ราตรีสวัสดิ์

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย FFw, 25 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    อย่าลืม หน่วยเฉพาะกิจในพื้นที่ นราธิวาส ด้วยนะครับ :D
    ว่าแต่ ข้อความข้างบนเหมือนเคยมาอยู่เลย ผมกินไข่พะโล้วันเว้นวันครับ เพราะเป็นอาหารที่กลางที่สุดที่ทานได้ทั้งไทยพุทธ และ ไทยมุสลิม วันนี้ไข่ต้ม พรุ่งนี้ไข่ดาว มะรืนไข่เจียว กินไก่กันจน เป็นเก๊ากันตั้งแต่อายุยังไม่ ๔๐ :cry:

2. cefiro-man

cefiro-man Member Member

561
    5
    18
    จะร้องไห้ครับ

3. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0

ผง ห้าม เลือด นี่ เป็น แบบ ผง เหลือง ๆ ป่าว อะคะ . . . คือ ที่ บ้าน เคย มี เคส ต้อง คอย ทำ แผล ทุก วัน . . . เคย ใช้ เป็น กระ ปุก เล็ก ๆ เหมือน แป้ง ฝุ่น . . แต่ ใส่ แล้ว ดู เหมือน จะ ทำ ให้ เลือด ออก เยอะ กว่า เดิม . . ก็ เลย ใช้ แค่ ครั้ง สอง ครั้ง เลย เลิกใช้ ไป . . -*---

4. Due_EG

Due_EG New Member Member

4,053
    14
    0
    ผมชอบเพลงนี้มากๆ ความหมายดีมากๆ....

5. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    สีของผง ผมก็ไม่แน่ใจครับ เพราะมองไม่ทัน แต่ การใช้งานก็คือ ฉีกซองแล้วโรยที่ปากแผลใช้ผ้าพันแผล ( First Aid ) กดสักครู่เลือดก็จะแข็งตัวแล้วก็หยุดไหลครับ ที่ผ่านมา ผมใช้กับลูกน้อง แล้วทำให้รอดตายจากการสูญเสียเลือดได้ ๒ รายครับ แต่อีกรายสะเก็ดระเบิดพุ่งเข้าตรงซอกคอตัดก้านสมองเลยไม่สามารถช่วยชีวิตได้ :cry:

6. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    กระทู้มีสาระสนับสนุนครับ

7. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0

T____T อาจจะ คน ละ ตัว กับ ที่ บ้าน ใช้ . . แต่ อาจจะ มี คุณสมบัติ คล้าย ๆ กัน
    หรือ เรา ใส่ ไม่ ถูก วิ ธี ก็ ไม่ รู้ อะคะ -*-- . .

8. FFw

FFw New Member Member

676
    8
    0
    ผงห้ามเลือดยี่ห้อนี้หรือเปล่าครับ ถ้ายี่ห้อนี้ในไทยผมหาที่จำหน่ายได้แล้วครับ ราคาค่อนข้างสูงเหมือนกัน ซองละสองพันกว่าบาท ใช้ได้ครั้งเดียวครับ(แต่ถ้าเทียบกับชีวิตคนแล้วช่างถูกเหลือเกิน)

ติดต่อคนขายไปแล้วพอดีเค้าติดลูกค้า เลยยังไม่ได้รายละเอียดและราคาที่ขาย ณ ตอนนี้อะครับ ถ้าได้รายละเอียดแบบครบถ้วนจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

กับอีกแบบนึงที่ผมอ่านดูแล้วเข้าท่าเหมือนกัน ผ้าพันแผลรูปตัว H ชนิดเพิ่มแรงกดเหนือแผล อันล่างคือสเปคของเค้าครับ ราคาชุดละประมาณ 100 บาท (ยังไม่คอนเฟิร์มราคาเช่นกันครับ)

ผ้าพันแผลรูปตัว " H - แอช " ชนิดเพิ่มแรงกดเหนือแผล Compression 'H-Bandage'

