สอบถามชุดซ่อมแล็คพาวเวอร์คับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย ekk@5852, 29 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jossjiggalow

jossjiggalow New Member Member

25
    0
    0
    มารอลุ้น ครับ แถวบ้านผม รามอินทราซอย สิบเก้ามีร้านรับซ่อมแรคอยู่นะครับ ทำแรคอย่างเดียวเลยฝีมือใช้ได้ค่าแรงไม่โหดครับ ท่านถ้าสนใจยังงัย pm มาถามได้ครับ

2. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    งานเข้าซีลตัวในถอดมะออกเลยคับ ทำไงดีเนี่ย??

3. ekk@5852

525
    0
    0
    เอ่อ แต่ว่าผมถอดออกมาแล้วนะคับ เค้าจะทำให้มั้ย

4. narian

narian New Member Member

99
    0
    0
    ดีครับ มีข้อมูลดีๆเพิ่มอีกหนึ่งครับ เผื่อวันนึงอาจต้องไปใช้บริการ เอ้า...คุณเอกจัดไป

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 พฤศจิกายน 2009
  5. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    เอาใจช่วยครับ จะเข้ามาดูต่อเผื่อเกิดขึ้นกับผมมั่งจะได้แก้ถูกจุด แต่ขออย่าให้เกิดเลยดีกว่า อิอิ

6. ekk@5852

525
    0
    0
    เรียบร้อยแล้วคับ สำหรับงานซ่อมแล็ค เกือบไม่รอดเหมือนกัน ยากมากๆๆๆ
    อันดับแรกรื้อออกมาให้หมดก่อน

7. ekk@5852

525
    0
    0
    ตัวเจ้าปัญหาคือตัวนี้ ซีลมันถอดไม่ได้ต้องผ่าแล็คเลย

8. ekk@5852

525
    0
    0
    บูซตัวที่รั่วถูกเปลี่ยนด้วยชุดซ่อมเรียบร้อย

9. ekk@5852

525
    0
    0
    หน้าตาชุดซ่อมล็อคที่สงสัยมานาน (ในรูปบางชิ้นถูกแกะไปใส่แล้ว)

10. ekk@5852

525
    0
    0
    ทำการเปลี่ยนซีลในปั๊มแล็คทั้งหมด

11. ekk@5852

525
    0
    0
    พอประกอบชุดแล็คเสร็จ ก็นำไปติดตั้งเข้ากับตัวรถก็เรียบร้อย

12. ekk@5852

525
    0
    0
    เบื้องต้นผลการทดสอบที่ได้ค่อนข้างเป็นที่น่าพอใจ เดี๋ยวทดลองใช้งานไปสักระยะก็จะรู้ว่า
    ดีหรือไม่อย่างไรระหว่างซ่อมกับซื้อใหม่ แล้วจะมา Up อีกที
    ปล. ขอบคุณคับสำหรับทุกความคิดเห็นและกำลังใจที่สมาชิกทุกท่านให้มา
    หวังว่าอาจมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยเป็นแนวทางคับ......
    :D

13. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    ทำเองกับมือ สุดยอดดดดดด แล้วที่มันรั่วมันรั่วตรงไหนหรือ

14. mizutar1979

mizutar1979 New Member Member

177
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ คุณเอก แบบนี้ เรียกว่ามีสาระ อย่างแท้จริง และถือว่า
    เป็นความรู้ และวิทยาทาน ให้แก่ สมาชิกทุกท่านครับ หวังว่าหากเกิด
    เหตุการณ์นี้ กับใคร ท่านคงให้คำตอบในเรื่องนี้ได้ ดีที่สุด

15. ekk@5852

525
    0
    0
    มันรั่วมาจากซีลตัวบนปั้มที่ติดกันเกลียวตัวหนอน(ตัวนี้ไหลนองเลย มันฉีก) และอีกตัวที่ถอดไม่ออกอ่ะคับ
    ซีลไม่ขาดแต่มันยุบตัว หน้าตาของซีลที่ติดรถมาจะไม่เหมือนกับชุดซ่อม เพราะนีออนไม่ได้มีชุดซ่อม
    แต่ได้มาจากการเทียบเอาซีลแต่ละเบอร์มาบรรจุรวมกันเป็นชุด จึงมีปัญหาว่าร้านจะไม่รู้วิธีถอดซ่อมที่
    ชัดเจน แต่ที่ผมทำก็ไม่ทราบว่าเป็นวิธีที่ถูกต้องหรือไม่ ลองผิดลองถูก ถ้าไม่ได้ก็เจ๋ง แค่นั้นคับ รถเราเองนี่

16. ekk@5852

525
    0
    0
    ขอบคุณคับคุณหน่อง หากว่าสมาชิกมาเจอปัญหาเหมือนผม จะได้ช่วยกันแก้ไขคับ
    ที่ต้องทำเองก็เพราะไม่ค่อยมีเงินจ้างเขาต่างหาก แล้วอีกอย่างได้ความรู้ด้วย ซื้อคันนี้มาคุ้มคับ จะยกให้
    เป็นอาจารย์ใหญ่เลย ซ่อมรถเป็นเพราะคันนี้แหละครบทุกอาการแล้วมั้ง555
    :D

17. chock

chock New Member Member

72
    0
    0
    ไม่ค่อยได้เข้ามาบ่อย ผมเอาใจช่วยครับคุณเอก

18. [BOND]

[BOND] Member Member

30
    0
    6
    ยินดีด้วยนะครับที่ซ่อมเสร็จแล้ว หากเป็นไปได้ผมส่งแล็คผมไปให้คุณเอกซ่อมบ้างจะได้ไหมครัยเนี่ย??? อุๆๆ

ตอนนี้รถผมยังซ่อมไปไม่ถึงไหนเลยครับ ฮือๆๆ...

19. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    ยินดีด้วยครับคุณเอก ทำเองเลยได้ความรู้จริงๆเลยแล้วทำยากมั้ยครับ

20. ekk@5852

525
    0
    0
    อันที่จิงแล้วไม่ค่อยยาก แต่มันยากตรงที่เราไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรต่างหาก
    ถ้าลองผิดลองถูกของก็มีโอกาสที่จะเสียหายจนใช้การไม่ได้อีกเลย
    และเราก็จะเสียตังค์มาก แต่ผมคิดว่าในเมื่อของมันก็เสียอยู่แล้ว และมัน
    ก็เป็นรถเรา สมาชิกท่านอื่นๆก็ไม่มีประสบการณ์ ก็ลองมันเลยดีกว่า
    ถ้าดีก็เสียตังค์น้อย ถ้าไม่ดีก็เสียตังค์มาก ไม่ทำก็ไม่มีขับ ไม่มีทางเลือกมากนี่นา...

21. chock

chock New Member Member

72
    0
    0
    สุดยอดเลยครับคุณเอก ส่วนผมถ้าน้องออนมีปัญหา จะไปหาช่าง อยากทำแบบคุณเอกบ้างแต่ไม่กล้าครับ กลัวจะเป็นหนักกว่าเก่า คุณเอก เวลาเราเลี้ยวข้างใดข้างหนึ่งสุด จะมีเสียงดังมากเลยครับ คุณเอกพอจะรู้อาการใหมครับ

22. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    ยกคานหน้าลงมาเลยหรือครับ ว่าจะยกลงมาเปลี่ยนบู๊ชกับลูกหมากเหมือนกัน

23. ekk@5852

525
    0
    0
    ใช่คับ ส่วนใหญ่อะไรที่ทำเกี่ยวกับแล็คการยกคานลงมาทำจะสะดวกที่สุดคับพี่ณรงค์
    นีออนยกคานง๊ายง่าย ผมยกบ่อยมาก ยกจนคล่องเลย 555

24. ekk@5852

525
    0
    0
    ผมจะบอกว่าไม่ว่ารุ่นไหน ก็ไม่ควรเลี้ยวให้มันสุดเพราะถ้ามันสุดปั๊มจะทำงานหนักทำให้มีเสียงดัง อึ่งๆ
    เนื่องจากเวลาเลี้ยวปั๊มพาวเวอร์จะดันน้ำมันไปที่กระบอกไปดันลูกสูบช่วยให้เลี้ยวเบาขึ้น ถ้าเราหมุน
    พวงมาลัยจนสุดจะทำให้ปั๊มช่วยดันเพิ่มแต่ดันไม่ไป ทีนี้จะมีผลกับพวกซีลต่างๆจะชำรุดเร็วขึ้น
    และปั๊มก็จะสึกหรอเร็ว และไม่มีกำลังอัดน้ำมัน ทีนี้พวงมาลัยก็จะหนักกว่าปกติ และเสียตังค์ในที่สุด..

25. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    พวงมาลัยเพาเวอร์อย่าพยายามหักเล้ยวกระทันหันจนสุดนะครับ ซิลแตกกันมาเยอะแล้ว โดยเฉพาะ bmw

26. bbKero

bbKero New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ คุณเอก เป็นความรู้มากเลยครับ ผมมือใหม่ หัดซ่อมเอง กำลังสะสมประสบการณ์ครับ ขอบคุณมากอีกทีครับ สำหรับทุกคนในคลับที่มีอะไรดีๆมาให้กันครับ

27. ekk@5852

525
    0
    0
    :):):)

28. neon_8151

neon_8151 New Member Member

35
    0
    0
    คุณเอกครับรบกวนฝากเบอร์โทรให้หน่อยได้ไหม

พอดีมีปัญหาจะสอบถามข้อมุลเกี่ยวกับการซ่อมแล็คนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

29. ekk@5852

525
    0
    0

ได้คับ 083-2883173 คับผม

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มีนาคม 2010
  30. Bank ---

Bank --- Guest

0
    0
    0
    โชคดีเหมือน ekk@เลยครับ

ผมก็เกิดปัญหาเดี๋ยวกับekk@เลยครับน้ำมันเพาเวอร์หายไปให้ช่างดูเค้าบอกว่าเป็นที่แล๊ค ต้องเปลี่ยนใหม่ตอนนี้ของยังไม่มีให้รอต่อไปผมรอไม่ไหวครับเลยเข้ามาดู เจอพวกเดี๋ยวกันอยากรู้ว่าซ่อมได้ไหมใช่อะไรแทนได้มั่งครับ ตอนนี้รถพวงมาลัยหนักมากครับ จะขับต้องถอดสายพานเพาเวอร์ด้วยผมยังไม่รู้อะไรเลย ขอคำชีแนะด้วยครับ ... จันทบุรี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้