RT60 (Japan Restolation)....สมาชิกใหม่ ขอร่วมก๊วนด้วยคน ครับผม...

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย น้าเหลิม, 8 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. น้าเหลิม

น้าเหลิม New Member Member

260
    2
    0
    ต่อ...
    6. วัดค่าความต้านทานของขดลวด ได้ 100กว่าโอห์ม...น่าจะโอเค ใกล้เคียงกับของเดิม
    7. เอาขดลวดตัวใหม่ ใส่เข้ากับชุดลูกลอยเดิม ออกมาอย่างที่เห็น ค่อนข้างจะโอท๊อปหน่อย ดูไม่ค่อยสวยแต่ใช้งานได้ :D
    8. วัดความต้านทาน ขณะ น้ำมันหมด ได้ 104 โอห์ม งานนี้เข็มน่าจะตกที่ตำแหน่อง E พอดี..:D
    9. วัดความต้านทาน ขณะ น้ำมันเต็ม ได้ 36 โอห์ม ซึ่งปกติ จะต้องได้ประมาณ 0-5 โอห์ม เข็มถึงจะถึงตำแหน่ง F แต่ที่ไม่ถึงเพราะความยาวของขดลวดมาจาก RT 100 มันยาวกว่า เมื่อมาเจอวงสวิงของแขนลูกลอย RT60 ซึ่งมันมีองศาการสวิงน้อยกว่า มันจึงได้ระยะกวาดน้อยกว่า จำต้องยอมรับสภาพ เพราะ ไม่มีทางเลือก..งานนี้ตอนน้ำมันเต็มถัง เข็มอยู่ต่ำกว่า F แน่นอน คาดเดาว่าน่าจะอยู่ตำแหน่ง 3/4 ของสเกล..

2. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ต่อ.....
    10. เมื่อลองนำไปประกอบเข้ากับสายสัญญาณเกจ์วัดที่ตัวรถแล้วลองสวิงแขนไปมา ปรากฏว่า ตอนเต็มเข็มขึ้นแค่ ไม่ถึงครึ่ง ส่วนตอนหมดก็ต่ำกว่า E ลงไปอีกเยอะ...งานนี้แสดงว่า range การทำงานของความต้านทาน ยังไม่สมดุลกับตัวเกจ์ในรถ....จึงปรับ ตำแหน่งของตัวคอนแทคที่ตัวลูกลอย เพื่อเปรียบเทียบกับเข็มบนหน้าปัทม์...จากรูป หลังจากปรับแล้ว..เป็นตอนน้ำมันหมด คอนแท็ค สัมผัสกับขดลวดบริเวณ 1/3
    11.คอนแท็คอยู่ที่ 1/3 เข็มชี้ E พอดี...งานนี้ perfect..:p
    12. สวิงแขนให้ไปที่ตำแหน่ง น้ำมันเต็ม...ตัวคอนแท็คสัมผัสกับขดลวด บริเวณบนสุดพอดี
    13. คอนแท็คอยู้บนสุด เข็มชี้ที่ 3/4 ต่ำกว่า F ลงมา ..งานนี้ไม่แจ่มแต่ต้องเอา เพราะ ตอนเต็มไม่ถึง F ดีกว่าตอน หมดไม่ถึง E จึงเลือกให้ตอน น้ำมันหมด ตรงกับ E พอดี ดีกว่า..จะได้ไม่ต้องเข็น :D
    เป็นอันว่าเสร็จสิ้น ขบวนการ DIY แบบ OTOP สำหรับเกจ์วัดน้ำมัน:)

3. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ชอบอ่านครับ แล้วพวกอะไหล่เนี้ยซื้อร้านไหนหรอครับ

4. jakarin_tuey

jakarin_tuey New Member Moderator

1,409
    2
    0
    กระทู้นี้ดีมีสาระ Up ไว้ Up ไว้ :D

5. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    สุดยอดครับน้าเหลิม ได้ความรู้มากเลย จบเรื่องลูกลอยเราจะได้ความรู้เรื่องอื่นต่อ อิอิ

6. GOF C110

GOF C110 New Member Member

319
    2
    0
    ขอบคุณครับสำหรับสาระน่ารู้

ผมก็คนนึงที่ชอบการลงมือซ่อมรถเองบ้าง ตอนนี้มี RT 40 อยู่

อาจจะเคยเห็นบ้างแล้ว สีโอรสอ่ะครับ

อยากจะรบกวนขอเบอร์ติดต่อน้าเหลิมเผื่อวันหน้าจะได้ปรึกษาเรื่องอะไหล่

หลังจากที่โอเวอร์ฮอร์นเครื่องไปแล้ว เครื่อง 2 R ใช้งานได้ดีมากเลย

ล่าสุดน้องเขยขับไปถึง....... ภูเก็ตมา................

