#

#KAENG F.D.L.# New Member Member

148
    3
    0
    เกียร์ auto ก็
    1.เท้าซ้าย เหยียบ เบรค
    2เท้าขวาเหยียบ คันเร่ง

6. jirayu

jirayu New Member Member

252
    10
    0
    อย่าทำเลย .......... รถไม่ได้แต่งอ่ะไรอย่าทำ พังเอาง่ายๆ

7. เปลืองคลัทช์

8. ไปburnกันหรือยัง

9. RUTHLESS 13

RUTHLESS 13 New Member Member

182
    5
    0
    แคมรี่ทำได้มะล้อหน้าอีกตั้งหาก

10. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    ล้อหน้าคงยากอ่ะครับ หรือไม่งั้นก็ลองดึงเบรคมือ ไม่รู้ได้ผลรึเปลา

11. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    ใช่ๆๆ

12. * B | i n l< l< _

* B | i n l< l< _ New Member Member

230
    1
    0
    ขับหน้าก้อพอทำได้งับบ

เข้า N ดึงเบรกมือสุดๆ เหยีบเบรก เผื่อตั้งสายเบกมือไว้สูง กดคันเร่งลงไป เเล้วทีนี้กะเเทกเกียไปที่2 หรือD ถ้าจาไห้รถฟรี ก้อเอาเบรกมือลง ปล่อยเบรก ก้อฟรี ละ

เเต่ เเนะนำ อย่าทำเลย เกียพังมาเเล้วอะ

มีเเต่บรรลัยอะ

13. คัมรี่รุ่นเดียวกะที่บ้านเลยอะ เคยแต่ ออกตัวให้ เอี๊ยด อ๊าด เอง ไม่กล้า เข้า N แล้วกดคันเร่ง แล้วพลักเกีย ลงมา D กัวจะพัง ถ้าอยากทำก็ลองดู ผมว่าไม่ดีเท่าไหร่แน่ อะ

แล้วก็เคยกดเบรคมือ แล้วออกตัว ให้ เอี๊ยดๆๆ โดยแตะเบรคไว้เบาๆๆ แล้วกดคันเร่ง ให้รอบขึ้น แล้วรีบปล่อย เบรคทันที มันก็ เอี๊ยดอ๊าด ได้ อิอิ มันก็คล้ายๆๆเบริน แต่ รถมันจะวิ่งไปด้วย อะ ดึงเบรคมือหลัง รถมันไม่หยุดอะพวกขับหน้า สรุป ผมก็เบรินล้อหน้าไม่ได้อะ auto ด้วย ได้แค่ ออกตัว เอี๊ยดๆๆเอง

ส่วนกระบะผม มันมีโซลินอยเบริน ยางสำหรับไปวิ่ง สนามโดยเฉพาะเบิรนได้สบายๆๆๆสับ2ต่อ ควันยิ่งเอยะ แต่ต้องทำเร็วๆๆ อิอิ

14. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    เดี่ยว คลัช ลืน คลัชไหม้แบบผมครับไม่คุมครับ

15. z350

z350 New Member Member

110
    0
    0
    แบบขับหน้านะคับ

ย้ำเบรค 3-4 รอบ
    ดึงเบรคมือไห้แน่นที่สุด
    เหยียบคลัช
    เข้าเกียร์1
    เร่งเครื่อง3000-4500รอบ
    ลองค่อยๆปล่อยคลัชก่อน
    ถ้ารถไม่พุ่งไปข้างหน้าก้อปล่อยคลัชไห้หมดเลย อ่ะนะ
    ถ้ารถมันไปข้างหน้าโดยที่ล้อหลังไม่ล็อคแสดงว่า เบรคมือไม่อยู่
    ถ้ารถไปข้างหน้าแบบล้อหลังล็อคแสดงว่ายางหน้ามันหนึบ
    หรือน้ำหนักรถมันกดที่ด้านหน้ามากๆ เช่นพวกหน้าทิ่มอ่ะ

ทำที่พื้นยางมะตอยนะคับ
    คอนกรีดทำยากมากจากการที่ลองมา
    กลัวรถพังเลยอ่ะทำบนคอนกรีตอ่ะ
    มากกว่าด้านหลังเยอะ
    ขับหลัง Autoเคยลองทำดูเหมือนกันทำง่ายมากๆ ไม่รู้ว่าเป็นวิธีที่ถูกอะป่าว

เท้าซ้ายเหยียบเบรคให้มิด แล้วเข้าเกียร์
    ใช้เท้าขวาเดินคันเร่งให้มิด เร่งๆผ่อนๆ.........ซักพักควันท่วมปั๊ม