* ผ้าพันแผลรูปตัว " H " เป็นหนึ่งในผ้าพันแผลชนิดใหม่ล่าสุด สำหรับใช้รักษาบาดแผลรุนแรง
    * ผ้าพันแผลรูปตัว " H " นี้ เป็นผ้าพันแผลรุ่นล่าสุด ที่ใช้ในการปฐมพยาบาลสนาม โดยทหารอเมริกันในอิรัก
    * ผ้าพันแผลรูปตัว " H " ทนทาน ออกแบบเพื่อแก้ปัญหา ผ้าพันแผลชนิดเพิ่มแรงกดในรุ่นเก่า ที่
    * เรียกชื่อผ้าพันแผลนี้ ตามพลาสติกรูปตัว " H " ซึ่งใช้เป็นจุดยึดและทำให้เกิดแรงกด เพื่อช่วยในการห้ามเลือด
    * ออกแบบเพื่อให้มีแรงกด เป็นวงกว้างไปบริเวณเหนือแผล
    * ผ้ายืดที่ใช้พันรอบแผล มีความแข้งแรงเพิ่มขึ้น 40 เปอร์เซนต์จากรุ่นเดิม เพื่อช่วยเพิ่มแรงกดได้มากกว่าผ้าพันแผลแบบธรรมดาทั่วไป ในการช่วยห้ามเลือด สำหรับแผลบริเวณแขนหรือขาที่มีเลือดออกรุนแรง
    * ผ่านการทดลองในห้องปฏิบัติการของสหรัฐอเมริกา ด้วยการใช้สัตว์ซึ่งยังมีชีวิต โดยใช้หมูขนาดน้ำหนัก 45 กก. ผ่าตัดเส้นเลือดแดงใหญ่ที่โคนขา โดยที่แผลถูกกดห้ามเลือดด้วยผ้าก็อซ และตามด้วยการใช้ผ้าพันแผลรูปตัว " H " พันรอบบริเวณแผล ภายหลังจาก 2 นาที และยกผ้าพันแผลออกเพื่อตรวจดูการควบคุมการไหลของเลือดที่ได้ จากนั้นพันแผลอีกครั้งโดยใช้ผ้าพันแผลรูปตัว " H " พันต่ออีก 5 นาที จึงยกผ้าพันแผลออก โดยที่เลือดบริเวณเส้นเลือดแดงที่ถูกตัด แข็งตัวและเลือดหยุดไหล
    * ผ้าพันแผลผ่านการเสตอไรด์ และบรรจุห่อสูญญากาศ เพื่อลดพื้นที่ในการเก็บรวมกับอุปกรณ์ปฐมพยาบาล
    * ออกแบบให้ใช้งานง่าย แม้จะใช้มือข้างเดียว
    * ใช้เป็นยุทธภัณฑ์ประจำกองทัพสหรัฐ หมายเลขยุทธปัจจัย NSN 6510-01-540-6484

อยากให้พี่แมนลองดูสเปคผ้าพันแผลรูปตัว H ให้หน่อยอะครับว่าเป็นอย่างไรบ้าง ดีกว่าหรือพอๆกันกับผ้า First Aid อะครับ

9. man200sx

506
    56
    0

นี่คือหน้าตา กล่อง First Aid และ ชื่อบริษัท ที่เป็นผู้ผลิตให้กับกองทัพนะครับ :cool: สำหรับ ผ้าพันแผลรูปตัว H สอบถามคุณหมอแล้วครับ คุณหมอบอกว่า " ดีกว่าที่ กองทัพจัดหาให้เยอะเลยครับ " :D
    ส่วนผงห้ามเลือด นี่คือ ตัวที่ผมเคยใช้ครับ

ซึ่งการสั่งซื้อต้องสั่งผ่านเวป http://www.celoxmedical.com/ ซึ่งผู้ที่สั่งให้และบริจาคให้ตอนนั้นคือ คณะอาจารย์และนักเรียน รร.นานาชาติเชียงใหม่ เท่าที่ทราบ ราคาก็แพงเอาเรื่องเหมือนกัน เลยได้มาแค่ ๕๐๐ ร้อยชุด แต่ที่น่าดีใจคือ ๒ ใน ๕๐๐ สามารถช่วยชีวิตได้ ๒ ชีวิต และ ช่วยครอบครัวไม่ให้ต้องสูญเสียผู้นำครอบครัวได้ ๒ ครอบครัว :cool:

