จะจัดแข่งไปทำไม M max drift หัวข้อเดิมๆซ้ำๆ แต่ไม่เคยได้รับการเหลียวแล

การสนทนาใน 'Drift' เริ่มโดย DJ GORILLA, 23 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    ฝากชื่อหน่อยนะ *-*

2. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    ดูจากแผ่นอะคับ ตอนแรกก็ งงว่า เฮ้ยตกลง เราเข้าใจกติกา ดริฟผิดเหรอ?? เพราะส่วนตัวไม่ค่อยถนัดด้านนี้ แต่พอหลายๆคนพูดก็ น่ะ .......................:sad::sad::sad:

3. kenglek

kenglek Active Member Moderator VIP

1,034
    19
    38
    ยาว

แต่

เงียบ

เอ๊ะ ยังไง

4. kenglek

kenglek Active Member Moderator VIP

1,034
    19
    38
    ยาว

แต่

เงียบ

เอ๊ะ ยังไง

5. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    ผมว่ารู้อยู่แก่ใจนะครับ

6. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ไปดริฟท์กะธานมะคับ? :eek::eek::D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 พฤศจิกายน 2009
  7. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    ดีใจครับที่มีคนกล้าพูดครับ อยากให้วงการดริฟท์โตไวๆกว่านี้ และ Pro กว่านี้ครับ

เสียดายคนเก่งๆ ที่ต้องออกจากวงการไปเพราะเรื่องเหล่านี้ อยากให้กลับมาอีก

8. ................

เรื่องตัดสินยังไม่เท่าไหร่มั้งผมว่า

แต่...........

ชายหนุ่มรูปหล่อขับ BENZ ได้โทรหานักแข่ง

โหล........

เอ้ยมึงไปวิ่ง Formula Drift ใช่มะ

งั้นงานบางแสน มึงไม่ต้องมาวิ่งงานกูนะ

9. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    หรือนี่คือ "ทฤษฎี" ของการดริฟท์แห่งประเทศไทย ......

10. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0
    อุ้ย . . .

จุด จุด จุด

11. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48

ถ้างั้นจริงๆๆนักแข่งชั้นนำ ดังๆๆคงโดนกันหมดอ่ะ

12. Kammy ka~

Kammy ka~ New Member Lady Member

761
    39
    0
    เรื่องอื่น..No comment

แต่ไม่เห็นด้วยเรื่อง พี่จอห์น ค่ะ

ในฐานะคนโดนแซวโดยตรง ไม่เคยโกรธหรือคิดไรมากคะ พี่น้องกันเป็นสีสันไป และที่สำคัญคือ รู้จักกันค่ะ

จะว่าเรื่องอื่นก็ว่าไป อย่าเหมาคะ ถ้าไม่ชอบ หรือพี่เค้าไปแซวภรรยาคุนหรือน้องหรือแม่คุน ก้อวิ่งไปตบปากพี่จอห์นกลางงานเลยค่ะ กรุณาอย่าเหมารวม เพราะในงาน ไม่เห็นมีใครเดือดร้อน เพราะคนที่พี่เค้าแซวแต่ละคนก้อรู้จักกัน คนโดนแซวเองยังไม่เดือดร้อน ไม่ต้องเดือดร้อนแทนก้อได้นะคะเรื่องนี้ งานเอ็นเตอร์เทนคะ ไม่ใช่งานสัมมนาวิชาการ จะเครียดไรกันมากมาย ถ้าไปละเครียด ก้อไม่ต้องไป เค้าไม่ได้บังคับ ไม่ทราบว่าเรื่องพี่จอห์น นี่จะติ หรือว่า แอบอิฉา ที่พี่เค้าได้แซว ญ เยอะแยะกันแน่ ไม่ใช่ GSM อย่าเหมา คะ อย่าเหมา....