มีโอกาสจะเอารูปมาให้ชมกัน

081-9299496 GOF C110

:) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :)

7. น้าเหลิม

260
    2
    0
    สวัสดีครับคุณ GOF C110...ยินดีที่รู้จักครับ ว่างๆเอารถมาให้ดูมั่งซิครับ จริงๆผมชอบ 40 มากกว่า แต่หาสภาพ พอปั้นได้ แทบไม่ได้เลย มาเจอตัวนี้ เป็นของน้าผมอีกที ถูกใจ เลยขอมาปั้นซักคัน เค้ามีหลายคัน คันนี้เดิมสุดๆ มีที่ขัดลูกตาที่สุดคือ เกียร์ 5สปีด คันเกียร์อยู่ที่พื้น.:mad: ...เพราะปกติต้อง 4สปีด คันเกียร์อยู่ที่คอพวงมาลัย..
    วันนี้เลยเกิดการตามล่าหาคันเกียร์..วิ่งไปเที่ยวป่าช้า วงแหวน กับป่าช้านครชัยศรี..:eek: ปรากฏว่าไม่มีแม้แต่เงา เจ้าของป่าช้าบอก ทั้ง 40-60-80 ตัดทิ้งไปหมดแล้ว ยังพอหาได้ก็คือ 100 ที่เจอก็มีหลายอย่างเหมือนกันสำหรับ 100 รวมทั้งเป็นคัน แบบยังไม่ตัดก็มี เพื่อนๆสมาชิกสนใจก็ลองวิ่งไปดูได้..:sad: ฃ
    ตอนนี้เรื่องตัวเกียร์คงไม่มีปัญหา เพราะเกียร์โดต้าจะถอดหัวหมูหางเกียร์ออกจากตัวเกียร์ได้..เท่าที่ได้ข้อมูลมาคือ ตัวเกียร์ของตระกูล R จะเหมือนกับตระกูล K ต่างกันแค่หัวหมู และหางเกียร์เท่านั้น..ตัวเกียร์จำเป็นต้องหามาเปลี่ยนด้วยเนื่องจากขาคันเกียร์รุ่นเกียร์คอ จะออกด้านข้างขวา ส่วนรุ่นคันเกียร์อยู่ที่พื้น ขาคันเกียร์จะออกด้านบน..เพราะ ฉนั้นต้องตามล่าหาเกียร์ K ของรถตู้ด้วย ตอนนี้เจอแล้ว มีอยู่ หลายตัว ที่ป่าช้าที่ไปมาวันนี้ก็เจอ แถวบ้านก็เจอ เป็นตัว LIACE ตู้เล็กของโตต้า เกียร์คอ เครื่อง K เข้าล็อกเลย...
    ตัวคันเกียร์เองถ้าหา เดิมตรงรุ่นไม่ได้จริงๆอาจต้องทำใจ เล่นของ LIACE มาดัดแปลงเอาให้เข้ากับคอเดิมของมัน แล้วก็ยกเฉพาะตัวเกียร์ที่มีฝาออกด้านข้าง มาชนหัวหมู หางเกียร์ของเกียร์ 7R ที่อยู่ในรถตอนนี้....
    คุณ GOF C110...ในฐานะที่เล่น 40 มาก่อน ไม่ทราบว่าคันเกียร์อยู่ที่คอหรือป่าวครับ อยากขอชมเป็นบุญตาหน่อย และก็ ถ้ามี เป้าแจ่มๆ กรุณาช่วยชี้ด้วยครับ จะได้วิ่งไปสอย :D .ขอบคุณล่วงหน้านะครับ..
    สำหรับตัวผมเอง อยู่ที่เวป แก๊สไทยดอทคอมครับ รายละเอียดตัวผมอยู่ตามลิ้งค์นี้ครับ...
    http://www.gasthai.com/article/viewdata.asp?id=65
    หรือ msn ก็ได้ครับ ผม ออนทั้งวัน ตั้งแต่ 8โมงเช้า - 1ทุ่ม จันทร์-เสาร์ ครับ (เพราะลูกค้าติดต่อทางนี้เยอะครับ)[email protected]...;)

8. เจนศึก

เจนศึก New Member Member

419
    0
    0
    น้าเหลิมคับผมซ่อมมันไม่ไหวแล้วคับคิดจะขายมันแล้วจะซื้อคันใหม่แล้วคับ

