ป้ายทะเบียนแบบไม่ติดแนบกับตัวรถผิดจริงหรือไม่

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ซามูไรพเนจร, 11 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าเห็นใจเค้าในกรณีนี้

ตำรวจได้ใจแน่นอนคับ เค้าจะไม่เห็นหรอกคับว่าเราเห็นใจเค้า แต่จะได้ใจคิดว่าเจ้านายเค้าเคลียร์ได้มากกว่า คราวนี้คนต่อๆไปจะเจอหนักกว่านี้อีกคับ เพราะได้ใจละ ขนาดเจอเส้นใหญ่ยังรอด คราวนี้แจกใบสั่งกระจุย

ปล ผมเคยเจอตำรวจที่เจอเส้นใหญ่เข้า งานเข้าก้อจิง แต่ทางผู้มีอำนาจเห็นใจ ไม่เอาความอะไร เลยกลับกลายเป็นว่าตำรวจคนนั้นกลับเก๋าขึ้น เจ๋งขึ้นซะงั้น

เล่นงานเมื่อมีโอกาสเถอะคับ มิฉะนั้นตำรวจที่ท่านเห็นใจเค้า จะกลับมาแบบผู้ชนะมากกว่าจะหงอนะคับ ถ้าไงก้อเห็นใจผู้ใช้ถนนคนอื่นที่มีมากกว่าตำรวจดีกว่า เล่นงานคนผิด คนผิดไม่น่าสงสารหรอกคับ เพราะขนาดคนใช้รถบางคนไม่ผิด ตำรวจยังไม่มีกรณีเห็นใจเลย

ตำรวจเวลาจะโดนเล่นงานอ้างว่าให้เห็นใจลูกเมีย แล้วผู้ใช้ถนนที่ท่านไปไถเค้าเนี่ย เค้าไม่มีครอบครัวลูกเมียหรอคับ ถึงชอบทำตัวเป็นเปรตขอส่วนบุญเค้าเนี่ย

แรงไปขออภัยตำรวจดีดีท่านอื่นด้วยนะคับ เพราะตำรวจดีดีเหลือน้อยจนกลายเป็นของหายากไปแล้วจริงๆ

2. Godz_jr

Godz_jr New Member Member

523
    25
    0
    อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ไม่เล่นมันมันก็ได้ใจครับ

3. mos1

mos1 New Member Member

71
    1
    0
    เห็นด้วยกะข้างบนครับ เค้าได้ใจแน่นอน ต้องเอาเป็นคดีตัวอย่างครับ

4. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    โดนซะมั่ง

พวกตำรวจรู้มาก ถ้ารู้ว่าเป็นพวก ทนาย อัยการอะไรประมาณนี้มักไม่ค่อยจับ กลัวเจอแบบนี้อ่ะมั๊ง

5. naydol

naydol Member Member

254
    6
    18
    เห็นด้วยครับ เอาให้เต็มที่เลยครับ
    ให้เขาได้รู้ว่า ความเดือดร้อนมันเป็นยังไง

6. MooRay

MooRay New Member Member

114
    0
    0
    ต้องเอาให้หนัก...

7. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    ลุยเต็มที่ไปเลยครับจะได้มีบรรทัดฐานไม่มาจับมั่วๆกันอีก

8. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    แล้วสรุปความว่ายังไงบ้างครับ

9. Napp

Napp New Member Member

334
    11
    0
    เอามาฝากงับ............... :D

มีคนเคยร้องเรียนเรื่องป้ายพับกับทางเวป trafficpolice ไปแล้ว เห็นที่เค้าตอบมาไม่ได้พูดถึงว่าผิดกฎหมายเลยอ่ะครับ

ข้อกฎหมายเกี่ยวกับเรื่องป้ายทะเบียนรถ

แบบที่ 1 โดนจับป้ายไม่ยึดติดกับตัวรถที่แยกประเวศหรือแยกมาสด้าครับ ตั้งด่านประจำคับตรงนี้แล้วก็ขับผ่านทุกวันไม่เคยโดนเลยดันมาโดนเอาซะงั้น แบบที่ 2 แล้วผมจะโดนจับหรือไม่ครับไปแก้ไขมาแล้ว ยึดน๊อตด้วยตานี้