13. JZA80DriftDancer

JZA80DriftDancer New Member VIP Privilege

1,029
    53
    0
    เป็นกีฬาที่ ตัดสินยากเจงๆ

รถบางคัน drift เนียนๆ

แต่รถไม่สวยก็ คงไม่ได้ไปรับถ้วย หุหุ
    :D

14. phoenixtoon

phoenixtoon New Member Member

179
    8
    0
    ผิดที่เปนลูกครึ่งเนปาลจิงๆ

Foam_Advance ถูกใจสิ่งนี้
  15. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    แป่ว :p

16. Foam_Advance

Foam_Advance Well-Known Member VIP

1,823
    45
    48
    :D:D:D

17. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    การตัดสิน มันค้านกับสายตาคนดูมาก
    จงภูมิใจเถิดกับคำว่าแชมป์..........

18. Wit-chinjang

Wit-chinjang New Member Member

189
    2
    0
    ญี่ปุ่นอุตส่าเอารถมาแข่งจะเสียชื่อคนไทยมั้ยครับเนี่ย???

19. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    ลึกๆ ผม มอง มุม นึงนะ

ทำไม นักแข่งเอง เขาไม่ออกมา โว๊ย กับการตัดสิน

หาก รับ ไม่ได้ ก้ประท้วง

หรือ ว่า โว๊ย ไป ก็ ไม่ ช่วย อะไร ???

---------- Post added at 01:35:00 ---------- Previous post was at 01:34:45 ----------

ลึกๆ ผม มอง มุม นึงนะ

ทำไม นักแข่งเอง เขาไม่ออกมา โว๊ย กับการตัดสิน

หาก รับ ไม่ได้ ก้ประท้วง

หรือ ว่า โว๊ย ไป ก็ ไม่ ช่วย อะไร ???

20. PRO-N/A

PRO-N/A New Member Member

54
    6
    0
    ที่อ่านมา ความเห็นส่วนใหญ่ไม่ได้ไปชมงานในวันนั้น แต่ตามน้ำเสียเยอะ

ไม่เป็นไร จะมาเล่าให้ฟัง
    (ลองดูมอเตอร์แทรคฉบับที่เจ้าของกระทู้อ้างอิงด้วยจะเข้าใจ)
    ต้องเข้าใจก่อนว่า กฏกติกามารยาทของการแข่งขันดริฟท์ในงานเอ็มแม๊กนั้น ไม่เหมือนกับการแข่งขันในรายการที่ยุโรป อเมริกา หรือที่พึ่งจบไป คือฟอร์มูล่าดี ซึ่งจากที่ได้ไปอ่านในกฏระเบียบของผู้จัดอย่างละเอียดอีกครั้งนึง จึงเข้าใจว่าทำไมโยโกฮาม่าทั้งทีมถึงมาประท้วง
    (คนไทยต้องเข้าใจและยอมรับเรื่องอีกอย่างหนึ่งของวงการแข่งรถ หรือวงการต่างๆ ได้ว่า มันสามารถประท้วงได้)

กฏข้อหนึ่งที่คนมักจะมองข้ามไม่ได้อ่าน หรือไม่ได้สนใจ เลยไม่ได้พูดถึง และเป็นประเด็นของเรื่องนี้คือ มูราตะตกแทรค เพราะหลบนน ตามเหตุผลแล้ว กฏกติกาของผู้จัดงาน มันได้ระบุไว้ว่า ล้อตกแทรคหนึ่งล้อตัดหนึ่งคะแนน ตกแทรคสองล้อตัดสองคะแนน ตกแทรคสามล้อตัดสามคะแนน และตกแทรคสี่ล้อ เท่ากับ "ศูนย์คะแนน" ดังนั้นในสายตาของนนจึงมองว่าเหตุใด มูราตะตกแทรคสี่ล้อแล้วถึงได้สิบและตัวเองได้ศูนย์ทั้งที่ตัวเองไปต่อได้