ลำบากหน่อยนะคับเกียร์ ออโต้
    คล้ายๆกะที่ผมตอบไปอ่ะคับ
    ดึงเบรกมือเส็ด
    ก้อเข้าเกียร n
    เร่งไปที่3000-4500 รอบ หรือมากกว่านั้น
    โยกเกียรลงมาที่ D
    แล้วเร่งส่งเลยคับ
    ไม่รู้ไช้ได้กับ ทุกคันป่าวนะ
    แต่ถ้ารถหน้าเบาๆ

เครื่อง100แรงม้าขึ้นไปทำได้แน่นอนคับ
    เคยลองทำดูเล่นๆครับ ขับหลังนะ ใช้ปลายเท้าแตะเบรค ไม่ต้องลึกมากแล้วใช้ส้นเท้าเหยียบคันเร่งเอา
    เพราะเบรคหน้ามันจับกว่าเบรคหลัง แต่ต้องค่อยๆตอดคันเร่งนะครับ ถ้าเหยียบค้างมันจะเลื่อน
    แล้วให้เพื่อนเอาน้ำราดล้อเหมือนรถแดรกเลย 555 ควันท่วม ลองทำครั้งเดียวเลิกเลย ไม่เอาอีกแล้ว เปลือง
    เท่าที่ลองดูๆก็หมดแล้วนี่นา.........

แต่มีวิธีใช้สวิทช์ล็อคเบิร์นอย่างถูกวิธีมาฝาก....
    ก่อนอื่นขอเล่าถึงหลักการทำงานของมันก่อน....
    คือเมื่อเราเหยียบเบรคน้ำมันจะถูกส่งไปยังล้อทั้ง 4
    พอเราปล่อยเบรคน้ำมันจะไหลกลับไปยังกระป๋องทำให้เบรคคลายตัว
    แต่ตัวล๊อคเบิร์นหรือที่ฝรั่งเค้าเรียกกันว่า Roll Control จะทำงานโดยเมื่อเรากดสวิทช์มันจะไปขวางทางน้ำมันเบรคไม่ให้ไหลกลับกระป๋อง ทำให้เบรคในจุดนั้นทำงานอยู่
    โดยสามารถติดตั้งให้ล๊อคล้อหน้าหรือหลังก็ได้
    ส่วนวิธีใช้อย่างถูกต้องนั้นคือ ให้เรากดสวิทช์ก่อนแล้วค่อยย้ำเบรค(บางคนจะย้ำก่อนแล้วค่อยกดซึ่งผมว่ามันผิดเพราะโซลินอยด์มันเป็น วันเวย์ คือไหลเข้าได้แต่ไหลกลับไม่ได้เมื่อกดสวิทช์) แล้วเบรคจะค่อยๆแข็งขึ้นเรื่อยๆ จนเหยียบไม่ไหวก็ทำการเบิลเครื่อง 3500-4500 แล้วแต่รถ แล้วปล่อยคลัทช์อย่างรวดเร็ว ล้อก็จะหมุนพยายามเลี้ยงรอบเครื่องไว้ประมาณ 3500-4500 ไม่ควรสูงไปกว่านี้ และไม่จำเป็นที่จะต้องเบิลจนเวสเกทยก
    มันจะโหมเครื่องมากเกินไป.......

ส่วนการเบิร์นโดยใช้เท้าไขว้ทั้งเบรคและคันเร่งหรือ Cross Burn ผมไม่แนะนำนะครับเพราะเบรคหลังยังทำงานอยู่จะเปลืองคลัทช์มากๆเลยครับ

16. poptaeiiiii

poptaeiiiii New Member Member

17
    0
    1
    เข้าเกียร1เหมือนพร้อมจะออกตัวแล้วก็ปล่อยครัชแบบเต็มๆใส่เต็มๆเลย55555555เอาลองดูนะ

17. WANT_E_D

WANT_E_D New Member Member

96
    0
    0
    ทำเครื่องให้แรงก่อน เดี๋ยวก็มีวิธีเองหละ......

18. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    จริงๆๆๆ

19. nutter

nutter New Member Member

129
    4
    0
    รถมันเลื่อนไปข้างหน้าครับแต่ช้าๆ

20. ae/tt140

ae/tt140 New Member Member

7
    0
    0
  21. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ระวังเกียร์พังเน้อ

22. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    ว้าว ออโต้ ขับหลัง เบิร์นได้ด้วย เพิ่งรู้นะเนี๊ย

23. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ออโต้ไม่แนะให้ทำเสี่ยงเกียร์พัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้