9. น้าเหลิม

260
    2
    0
    คุณเจนศึก ...คิดให้ดีๆครับ รถแบบนี้ ขายได้ก็คงไม่แพง ในอนาคตเกิดอยากได้ขึ้นมา มีเงินอย่างเดียวก็หาไม่ได้นะครับ รถรุ่นใหม่ๆมีตังก็หามาใช้ได้ แต่รถพวกนี้ ถึงมีตังก็อาจจะเป็นเจ้าของไม่ได้ นะครับ...
    รถพวกนี้จัดอยู่ในประเภท ทน ถูก ประหยัด ซ่อมง่าย ใช้ดี ไม่จุกจิก...มันเป็นยังไงถึงได้ถอดใจ..:confused:

10. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ยามบ่ายแก่ๆ พักเหนื่อยจากการตามล่า หาคันเกียร์...มา DIY กันต่อ...ถอดชุดไฟท้ายมาทำความสะอาด เพราะขุ่นมัวเหลือเกิน..:D
    1.สภาพไฟท้าย อยู่ในรถ ขุ่นมัวจากฝุ่นที่อยู่ด้านใน และตัวฝาไฟก็ค่อนข้างมัวมากแล้ว แต่คงยังไม่เปลี่ยน เพราะ เป็นของ KOITO..part number เดิมๆ รหัสแยกข้างซ้ายข้างขวา..คิดว่าน่าจะเป็นของแท้ติดรถมา :cool:

11. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ยามบ่ายแก่ๆ พักเหนื่อยจากการตามล่า หาคันเกียร์...มา DIY กันต่อ...ถอดชุดไฟท้ายมาทำความสะอาด เพราะขุ่นมัวเหลือเกิน..:D
    1.สภาพไฟท้าย อยู่ในรถ ขุ่นมัวจากฝุ่นที่อยู่ด้านใน และตัวฝาไฟก็ค่อนข้างมัวมากแล้ว แต่คงยังไม่เปลี่ยน เพราะ เป็นของ KOITO..part number เดิมๆ รหัสแยกข้างซ้ายข้างขวา..คิดว่าน่าจะเป็นของแท้ติดรถมา :cool:
    2.สภาพหลังลื้อออกมาแล้ว ประกอบด้วย โคมไฟ,โคมไฟถอย,ทับทิมข้างทะเบียน3ชิ้น และ พลาสติกปิดโคมใหญ่ด้านหลัง ทุกอันสภาพยังดี :D
    3.สภาพโคมไฟท้ายด้านหลัง สังเกต ซีลยางที่ฐานน็อตยึดยังอยู่ครบ
    4.โคมไฟถอย สภาพสุดบรรยาย โคมเป็นเหล็ก ยังเนียบ ด้านในใสปิ๊ง สังเกตน็อตยึด เป็นน็อตร้อยจากด้านนอก ทำหัวเป็นกลมๆโครเมี่ยมสวยสุดๆ
    5. ทับทิมท้าย คั่นกลางระหว่างโคมไฟท้ายและทะเบียน เป็นสามชิ้น แยกกันได้

12. น้าเหลิม

260
    2
    0
    6.พลาสติกครอบโคมไฟท้าย อยู่ด้านในไว้ปกปิด หัวน็อต สายไฟต่างๆ สภาพยังดีมาก
    7.ตัวถังหลังถอดชุดไฟออกหมด สังเกต รูร้อยน็อตยึด โคมไฟ ยึดทับทิม กลมดิ๊ก น่าจะยังไม่เคยโดนเคาะ:D
    ..วันนี้ แค่ถอดอย่างเดียวก่อน พรุ่งนี้ สายๆค่อยล้าง ตากแดด บ่ายประกอบกลับที่เดิม...หุหุหุ
    *ปล. เพื่อนๆชาว RT ใครเห็นเป้า คันเกียร์คอพวงมาลัย ของ RT 40-60-80 ช่วยชี้ด้วยนะครับ จะรีบไปสอยโดยด่วน * ;)

13. jakarin_tuey

jakarin_tuey New Member Moderator

1,409
    2
    0
    Up ครับ

14. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    แจ๋วๆๆ

15. เจนศึก

เจนศึก New Member Member

419
    0
    0
    น้าเหลิมก็ที่วัดระดับน้ำมันแก้เท่าไรก็ไม่หายนะ
    กลับเสียไปกว่าเก่าอีกจนผมไม่กล้าขับกลัวน้ำมันจะหมดอีกนะโดยไม่รู้ตัว