มาวิเคราะห์กันต่อ Shot ต่อ Shot ใน DVD Motortrack แผ่นดังกล่าว เฉพาะคู่นี้ รอบนี้ ที่มีปัญหา
    - เริ่มจากผ่านโค้งมา นนนำ
    - มูราตะตามอยู่ ระยะห่างประมาณหนึ่งคันรถ
    - นน understeer เสียจังหวะเพราะเข้าเกียร์พลาด นับ หนึ่ง สอง สาม ไปต่อได้ตามไลน์ และดริฟท์เข้าเส้น (ลองดูวีดีโอดูแล้ว นนดริฟท์เข้าเส้นจริงๆ ไม่ได้ขับตรงตลอด)
    - ในขณะเดียวกัน ช่วงที่นนหยุด มูราตะ ก็ "เบรค" เช่นกัน ซึ่งตามหลักแล้ว หากเบรคเพราะนนหยุด ยังไงมูราตะก็ยังมีคะแนนดีกว่า เพราะนน understeer ก่อน
    - แต่มูราตะเบรคแล้ว "ดันใส่เกียร์สับหนีต่อแล้วตบออกข้างแทรค" ดูดีๆ จะเห็นว่ามูราตะไม่ได้หักหลบเสียทีเดียว แต่เดินคันเร่ง เพื่อที่จะแซงนน

- - - ตรงนี้แหละ คือสิ่งที่เป็นประเด็นว่า ทำไมมูราตะ ถึงต้องพยายามแซงนน ทำไมในจังหวะแรกถึงเบรค แล้วถึงกดคันเร่งต่อ - - -

ขอตอบว่า เพราะ มูราตะ ต้องการเอาชนะนนจริงๆ คือต้องการแซงให้ขาด และไม่เข้าใจว่าสิ่งที่ตนเองตามนนอยู่โดยไม่ต้องแซง มูราตะก็ชนะแล้วในรอบนั้น
    แต่เป็นเพราะมูราตะไม่เข้าใจกฏ กติกาจริงๆ ของการแข่งขัน เพราะไม่มีล่ามไทยอธิบายให้เข้าทราบ รวมถึงเหตุการณ์ที่ตกแทรค 4 ล้อแล้วได้ศูนย์ ซึ่งทางก้อง Garage R ก็ไม่ได้อ่านกฏนี้เช่นกัน

จึงเป็นประเด็นให้โอ๊ตโรสลอยด์ ใหม่พีแอนด์ซีขึ้นมาประท้วงนั่นเอง เพราะพวกเขาก็มั่นใจว่ากฏกติกาของรถที่ดริฟท์ในสนามนั้น หาก ล้อตรง หรืออันเดอร์ก็จะถูกตัดคะแนนอย่างละ 1 คะแนน ซึ่งในรอบนั้น นนพลาดล้อตรงเพราะสับเกียร์ว่าวแต่ยังเดินคันเร่งดริฟท์ต่อจนจบได้ (ลองรีเพลย์ดูหลายๆ รอบก็ได้นะ ตอนก่อนเข้าเส้น)

ความจริงที่อยากให้ดูกัน
    จริงๆ ถ้าผู้จัดมาอ่านนะ อยากบอกว่าในรอบนั้น การให้คะแนนที่ถูกต้องควรเป็น 0-0 ซึ่งจะดูดีกว่า 5-5 ถึงแม้ว่ามันจะดูเหมือนกันในหลักการณ์แต่มันไม่เหมือนกันในเชิงนัยยะ
    และมันจะดีกว่านี้อีก ถ้าในขณะที่มูราตะมาประท้วง กรรมการพาไปดูบอร์ดไวนิลที่ระบุกฏต่างๆ ไว้ด้านล่าง เรื่องนี้จะดูนุ่มนวลกว่านี้
    แต่ก็เข้าใจนะว่ามันเหนื่อยที่จะชี้แจง ก็เล่นรุมกรรมการกันทั้งสองฝ่ายแบบนั้น
    ถ้าเป็นเมืองนอก การแข่งขันแลักษณะนี้ กรรมการจะต้องอยู่ลำดับสุดท้ายที่จะเข้าหา เพราะต้องผ่านนายสนาม กรรมการกฏ วางเงินประกัน ไต่สวน แล้วถึงจะขึ้นไปหากรรมการตัดสินในเกมส์นั้นๆ ได้
    แต่เผอิญนี่คือเมืองไทย มันเลยมีภาพออกมาแบบนั้น

