ช่วยด้วยคาบ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย mile, 3 ธันวาคม 2009

สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม
< Previous Thread | Next Thread >
  1. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อิอิ

2. mile

mile New Member Member

113
    0
    0
    อยากทราบคับ

เครื่องca20 มันมีกี่แรงม้าคับ
    แล้วถ้าจะเปลี่ยนสายหัวเทียนใหม่ ควรเปลี่ยนเป็นแบบไหนดีคับ ราคาเท่าไหรคับ

3. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes:
    CA20E ในบ้านเรา Nissan claim ว่า มี 115 แรงม้า DIN ครับ

สายหัวเทียน เก่าอยากเปลี่ยน จะเบิกของ Standard ใส่ก็ได้ครับ
    หรือจะหาพวกสายหัวเทียนแต่งพวก Hurricane หรือ SplitFire ก็ได้ครับ
    อต่คงต้องเทียบเอาของเครื่อง Mitsu ใส่นะครับ....... ของใหม่พวกนี้
    ก็มี 2-3000 บาทครับ..........

แต่ถ้างบน้อย ลองเดินเทียบมือสองในเซียงกงดูอีกทีก็ได้ครับ........ :D

4. mile

113
    0
    0
    ขอบคุณคับ

-ถ้่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ควรเปลี่ยนเป็นแบบไหนดีคับ
    ขอบคุณคับ

5. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: น้ำมันเครื่อง ใช้ได้ตั้งแต่ธรรมดา
    Semi-Synthetic และหรือ Fully Synthetic ตามกำลังทรัพย์
    ให้เลขตัวหลังเป็น 40 หรือ 50 ก็ได้ครับ........:rolleyes::D

6. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    แบบธรรมดา หรือ กึ่งสังเคราะห์ก็เพียงพอครับ :D เกินกว่านั้นอาจจะสิ้นเปลืองโดยใช้เหตุ เลือกค่าความหนืด ประมาณ 40-50 (ตัวเลขตัวหลัง) :D

7. mile

113
    0
    0
    thank

ขอบคุณมากคับที่แนะนำ
    ถ้าอยากใส่ค้ำโช๊คหน้า สามารถใส้ได้ไหมคับ มีของรึเปล่า ราคาเท่าไหรคับ

8. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: ส่วนใหญ่ ถ้าเอา ค้ำหน้าของญี่ปุ่นมาใส่
    กับรถที่เป็นเครื่อง CA20 ......... ตัวค้ำจะติด จะชนกับท่อร่วมไอดีครับ

แต่ถ้าจะใส่จริงๆ ต้อง Modify นิดหน่อย....... :D

9. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ความรู้ครับ

10. bbwhite

bbwhite New Member Privilege

1,272
    5
    0
    .

เข้ามาแอบอ่าน ขอบคุณคร๊าบบบบบ,,,,,,,,;)

11. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:

12. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    nismo แบบโค้งใส่ได้คร้าบ :D

13. yy_u12

18,827
    95
    48
    ;) ใช่ๆๆๆๆๆๆ ครับ
    ถ้ามี nismo แบบหลบ intercooler บน..... ก็จัดเลยครับ
    เนียนนนนนนนนนนนนน :D

14. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อยากได้อะครับ

15. mile

113
    0
    0
    อืมๆๆๆ

อยากทำหลายอย่างแต่งบน้อย ก็ต้องค่อยเป็นค่อยไปคับ
    มีเรื่องรบกวนอีกแล้วคับ
    -ผมวิ่งน้ำมันพอกดแล้วมีเสียง เข้ก คับ
    ควรทำไงดีคับ

16. yy_u12

18,827
    95
    48
    คุณคงทำอะไรกับเสียงนี้ไม่ได้อ่ะครับ
    เสียงก๊อกๆๆๆๆๆๆ แก๊กๆๆๆๆๆๆๆๆ นี้เป็นเสียง
    ที่เกิดจากการจุดระเบิดในห้องเผาไหม้ แล้วเกิดการกำธรภายใน
    ของรูปร่างที่ไม่เรียบของ CA20 โดยเฉพาะบริเวณฝาสูปที่ทำไว้สำหรับ
    หัวเทียนอีก 4 หัวที่ Nissan ทำมาไว้สำหรับหัวเทียน 8 หัวครับ
    ศัพย์ทาง Technique คือ Pre-Ignition and Detonate Noise ครับ

เสียงนี้ ไม่ทำให้เกิดอันตรายใดๆ กับเครื่องยนต์นะครับ....... เป็นเรื่องของ
    Engine Design ไม่ต้องไปทำอะไรทั้งสิ้นครับ...... :D