ผมขอขอบคุณ ในน้ำใจของ ท่านเจ้าของกระทู้ ที่ ค้นหาข้อมูลมาให้นะครับ และ ขอขอบคุณน้ำใจของพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกๆ คน สิ่งที่ผมจะได้รับในครั้งนี้ ผมจะกระจายไปให้ทั่ว จังหวัดนราธิวาส และ จังหวัดใกล้เคียงให้ทั่วถึงมากที่สุดเท่าที่ผมจะกระทำได้ ขอให้ ผลบุญกุศลที่ทุกท่านได้ร่วมกันสร้างในครั้งนี้ อำนวยอวยพรให้ ทุกท่านประสพแต่ความสุขความเจริญยิ่งๆ ขึ้นไปนะครับ :D

10. juk-ku power

juk-ku power New Member VIP

282
    2
    0
    ช่วยๆๆกันไปคัฟ คนไทยด้วยกัน ไม่ทิ้งกันอยู่แล้ว

11. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ขอเป็นกำลังใจให้ทหารกล้า ครับ

12. tastesense

tastesense New Member VIP

82
    6
    0
    อ่านแล้วขนลุกมากๆ เป็นกำลังใจให้เจ้าหน้าที่ทุกท่านครับ

13. AREA88

AREA88 New Member Member

9
    0
    0
    โหลดแล้ว ขอบคุณ จขกท.นะครับ

14. RINDA_MAN

RINDA_MAN New Member Member

125
    2
    0
    ตั้งแต่เกิดมาวันนี้เป็นวันแรกที่อยากจะซื้อการ์ด สคส.

อาจจะเป็นอะไรที่ไม่มากมายนัก แต่ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลย

ก่อนที่เราจะไปเที่ยวปีใหม่ช่วยกันส่งกำลังใจไปให้กลุ่มคนที่พวกเรา

ไม่เคยได้ยินพวกเขาพูดว่า "รักชาติ ยิ่งชีพ"

แต่ได้รู้ ได้เห็น ว่าพวกเขา รักชาติ มากกว่าที่จะพูดออกมา.

15. man200sx

506
    56
    0
    ตอนนี้ได้รับของแล้ว ๒ รอบนะครับ รอบแรก ผิดสเปคนิดหน่อย จาก ผ้า First Aid กลายเป็น ผ้ากอซ ซะงั้น :D แต่รอบ สอง ถูกต้องตามต้องการครับ จำนวน เกือบร้อยชุด ขอขอบคุณในความเมตตา นะครับ ผมจะรีบดำเนินการแจกให้กำลังพล รอบแรกร้อยคนภายในวันพรุ่งนี้ครับ ที่เหลืออีก เจ็ดร้อยคน คงต้องรอรอบต่อๆ ไป :eek: และสำหรับอีก ๘ หน่วยเฉพาะกิจ ก็คงต้องรออีกต่อไป :cool: ขอขอบคุณผู้มีจิตศรัทธาที่จะช่วยเหลือชีวิตผู้ที่ปฏิบัติหน้าที่ในสุดปลายด้ามขวานนะครับ

16. เมื่อไหร่ปัญหาทางภาคใต้จะสงบซักที

17. man200sx

506
    56
    0
    เมื่อ
    - กำลังพลที่ลงมาปฏิบัติหน้าที่ มาด้วยจิตใจที่ตั้งใจทำงานมากกว่ามาด้วยการโดนบังคับให้ลงมา
    - ผู้หลักผู้ใหญ่ระดับสู๊งสูง จริงใจ กะ ตั้งใจ ในการแก้ปัญหา :cool:

18. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    โหลดเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณ

19. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    ร้องไห้เลยครับ.....สงสารเหลือเกิน

แล้วโหลดมานี่ต้องเสียรายเดือนอีกไหมอ่ะครับ....อยากโหลดนะคับ

20. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  21. BRITE-BLR

BRITE-BLR New Member Member

350
    21
    0
    กระทู้น่ายกย่องครับ

22. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    แด่เหล่าทหารกล้า.. ..