ส่วนการแข่งขันในวันนั้น ภาพรวมก็ต้องบอกว่าดี งานดูฟรี มีพริตตี้เยอะ คนดูแยะ มีรถเคเอสอาร์มาโชว์ มีคอนเสิร์ต ทั้งหมดคือดูฟรี ก็ต้องเข้าใจว่ามันก็เหนื่อย ยังไงก็จะเป็นกำลังใจให้ก็แล้วกัน เพราะเห็นความเปลี่ยนแปลงในสองปีที่ผ่านมาตลอด (ใครที่ไม่เคยไปดูก็จะไม่รู้หรอก ว่ามันเปลี่ยนรูปแบบยังไงบ้าง แต่ใครที่ไปดูคงเข้าใจได้ว่าผู้จัดรายนี้ก็พยายามปรับปรุงให้มันดียิ่งขึ้น)

ทางแก้ไข ของงานเอ็มแม๊กมีอย่างเดียวที่ดูดีที่สุด คือ หากรรมการที่เป็นกรรมการอินเตอร์มาสองคน คนไทยหนึ่งคน กรรมการอินเตอร์อาจจะติดต่อเอาของดีวันมาหนึ่งคน เอาของStreet Legal มาหนึ่งคน ซึ่งควรจะเป็นบุคคลที่เชื่อถือได้ ส่วนคนไทยอีกคน ควรเป็นคนที่นักดริฟท์ให้ความเคารพและมั่นใจผลการตัดสินอย่างเป็นกลาง และที่สำคัญผู้จัดต้องเป็นกลาง ไม่ลงมาดูในโหมดนี้ นั่นแหละ ความสงบสุขจะบังเกิด

สำหรับเรื่องของพิธีกร หรือโฆษก หรือจอน อยากบอกว่าทำหน้าที่ได้ดีแล้ว เอนเตอร์เทนคนได้ดี และเห็นใจด้วยซ้ำว่าคงเหนื่อยและเครียดกับเรื่องนี้ (ลองดูล๊อคอินล่าสุดก็หลายเดือนแล้ว เหมือนจะเลิกเล่นเวปนี้ไปเลย) ยังไงการแซวสาว มันเป็นเรื่องปกติของโฆษกประเภทนี้อยู่แล้ว พี่ลูกน้ำ พี่ยง พี่ยุทธ พี่ยุ พี่เบส น้าอุ้ย โก้ เต้ย แต่ละคนแซวได้เถื่อนไม่แพ้กันเพื่อสร้างสีสรรค์ เจ้าของกระทู้จงอย่าเถียงประเด็นนี้ เปิดตามองโลกในหลายด้านหน่อย มันไม่ใช่ประเด็นที่จะเอามาเป็นประเด็นเลยด้วยซ้ำ ระวังคนจะมองว่าจ้องที่จะ discredit รายการนี้เลยหาเรื่องมาเล่น

ส่วน Webmaster เก่ง Racingweb ควรจะเพลาๆ เรื่องการออกตัวในเรื่องนี้หน่อย ตัวเองอยู่ในตำแหน่งที่สูงแล้ว เรื่องราวระหว่างเก่งกับเอกมันเป็นอดีตไปแล้ว ฝ่ายนั้นมันก็ไม่ได้มาโจมตีเวปของเรา อย่าไปเดือดเนื้อร้อนตัวดีกว่า เราทำของเราให้ดีที่สุด จัดงานดริฟท์ร่วมกับกู้ดเยียร์แล้วเรื่องของอีกค่ายหนึ่งก็ช่างมัน มันจะดูดีกว่าการที่ลงมาเล่นเองตอบเอง อันนี้ก็เตือนไว้ในฐานะที่เป็นสื่อมวลชนเหมือนกัน ภาพมันจะดูดีกว่านะ

สำหรับข้ออ้างที่บอกว่าไปงานฟอมูร่าดีแล้วไม่ได้บางแสน เท่าที่สืบทราบมา ไม่จริงนะ เพราะรถที่ไปงานบางแสนก็เป็นรถที่ลงแข่งฟอมูร่าดีทั้งนั้น และเป็นการนำรถที่แข่งมาตลอดปีไปร่วมวิ่งทั่งนั้น
    ข่าวอัพเดทจากสามมงกุฏแจ้งว่า งานนี้จากที่เคยจะนำไปแข่ง เวลามันไม่พอ เลยจะเป็นการวิ่งโชว์ซะมากกว่า มีสามวันศุกร์ เสาร์ อาทิตย์