17. madboy

2,808
    11
    38
    หรือไม่ก็เจาะรูอีก 4 รู ใส่หัวเทียนนนน :D

18. new@nymph

12,042
    38
    0
    อิอิ

19. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D ดีๆๆๆๆๆๆๆๆ

20. new@nymph

12,042
    38
    0
    twin ปลั๊กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

21. mile

113
    0
    0
    คับผม

คับๆๆๆ
    -ขอบคุณมากคับที่ชี้แนะ
    -และก็มีเรื่องสอบถามอีกแล้วคับ
    -เวลาเลี้ยวหักพวงมาลัยสุด รอบเครื่องมันตก และมีเสียงดังอ็อดๆแอ็ดๆคับ
    -ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาอะไรรึเปล่าคับ

22. new@nymph

12,042
    38
    0
    ปั๊ม..............เพาเวอร์น่าจะเสื่อมนะครับ

23. mile

113
    0
    0
    อืมๆๆ

-ถ้าปั๊มเพาเวอร์เสื่อม มันจะมีผลยังไงบ้างคับ
    -ถ้าเปลี่ยน ราคาประมาณเท่าไหรคับ
    ขอบคุณคับ:D:D

24. new@nymph

12,042
    38
    0
    คือเวลาเลี้ยวมันจะมีเสียงครับ...........ถ้าโชคไม่ดีอาจจะมีการเสียหายจากปั๊มไปสู่แร็คเพาเวอร์ครับ(เศษเหล็กในน้ำมัน)อาจไปสู่ขั้นแร็คล็อค..
    แต่เป็นไปได้ค่อนข้างยากมากเพราะแร็คจะรั่วก่อนทำให้เราต้องเติมน้ำมันเพาเวอร์บ่อยๆ.....(น้ำมันสะอาด)...ค่าใช้จ่ายน่าจะอยู่ประมาณ1พันขึ้นอะครับขึ้นอยู่กับว่าได้ราคาปั๊มมาเท่าไรครับ(หายากอีกแล้ว)...........

............................แต่อย่าเพ่งสรุปนะครับว่าเป็นที่ผมบอกเพราะการถามโดยการพิมพ์นั้นอาจคาดเคลื่อนครับต้องดูอาการรถโดยช่างครับ......

25. mile

113
    0
    0
    อืมๆๆ

-ขอบคุณมากเลยคับที่ให้คำแนะนำ:D:D

26. yy_u12

18,827
    95
    48
    อิ๊ดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

27. mile

113
    0
    0
    มีให้ช่วยอีกคับ

อยากจะเปลี่ยนโช๊คอ่ะคับ
    ไม่ทราบว่าควรเปลี่ยนแบบไหนดี ราคาเท่าไหรคับ
    และต้องการทราบว่าสายเบรคมือ ซื้อที่ไหนได้บ้างคับ ราคาเท่าไหรคับ
    ขอบคุณมากคับ

28. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: อิอิ
    ต้องถามก่อนว่า ทำไมถึงอยากเปลี่ยนครับ
    เพราะแต่ละคน ก็แต่ละเหตุผล ไม่เหมือนกัน
    ก็จะแนะนำได้ไม่เหมือนกัน ครับ..........

สาย Brake มือ....... U12 มี 3 เส้น 2 Part Number
    เส้นที่ขึ้นมาตรงกลางห้องโดยสาร 1 เส้น ราคาเบิกศูนย์ 1800 กว่าบาท
    ราคาของเทียบเทียมแท้ ไม่ทราบได้ครับ ผมเองยังไม่เคยเบิกครับ......

ส่วนที่ต่อจากเส้นกลางไปสู่ล้อมี 2 เส้นซ้ายขวา ของแท้เบิกศูนย์ เส้นละ 8-900 บาท
    ส่วนถ้าเบิกของเทียบเทียมแท้ ก็เส้นละ 200-300 บาทครับ

ของถ้าเบิกศูนย์ไม่ได้ ก็หาที่วรจักร หรือร้านอะไหล่ใหญ่ๆ ก็ได้ครับ........... :eek:

29. new@nymph

12,042
    38
    0
    อิอิ

30. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: อิอิ
    คราวหน้าถ้าทำเบรคมือ
    ผมขอทำแบบ Hydrolic แล้วนะ พรี่นริว

:rolleyes:

< Previous Thread | Next Thread >
สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม

แบ่งปันหน้านี้