New Altis ... ถ้าอยากได้ 220 ม้า + ลงอะไรได้บ้าง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Adrenaline, 30 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ผมว่าทางด้านบนเค้าน่าจะพยายามพูดว่า 2ZZ ถ้าไม่ลากรอบ ตัวเครื่องมันก็ไม่ได้โชว์พละกำลังออกมามากอย่างที่คิดไว้คับ เมื่อนำมาใช้งานบนถนนจะขับไม่สนุก น่าจะทำนองนั้นคับ คือเหมือนว่า ถ้าเทียบกับ 3S เทอร์โบแล้ว ตัวนี้จัขับสนุกกว่าคับ

ส่วนไส้ในของ 2ZZ ก็จะมีตามด้านล่างคับ

ลูกสูบมีของ Wiseco
    ก้านสูบมีของ Crower กับ Pauter เลือกเอาแล้วแต่ชอบคับ
    ข้อถอดมาแล้วเอาไป Balance ใหม่ก็พอมั้งคับ ไม่น่าจะต้องเล่นของแต่ง
    ค่าเสียหายสำหรับไส้ในด้านบนน่าจะราวๆ 5 กว่าๆคับ ยี่ห้ออื่นไม่ค่อยเห็นทำของ 2ZZ คับก็น่าจะมีของตามด้านบนที่บอก

ขอให้โชคดีคับ

2. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    Turbo ไปได้ไกลกว่า Na
    ถ้าจะแรง มันต้องมีแปลงกันบ้าง ทำใจ

เอาใจช่วยนะครับ ++++

3. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    2เจครับ ระเบิดรถทำขับหลัง

4. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    มีคนเคยทำ วางJZในCoronaตัวขับหน้า แปลงมาขับหลัง

คนทำว่าบ้าแล้ว คนซื้อยิ่งบ้ากว่า(เพื่อนผมเอง)ขับได้2-3เดือน ตะเข็บฉีกเกือบทั้งคัน

5. mr.wat

mr.wat New Member Member

991
    9
    0
    ความเห็นส่วนตัว.... งบขนาดนี้ โมฯ เครื่อง , เกียร์ เดิมดีกว่า จะ NA หรือ turbo ก็แล้วแต่ชอบ ของแบบนี้มันแรงตามเงินในกระเป๋า ม้าน้อยแต่พอดีกับบอดี้ ลงพื้นให้ได้ครบทุกตัว รถคอนโทรลง่าย ดีกว่า ไปแปลงนู้นแปลงนี่ บาลานซ์ไม่ดีก็วิ่งไม่ตรง ฟรีทิ้งหมด คอนโทรลยาก พอจะทำกลับมาเหมือนเดิมก็ยุ่งไปใหญ่ .....ลองหาข้อมูลดูเย่อะๆ ก่อนตัดสินใจ ขอให้โชคดีครับ

6. zaji

zaji New Member Member

35
    1
    0
    ไหนๆถ้าจะทำเห็นด้วยกับ 2zzคับเครื่องสดกว่า n/a ระดับนี้ไม่ขี้เหร่นะครับ สนุกเลยและ

ปล.อยากจะเตือนเรื่องหลังการวางด้วยนะครับ เช่น อะไหล่ ซ่อม จิปาถะ อาจจะทำให้แฟนพี่สงสัยทำไมรถเสียบ่อย ^^

7. Sakurabong

Sakurabong New Member Member

34
    1
    0
    อิอิ

ใช้ครับสวนตัวผมก็ไม่ได้ดูถูก n/a แต่หย่างไดครับ แต่จะให้มาลากรอบขณะที่แฟนเจ้าของกระทู้นั่งอยูยังไงก้ต้องผิดปกติครับ 2zz ถ้า ยังไม่ถึง ช่วง L เปิดมันก็คงไม่ต่างจากเครื่อง 1zz หรือ 3zz สักเท่าไรอะครับ

เพราะเจ้าของกระทู้ต้องการขับสบายๆๆผมว่า ก็เครื่องเดิมเซ็ทโบ หรือไม่ก็ 3s น่าจะตอบโจทย์ได้มากกว่าครับกดคันเร่งเบาๆๆ ให้บูสมาก็ ไล่คันอื่นทันแล้วครับ ถ้า2zz ลาก 8000 ทุกเกียร์ กว่าจะถึง เกียร์ 4 ผมว่าอาจจะมี กล่องตบ เห้ยเมียตัด ก่อนแน่ๆๆ ครับ

ต้องขอโทดด้วยที่ทำให้สะอึกครับ แต่ 2zz ในบอดี้ altis ก็คงมี่แต่พี่อะมั่งครับที่วิ่งสุดแล้ว...อิอิ