ฝากหน่อยสำหรับงานฟอร์มูร่าดริฟท์ที่ไปชมมาแต่ไม่เข้าใจหลายอย่าง

- ทำไม Mike Qualify สองรอบ รอบแรกหมุน รอบสองอันเดอร์ถึงได้คะแนน Qualify อยู่อันดับต้นๆ
    - ทำไมการแข่งขันในวันนั้น ดูกี่ที เทนงู ดีจัน ก็วิ่งดีกว่า แต่ต้องมาชิงที่สาม แล้ว mike ถึงได้ชิงกับ miki ซึ่งเป็น Goodyear เหมือนกัน
    - ทำไมถึงไม่เตรียมโฟมมาป้องกันรถนักแข่ง ทั้งที่มันช่วยเซฟเรื่องของรถพังได้มากทีเดียว
    ฝาก Goodyear หน่อยละกันเรื่องนี้ เพราะมีคนพูดเยอะแต่บังเอิญไม่มีใครกล้ามาโพส เลยขอโพสให้ได้รับทราบและได้ปรับปรุง สำหรับการเป็นผู้จัดดริฟท์อีกหนึ่งรายการ หกสนาม ในปีหน้า
    อยากบอกว่าทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัว ไม่ได้เข้าข้างฝั่งเอ็มแม๊ก แต่เพียงอยากให้มองมุมอื่นๆ ดูบ้าง อย่าตามกระแส ส่วนความเห็นแรงๆ น่ะ เพลาๆ หน่อย ไอ้ที่โพสมาแรงๆ บางคนไม่ได้ไปดูหรือไม่ได้ซื้อมอเตอร์แทรคเลยด้วยซ้ำ

เจ้าของกระทู้ การเป็นสื่อเหมือนกันบางทีก็ควรจะมองหลายๆ มุมบ้างนะ
    ขออภัยหากมองไม่เหมือนหลายๆ คนใน Topic นี้ แค่พูดตามที่เห็น...

21. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0

เห็นด้วยกับพี่ในหลายๆเรื่อง ที่ไม่ใช่เรื่องเกี่ยวกับการแข่ง M.Max เพราะไม่ได้ไปดู และก็ยังไม่ได้ดู MT ด้วยแหละ ถึงดูมุมมันก็ไม่ครบอยู่ดี

มาช่วยตอบในบางเรื่องนะคับ

- Qualified ค่อนข้างใกล้เคียงมากครับ เท่าที่ผมดู Line มันก็ฟูลกันแทบจะทุกคัน จุดที่ผมอยู่ ผมว่า Mike ค่อนข้างไปได้ดีกว่านะ
    ผมอยู่ GS4 มันค่อนข้างกลางๆ ตรงS ซะมากกว่า

- เรื่อง Mike กับ Djan ที่น่าสงสัยน่าจะเป็นตอนที่ Mike ตามแล้วหมุน เพราะถึงกับมีคนข้างๆ บอกว่าฝรั่งแม่งเข้าข้างกันเองนี่หว่า
    ผมฟังคอมเมนต์ของกรรมการ ที่ว่าทำไม Mike ถึงไม่ได้ศูนย์และแพ้ เพราะ Mike ตามไลน์ Djan สุดๆ
    Djan เอาท้ายไปเกี่ยวกับกองยาง เสียจังหวะช้าลง แต่ก็ยังไปต่อได้
    Mike ตามมาซึ่ง....เร็วกว่า ถ้าไม่ดึงตัวเองหมุน Mike ก็จะพุ่งเข้ากำแพงไป เละแน่นอน จำได้ว่าเค้าพูดประมาณ " I'm glad that he pull his car spin." อะไรเทือกๆนั้น
    ซึ่งมันอยู่ในเคส คันหน้าเป็นเหตุให้คันหลังเสียอาการ
    battle คู่นี้ ก็ยอมรับว่าบางรอบ Djan ทำได้ดีกว่า แต่พอยื้อไปยื้อมา ฝนตกซะ ยาง...มันเลยสำแดงผลออกมา เสียดายแทนจริง :p