23. man200sx

506
    56
    0
    ล่าสุด หลังจากที่เพียรพยายาม ระงับเหตุ แต่ เราก็พลาดจนได้ เช้านี้ที่ อ.ธารโต จ.ยะลา ในขณะที่ชุด ลว.กำลังเดิน ลว.เส้นทางด้วยเท้า พบวัตถุต้องสงสัยฝังในพื้นดิน ในระหว่างที่ตรวจสอบนั้น ผบ.ร้อย.ที่เป็น หน.ชุด ก็ได้เหยียบกับระเบิดที่ซุกซ่อนอยู่ เป็นเหตุให้ ได้รับบาดเจ็บสาหัส ขาขาดทั้งสองข้าง :cry: ขณะนี้กำลังผ่าตัดอยู่ในห้องฉุกเฉิน รพ.ศูนย์ยะลา พวกผมก็ได้แต่ลุ้นว่า ขอให้ ผู้กองสูญเสีย แค่ขา ๒ ข้าง อย่าได้สูญเสียถึงชีวิตเลย :cry:

24. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ราตรีสวัสดิ์

วันนี้ฉันมีนิทาน อยากเล่าให้เธอฟัง
    นิทานเรื่อง ท ทหาร อดทน
    เวลาเค้ายืนเค้าแนบปืนกลไว้ข้างกาย
    ทั้งที่เค้าไม่เคยใจร้ายและไม่เคยคิดฆ่าคน
    แต่เป็นอีกคืนที่เค้าต้องออกลาดตระเวน
    เป็นหน้าที่ของกองพันทหารราบผู้รักตัวเอง น้อยกว่าชนในชาติไทย
    เพราะรู้ว่าเลือดเนื้อเค้าจะสละไม่ให้เราเป็นทาสใคร

ในขณะนั้น ผู้ก่อการร้ายซุ่มโจมตี
    เสียงปืน ดังสนั่นตอนเวลาเลยเที่ยงคืนกว่า
    เสียงระเบิดดังก้องกึกไปทั่วทั้งป่า
    พร้อมเสียงกระสุนปืนทะลุตัวจ่า
    เค้ารีบยกปืนกลข้างกายประทับบ่า
    ในขณะที่ยิงสวนไปเค้าคิดแต่ว่า
    ถ้าคืนนี้เป็นคืนสุดท้ายของชีวิต
    เค้าก็ยินดีที่จะสละทุกอย่างด้วยยศอันน้อยนิด
    ขอเพียงคนในชาติได้หลับสบาย เค้าจะยืนหยัดปกป้องแผ่นดินแม้ชีพมลาย

ในราตรีที่ด้ามขวานลุกเป็นไฟ
    ประเทศไทยเจ้าเอ๋ยมีคนฝากเพลงนี้มาให้

หลับตาเถอะนะ ขอให้เธอหลับฝันดี
    คืนนี้ไม่ต้องห่วง ตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน

ในคืนที่ผมกินเหล้าอยู่นั่งเล่น
    ในคืนที่ป้าข้างห้องยังตั้งวงป๊อกเด้ง
    คืนที่เด็กมัธยมนั่งท่องตำราเอนท์จุฬา
    คืนที่ใครหลายคนลืมชื่อคนเดือนตุลา
    คืนที่คุณนอนหลับอยู่บนเตียง
    ทั้งหมดคือคืนเดียวกันกับเสียงปืนที่ดังเปรี้ยง
    ของทหารต่อต้าน ข.จ.ก.
    ผู้ไม่ยอมให้ใครมาเผาโรงเรียน เผาตำรา ส.ป.ช.

และยังไม่มีตอนจบของนิทาน
    มีเพียงแต่ตอนรุ่งสางไม่เป็นศพก็พิการ
    เพราะในทุกเช้าที่เราตื่นมาเมาขี้ตา
    มันคือเช้าแห่งการสูญเสียที่ 5 องศา 37 ลิปดา
    เขาตายเพื่อคนในชาติได้หลับสบาย
    เขาจะยืนหยัดปกป้องแผ่นดินแม้ชีพมลาย

ในราตรีที่ด้ามขวานลุกเป็นไฟ
    ประเทศไทยเจ้าเอ๋ยมีคนฝากเพลงนี้มาให้

หลับตาเถอะนะ ขอให้เธอหลับฝันดี
    คืนนี้ไม่ต้องห่วง ตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
    ฝากดาวบนฟ้า ร้องเพลงนี้ให้เธอฟัง
    หากฉันไม่ได้กลับ อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว

[flash]http://www.ijigg.com/jiggplayer.swf?Autoplay=1&songID=V24EBGBBPB0[/flash]

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้