8. ch_opas

ch_opas New Member Member

559
    6
    0

เอ่อ ..... ขออนุยาดเป็นอีกความเห็นนึงนะคับ

มีงบประมาณะ 15 + - ผมว่าหารถใหม่อีกคันจะดีกว่านะคับ ทำไปเลย

เก็บรถบ้านไว้อีกซักคัน เอาไว้เดินทาง เมียใช้ได้ แอร์เย็น เพลงเพราะ ประหยัด ๆ

ที่กล่าวมาเพราะผมมีรถคันเดียว แล้ววางเครื่องข้ามพันธ์ ลำบากคับ มีเรื่องงานเข้าจุก ๆ จิก ๆ ตลอด

จนเด๋วนี้ต้องกู้ตังหารถเดิม ๆ มาใช้อีกคัน ไม่ไหว ลูก-เมียลำแบก

แต่ถามให้ขายคันเดิม .... ไม่ขาย ทำมาตั้งเยอะ เรารักของเรา ขายไปยังไงก้อไม่คุ้ม เก็บไว้ดีกว่า

ยังไงขอเอาใจช่วยครับ ..... สู้ ๆ

9. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
    เห็นด้วยอย่างยิ่ง

10. Robin

1,612
    45
    0
    ขอโทษที่ทำให้เข้าใจผิดนะคับ แต่ที่ผมเข้ามาตอบ ลองอ่านดีๆนะคับ ผมไม่ได้แนะนำให้ไปเล่น 2ZZ เลยคับ เพราะผมรู้และเข้าใจดีว่าเครื่องตัวนี้ ถ้าจะแสดงพลังของมันออกมามันจะต้องลากรอบสูงๆ แล้วเจ้าของกระทู้คงไม่ชอบแน่ๆ ยิ่งต้องใช้งานทุกวันแล้วด้วยยิ่งไม่เหมาะสมคับ (ผมรู้ดีคับว่าเครื่องตัวนี้มี character ยังไง) ผมยังแนะนำให้เจ้าของกระทู้ทำเครื่องเดิม set โบ แล้วเปลี่ยนลูกก้านด้วยซ้ำคับ แต่ที่ผมตอบด้านบน ผมตอบให้กับอีกท่านนึงที่เค้ามาตอบต่อจากความเห็นของคุณในหน้าที่ 2 คับที่เค้ามาโพสทำนองว่า 2ZZ มันก็ไม่ธรรมดาอารายทำนองนั้นคับ ลองกลับไปอ่านดีๆนะคับ

แล้วที่ผมมาแนะนำเพิ่มเติมในเรื่องของไส้ในของ 2zz นั้นเพื่อให้เป็นตัวเลือกแก่เจ้าของกระทู้เผื่อว่าเค้าจะเล่น 2zz จะได้รู้ว่าลูกก้านมีของยี่ห้อไหนบ้างคับ เนื่องจากของเครื่องตัวนี้ ไส้ในของเมกามีให้เลือกเล่นไม่เยอะคับ

คุณไม่มีความจำเป็นต้องมาประชดประชันผมด้วยประโยคสุดท้ายที่กล่าวมาด้านบนคับ เพราะผมไม่ได้แนะนำ 2ZZ ตั้งแต่ต้นด้วยซ้ำ เพราะผมเข้าใจถึงปัจจัยต่างๆของเครื่องตัวนี้ดีคับ ขอให้ลองกลับไปอ่านกระทู้ที่ผมโพสมาดีๆคับ แล้วคุณจะเข้าใจ

11. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ถ้าจะ เล่นกับเทอร์โบ ทำไส้ เกรง ว่า งบ 1.5 แสน จะ ไม่พอ

มีประสบการณ์ จากการทำ vtec เทอร์โบ เลยรู้ ว่า ถ้าทำใส้ให้รับบูสได้เยอะ ๆ + ชุดเทอร์โบ + กล่อง ระบบต่างๆ

1.5 แสน ไม่พอครับ

---------- Post added at 05:08:57 ---------- Previous post was at 05:08:42 ----------

ถ้าจะ เล่นกับเทอร์โบ ทำไส้ เกรง ว่า งบ 1.5 แสน จะ ไม่พอ

มีประสบการณ์ จากการทำ vtec เทอร์โบ เลยรู้ ว่า ถ้าทำใส้ให้รับบูสได้เยอะ ๆ + ชุดเทอร์โบ + กล่อง ระบบต่างๆ

