สรุป มีทติ้ง รับลมหนาว เสาร์ 28 พ.ย. 2552 บางแสนครับ งาน Super Car Thailand สนามสุดท้าย (ย้ายร้านใหม

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย พัทยา@MRC#012, 3 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. lovesingha

lovesingha New Member Member

1,407
    6
    0
    แล้วเจอกันครับพี่น้อง

2. Bshowroom

Bshowroom New Member Member

467
    13
    0
    ไปเมาด้วยคน

3. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    รับทราบ ครับ ใครไปค่ำๆ สงสัยมีหลง เพราะ หลายเลี้ยวเหลือเกิน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 พฤศจิกายน 2009
  4. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    ดูแล้วร้านจะพอนั่งรึเปล่าครับ

5. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    ไปด้วยคนนะครับ

6. nagoya

nagoya Active Member Member

2,118
    3
    38
    ร้านพอนั่งเเน่นอนครับ รูปถ่ายอาจจะเล็กๆ เเละที่เราจอดรถก็อยู่ข้างๆร้านซึ่งมองเห็นได้ด้วยครับ

ใครที่มาตอนเช้าเอารถมาจอดที่ร้านก่อนได้นะครับ เเล้วนั่งรถรับส่งฟรีไปที่งานครับ ประมาณ 1.5 กม.

มีคนดูเเลรถให้ครับ เเละไม่เสียค่าจอดครับ

ใครมาไม่ถูกโทรหาผมนะครับ

7. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    อ้างอิงจากพี่ก้วง GT 4 ครับ

เบอร์พี่ต่ายครับ 081-864-2797

8. lovesingha

lovesingha New Member Member

1,407
    6
    0
    โทรไม่รับ งอน:D

9. hunter01

hunter01 New Member Member

87
    2
    0
    .ใช่โจโจ้ป่าวเนี้ย

10. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    สงสัยผมอดไปแล้วพี่ๆ ดันสอบข้อเขียนติดศิลปากร ต้องไปสัมพาดวันที่28 ที่เพชรบุรีแหนะเช้ายันเย็นเลย

คงอดแน่ๆครับ

11. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ไม่เป็นไรครับ เรื่องเรียนสำคัญกว่าครับ

12. polototo

761
    5
    0
    ความจริงคณะนี้ไม่ค่อยอยากเรียนเท่าไหร่ ลองๆไปสอบดูแล้วดันติด

13. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    .. นอกเรื่องหน่อย
    แนะนำน้องแบบนี้
    ให้เลือกเรียนในคณะที่ชอบและใช่สำหรับเราดีที่สุดครับ เพราะเราจะทำมันได้ดีที่สุดทั้งวันนี้และวันข้างหน้า
    เพราะสิ่งที่เรียนคือความรู้ที่เราจะ ต้องถูกนำใช้ในชีวิตไปอีก 40-50 ปีข้างหน้าครับ
    ถ้าต้องทำงานในสาขาที่เราไม่ชอบ และ ไม่ใช่สำหรับเรา ไปอีก 40-50ปี คงไม่ใช่สิ่งที่น่าสนุกครับ
    และทำมันไม่ได้ดีเท่าที่ควรจะเป็น
    อาจจะไม่สามารถไปถึงจุดสูงสุดของอาชีพนั้นๆได้เลยครับ
    ถ้ายังไม่ได้คณะที่ใช่สำหรับเรา เอนทรานซ์ใหม่อีกครั้งหรือสองครั้ง ก็ยังไม่สายครับ

ซึ่งจุดที่ยากสำหรับเราตอนนี้ คือ อายุเรายังน้อย ปสก.ยังน้อย
    จึงยังตัดสินใจไม่ได้ว่าอนาคตเราจะเป็นอะไร? ทำงานอะไร? กันแน่
    ถึงจะใช่สำหรับเรา? จุดยากอยู่ตรงนี้ครับ ถ้าตัดสินใจได้แล้วก็เดินหน้าเลยครับ อย่าหันหลังกลับ
    ซึ่งถ้าการใช้ชีวิตแบบฝรั่ง ก่อนที่จะข้ามจากระดับมัธยมไปต่อU. เค้าจะใช้เวลาท่องเที่ยวค้นหาตัวเองก่อน หรือ ทดลองไปสมัครฝึกงาน/ทำงานที่เราสนใจก่อน ว่างานแบบนี้ใช่แน่สำหรับเราหรือไม่
    ซึ่งผมว่าแบบนี้ตอบโจทย์สำหรับการเลือกสาขาที่จะเรียนต่อได้ดีทีเดียว
    แต่คงยากสำหรับสังคมไทยมากครับ เพราะค่านิยมของเด็กที่ถูกว่ามองเป็นเด็กเอนทรานซ์ไม่ติดมีแรงกดดันมาก
    จึงทำให้เราไม่กล้าออกไปค้นหาตัวเองครับ เอนทรานซ์ติดคณะอะไรในม.รัฐก็ต้องจำใจเรียนไปก่อน
    ผมว่าแบบนี้ เสียเวลา เสียอนาคต และจบมาแบบไม่ได้คุณภาพอีกต่างหาก ครับ
    เอนทรานซ์ใหม่อีกครั้งยังไม่สายครับ อย่าขี้เกียจ อย่าปล่อยให้ตัวเองมีเวลาว่างครับ
    ผมแนะนำใช้ระหว่างรอเอนทรานซ์ใหม่ ให้สมัครทำงานในด้านที่เราสนใจ ค้นหาสิ่งที่เราชอบไปด้วย
    และอย่าลืมทำโจทย์แนวข้อสอบตลอดทั้งปีให้สม่ำเสมอ เพราะการอ่านหนังสือซ้ำหลายรอบเพื่อเอนทรานซ์ใหม่ไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุดครับ
    ให้อ่าน แล้วสรุปประเด็น ให้เข้าใจ จำสูตร จำหลักการ แล้วนั่งทำโจทย์พวกตัวอย่างข้อสอบ อย่างเดียวดีกว่า
    ติดปัญหาโจทย์ข้อในทำไม่ได้ ค่อยกับมาเปิดตำรา ทำได้หมดเล่ม ก็ไปหาแนวข้อสอบเล่มใหม่มาทำต่อไปเรื่อยๆ
    วิธีนี้แม่นยำและได้ประสิทธิภาพมากครับ เพราะทำให้เราเจอโจทย์หลายรูปแบบ แก้ปัญหาที่หลากหลาย
    สมองเราจะพัฒนาไปได้มากกว่าและจำเนื้อหาได้อย่างแม่นยำได้มากกว่า
    ซึ่งดีกว่าวิธีการเอาแต่ท่องจำเนื้อหาหลายรอบมากๆจนสับสนแน่นอน ครับ
    จากวิธีการของผม คงแนะนำได้แบบนี้ดีกว่า
    ให้เชื่อในการตัดสินใจของตัวเอง ชิวิตเราให้คนอื่นเลือก หรือเลือกตามบรรทัดฐานของสังคม ไม่ได้ครับ
    เราต้องเลือกทางเดินของเราเองเท่านั้นครับ
    ลองดูครับ

14. polototo

761
    5
    0
    ขอบคุณมากครับพี่โอ๋ ที่แนะนำแนวทาง

จะลองทำตามดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้