ตอบคำถาม
    ในส่วนของเรื่องป้ายทะเบียนรถนั้น มีกฎหมายบัญญัติไว้ใน กฎกระทรวงกำหนดลักษณะ ขนาด และสีของแผ่นป้ายทะเบียนรถ พ.ศ.2547 ข้อ 3 ซึ่งออกโดยพระราชบัญญัติ รถยนต์ พ.ศ.2522 มาตรา 5(4) กำหนดว่า "แผ่นป้ายทะเบียนรถให้ติดตรึงไว้ในที่ที่เห็นได้ง่ายที่หน้ารถหนึ่งแผ่น และที่ท้ายรถหนึ่งแผ่น เว้นแต่รถจักรยานยนต์หรือรถพ่วงให้ติดตรึงที่ท้ายรถหนึ่งแผ่น การติดตรึงแผ่นป้ายต้องไม่กระทำในลักษณะที่วัสดุที่ยึดแผ่นป้ายนั้นอาจปิด บังหรือปิดทับตัวอักษรประจำหมวด หมายเลขทะเบียน และตัวอักษรบอกชื่อกรุงเทพมหานครหรือจังหวัด และต้องไม่นำวัสดุหรือสิ่งอื่นใดไม่ว่าจะก่อให้เกิดแสงสว่างหรือเรืองแสง หรือไม่ก็ตาม มาปิดทับ บัง หรือติดไว้ในบริเวณใกล้เคียงกับแผ่นป้ายทะเบียนรถจนไม่สามารถมองเห็นตัว อักษรประจำหมวด หมายเลขทะเบียน หรือตัวอักษรบอกชื่อกรุงเทพมหานครหรือจังหวัด" และ พระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ.2522 มาตรา 67(4) ซึ่งกำหนดไว้ว่า "ผู้ใดเปลี่ยนแปลงโดยวิธีใด ๆ หรือปิดบังทั้งหมดหรือแต่บางส่วนซึ่งเครื่องหมายที่นายทะเบียนออกให้ประจำรถ ต้องระวางโทษปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท" /// จากกฏหมายดังกล่าวจะเห็นได้ว่า ในการติดแผ่นป้ายทะเบียนจะต้องไม่มีการปิดบังข้อความบนป้าย และสามารถเห็นข้อความได้ชัดเจน รวมไปถึงห้ามมิให้กระทำการใด ๆ กับตัวแผ่นป้ายทะเบียนที่ทางขนส่งให้มา เช่น ตัด ต่อ แก้ไข ฯลฯ ที่ถือว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงโดยวิธีใด ๆ หรือปิดบังทั้งหมดหรือแต่บางส่วน เนื่องจากได้มีกฎหมายกำหนดถึงขนาดความกว้างยาวของป้ายทะเบียนรถทุกประเภทไว้ แล้ว ฉะนั้นแล้วหากข้อเท็จจริงปรากฎว่าป้ายทะเบียนรถดังกล่าวมีการ ตัด หรือต่อ หรือ มีการบดบังป้ายทะเบียนรถแล้ว ก็จะถือว่าเป็นความผิดตามกฎหมาย แต่หากว่าเป็นเพียงแค่การใส่กรอบ โดยไม่มีการตัด หรือ ต่อ หรือเปลี่ยนแปลงด้วยวิธีใด ๆ รวมไปถึงไม่มีการปิดบังส่วนหนึ่งส่วนใดของข้อความบนแผ่นป้ายทะเบียน แล้วนั้น เจ้าหน้าที่ตำรวจก็อาจที่จะใช้ดุลยพินิจในการตรวจสอบ และพิจารณาว่าไม่ถือว่าเป็นการผิดกฎหมาย ได้ครับ :: Traffic Police_M

ที่มา: http://www.trafficpolice.go.th/qa_answer.php?id=7746

ผมว่า.....เข้าไปที่เวปแล้ว print ใส่กระดาษเก็บไว้ในเกะ เวลาโดนพี่แกเรียก ยื่นให้แกอ่านซะ เผื่อรอดข้อหาป้ายเอียง-ป้ายไม่ติดกับตัวรถ ไปโดนข้อหาอื่นแทน :D

10. superchamp

superchamp Member Member

277
    1
    18
    ตอนนั้นโดนจับเรื่องเอาป้ายแดงขนของ ตอนจ่ายตัง มีคนโดนจับเรื่องป้ายทะเบียน เท่าที่ได้ฟังเค้าบอกว่า
    ถ้ามีขายื่นออกมา จะเอียงหรือไม่ก็ผิด เค้าว่าแบบนั้นอ่ะคับ เพราะถือว่ามีเจตนาดัดแปลง ว่างั้นอ่ะคับ

ตำรวจดีก็มีคับ แต่ไม่เคยเจอเลย ด่านตรงงามวงวานอ่ะคับ ตัวไถ่เลย เวลารถบริษัทขึ้น ต้องเตรียมตัง เตรียมไว้เลย อิอิอิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้