1.5 แสน ไม่พอครับ

12. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38

ตามนั้นครับจูนเนอรนะก็มาตอบแล้ว ผมก็ตามนั้นอะครับเครื่องเดิมๆเซทโบ ถ้าเอาให้จบวิ่งเนียนๆ แสนห้านี้ลำบากครับ ถามว่าจบได้ไหมมานก็จบได้ครับ แต่มันจะไม่เนียน ได้บูสอย่างมากก็0.5-0.7 เกินบาร์ไปแล้วก้านกระจุยลกเดียว ปล.ที่ผมรู้เพราะน้องชายผมหมดมาเยอะกับna ในอัลติส สรุปสุดท้ายมันวาง3s nono แอร สบายตัวไปละครับ :)

13. ball171

ball171 New Member Member

112
    6
    0
    เสร็จแล้วอย่า ลืม เอามาให้ชมด้วยนะคับๆๆๆๆ

14. Sakurabong

Sakurabong New Member Member

34
    1
    0

พี่ๆๆ เข้าใจผิดแล้วเดียวผม pm ไปแทนนะพี่นะ

Robin ถูกใจสิ่งนี้
  15. Robin

1,612
    45
    0
    ได้รับ PM แล้วคับ แล้วก็เข้าใจตรงกันแล้วคับ ต้องขอโทษด้วยคับที่ตอนตอบกระทู้อาจจะพูดไม่ดีไปบ้าง ขอบคุณคับสำหรับคำชี้แจงคับ :) :) :)

16. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    คนไทยด้วยกันใจเย็นๆครับ บางทีเวลาสื่อสารอาจจะเข้าใจคลาดเคลื่อนกันไปบ้าง

17. dekphoram

dekphoram New Member Member

179
    0
    0
    น่าติดตามครับ

18. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    เชียร์ 2zz +ซุป ครับ

19. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    ติดตามต่อไป เหมือนดูหนังซีรี่เลยครับ

ยังงัยเอาใจช่วยนะครับ ขอให้สมดังหวังครับ

20. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    เข้ามาติดตามอีกคนครับ

21. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    ผม ว่านะ 2zz ขับสนุกพอได้ แต่ถ้า วิ่งไล่เก็บคนอืนในบออัลติส ยาก นะผมว่า

22. yuth588

yuth588 New Member Member

8
    0
    0
    รถผมเองครับลองดูครับ http://www.newaltisclub.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=6419

นิวอัลติส1.6ssi เซ็ทโบ TD04 เปลี่ยนลูกสูบ CP ก้านสูบ Pautor บูส1.2 บาร์ ชนเกียร์ 6 สปีด 2zz พ่วงกล่อง F- con v-pro 3.1 แต่ยังไม่เคยวัดม้านะครับ ออกตัวเกียร์1 กับเกียร์ 2 ล้อยังฟรีทิ้งเลยครับ
    เท่าที่เคยลองก็มีล่าสุดเจอกับ เบ๊นซ์ Slk ขอบอกว่าสู้ได้แบบสบายๆ ครับ
    แล้วก็เคยเจอกับ Mrs แต่ไม่รู้ว่าใช่ 3s GTE หรือเปล่า ตอนนั้นเกียร์ออโต้ บูทอยู่ 0.5 บาร์ ก็ตามตูดเค้าได้นะครับ

23. Honda-Twincams

Honda-Twincams New Member Member

100
    4
    0
    เห็นด้วยกับความคิดเห็นนี้ครับ K20A ฝาแดงนี่จัดครับ แต่ก็อย่างที่ว่า โอกาสจะเจอ FD วาง K20A แดง น้อยมากครับ เรียกว่านับคันได้เลย แต่FD2 กับ Mugen RR พอมีอยู่นะครับ ร้านล้างรถแถวเรียบด่วนอะมีทั้งคู่ที่กล่าวมาเลยครับ สวยจริงๆๆ ของแท้ด้วยเนี่ยซิ

24. PG.205-NOXIOUS

PG.205-NOXIOUS New Member Member

53
    0
    0
    2zz ประหยัดน้ำมัน + แรงในรอบสูง แต่บอดี้หนักๆ น่าจะวาง 3s ดีกว่า ใช้แรงบิดมาช่วย ขับสบายดีครับ ขับต่างจังหวัดเร่งแซงแบบไม่ต้องเชนเกียร์ลง ไม่เหมือน 2zz ที่ต้องเชนลงมาเพื่อเรียกแรงบิดครับ

25. T_13

T_13 New Member Member

5
    0
    0
    ผม ว่า ฉีด ไน ตรัส ดี กว่า คับ .......ใช้ กล่อง เอฟคอน 3.3 คุม ไม่ ต้อง กลัว พัง ฉีด อัติโนมัติ จะขับแบบ ธรรมดา ก็ ได้ อยาก แรด ก็ เปิด ไนตรัส .......แฟน ขับ ก็ ไม่ รู้

อยาก เลิก เล่น ขาย ต่อ ก็ ไม่ ขาด ทุน เท่า ไหล่ .......เป็น อีก ทาง เลือก ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้