- เรื่องโฟม กระทู้กอ่นหน้า หลังจบงานใหม่ๆ มีทีมงานมาตอบแล้วคับ เตรียมโฟมไว้เพียบ
    แต่ทางทีมงาน Formula Drift เมืองนอก บอกว่าไม่ต้องใช้ เพื่อความเร้าใจของคนดูคับ :D

22. NonVtec

NonVtec New Member Member

90
    5
    0
    นักแข่งดริฟนี่ผมชอบคุณนนท์ (ได้จับมือด้วย) กันเองมากๆ ส่วนเรื่องคะแนน การสอบถาม ท้วง ติง นำไปสู่การพัฒนาให้ก้าวต่อไป

23. zaji

zaji New Member Member

35
    1
    0
    ส่วน Webmaster เก่ง Racingweb ควรจะเพลาๆ เรื่องการออกตัวในเรื่องนี้หน่อย ตัวเองอยู่ในตำแหน่งที่สูงแล้ว เรื่องราวระหว่างเก่งกับเอกมันเป็นอดีตไปแล้ว ฝ่ายนั้นมันก็ไม่ได้มาโจมตีเวปของเรา อย่าไปเดือดเนื้อร้อนตัวดีกว่า เราทำของเราให้ดีที่สุด จัดงานดริฟท์ร่วมกับกู้ดเยียร์แล้วเรื่องของอีกค่ายหนึ่งก็ช่างมัน มันจะดูดีกว่าการที่ลงมาเล่นเองตอบเอง อันนี้ก็เตือนไว้ในฐานะที่เป็นสื่อมวลชนเหมือนกัน ภาพมันจะดูดีกว่านะ

---------------------------------------

เห็นด้วยครับ : )

24. 'ZOD|AC~*

'ZOD|AC~* New Member Member

193
    15
    0
    วันนั้น ผมก็ไปดู ครับ

เรื่อง มูราตะ นี่ยังคลุมเคลือ แต่ ดีเจเดย์ นี่ชัดๆ ครับ

ส่วน mad mike นี่

FD ให้คะแนน ป็น สามส่วนนะครับ

line 25 + style 15
    angle25 + style 15
    sped 20

ถึจจะ อันเดอร์ แต่ถ้าส่วนอื่นทำได้ดี คะแนน ก็ดี ครับ

ส่วนโฟม

นี่เป็น เอกลักษณ์ของ FD เค้าไม่ใช้ ครับเพื่อ ความเร้าใจ

25. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    เอา Accord ขับหน้าผมไปแข่งมั่ง เกิดได้ถ้วยมาล่ะฮาเลย ^^

เป็นกำลังใจให้ฝ่ายที่เสียหายครับ

26. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ตามดูกันต่อไป

27. mayabusa

mayabusa New Member Member

12
    1
    0
    เหอๆๆๆ เพิ่งซื้อแผ่นมา ไม่มีคำบรรยายครับ

28. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0

เห็นด้วยครับ

คู่ มูระตะ กับ นนท์ อาจจะมี เหตุผลมาหักล้างได้

เเต่ คู่ ชิง นนท์ กับ เดร์ นี่เห็นชัดๆ จริงๆ ครับ ว่าไม่เป็นกลาง

เเต่ถึงยังไง ผมก็จะเชีย คุณนนท์ ต่อไป ชอบคุณนนท์ดริฟมาก

29. dj day ได้แช้มป์นี่สนามสุดท้าย ตอนแรกเหมือนมืด มองไม่เห็น แต่พอ dj day ประท้วง กรรมการก็กลับคำตัดสินเป็น djday ชนะ 6-4 นี่ครับ

30. 200silvia

200silvia New Member Member

118
    3
    0
    ไม่อยากพูดอะไรมากมายคับ

แค่รู้สึกว่า ศรัทธานัอยลง ก็แค่นั้นเอง....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้