16. ngernthong

ngernthong New Member Moderator

600
    1
    0
    สุดยอดเลยครับน้าเหลิม :)

ขอโทษด้วยนะครับที่ยังไม่ได้ไปอุดหนุนเลย พอีมีเรื่องยุ่งๆ อ่ะครับ เดี๋ยวว่างแล้วจะไปนะครับ :D

17. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ตอบคุณ เจนศึก.......อาการนี้ เป็นได้สองที่ คือ ลูกลอยในถัง กับตัวเกจ์วัด..ทำตามที่คุยกันในโทรศัพท์ครับ ถ้าไม่ได้จริงๆ วันใหน วิ่งเข้า กทม.แวะรังสิตได้ครับ ดูให้ ไม่นานน่าจะเจอจุดเสีย..
    ตอบคุณ ngernthong.....ไม่เป็นไรครับ ว่างเมื่อไรมาเมื่อนั้น ผมอยู่ร้านตลอด 6วัน/สัปดาห์..8โมงเช้าถึง 1ทุ่ม ครับ ไม่ได้อุดหนุ่มแวะมาจิบกาแฟก็ได้ครับ ฟังเพลงเก่า เล่าความหลัง จิบน้ำเย็น(เป็นฟอง) ...หลังเลิกงาน :D
    เช้านี้มาต่อกันเลย...เมื่อวานถอดโคมไฟออกมาแล้ว วันนี้ แยกร่างโคมกับฝาออกจากกัน แล้วลง กะละมังซักผ้า เลย ล้าง ขัดสีฉวีวรรณ... ออกมา อย่างที่เห็นครับ สังเกตตัวโคมสะท้อนแสงด้านใน เงาแว๊ปเลย ส่วน โคมไฟถอย แยกร่างไม่ได้ ต้องเอาไม้ติดฟองน้ำเล็กๆ เข้าไปถูที่โคมด้านใน :eek:

18. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ไฟเลี้ยวแก้ม ตัวกรอบและตัวเลนส์ ยังแจ่ม แต่ตัวโคม ดูไม่จืด :mad: ต้องมีรายการถอดมาขัดซะหน่อยแล้ว

19. น้าเหลิม

260
    2
    0
    สภาพ โคมไฟเลี้ยวแก้ม ด้านซ้าย....เน่าสนิท โดยเฉพาะตรงขึ้วหลอดไฟ ถึงขึ้น ต้องตัดทิ้ง เพราะมะเร็งกิน จนเกินกว่าจะเยียวยา ตัดทิ้งแล้ว หาเฉพาะตัวขึ้ว มาต่อเข้าไปบริเวณรูเดิมที่ถูกตัดขึ้วออก เสร็จแล้วสาดสีซะหน่อย ก็น่าจะโอเค ดูโอทอปหน่อย แต่ใช้งานได้ แต่ในขณะที่ทำก็จะลองวิ่งหาของดูด้วย ถ้ามีก็จะซื้อมาใส่ ส่วนตัวที่ซ่อมก็จะเก็บไว้เป็นสแปร์...:D

20. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ไฟท้ายนี่ถ้าถอดมาล้างแล้วคงใสปิ๊งเลยนะครับน้าเหลิม ..น่าทำมั่งจัง แต่ยังหาไฟท้ายของแท้ไม่ได้เลย

21. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    up up

22. น้าเหลิม

260
    2
    0
    วันนี้ถึงได้ข่าวดี จาก ก๊อฟเดอะซีส เรื่องคันเกียร์....อยากเห็น ของจริงเร็วๆจัง :D ....ช่วงว่างๆวันนี้ก็คงเหมือนเมื่อวาน ถอดไฟหรี่ไฟเลี้ยว ด้านหน้า ถอดมาทำความสะอาด ...
    1. ถอดไฟเลี้ยวหน้า ต้องถอดกระจังหน้าด้วย.
    2.ดูคานหม้อน้ำด้านหน้า ตรงเป๊ะแทบไม่เคยโดนเคาะ สังเกต ตุ๊กตาตัวยึด ขากระจัง สภาพโคตรเนียน (ไม่เคยบุบ)...
    3.สภาพกระจังหน้า สีซีดอย่างเดียว อย่างอื่นครบ ไม่มีหักไม่มีแตกไม่มีบิ่น
    4 โคมไฟเลี้ยว อยู่ใต้ไฟใหญ่ สภาพ สนิมเยอะพอสมควร
    5 โคมไฟเลี้ยว สภาพตอนออกมาด้านนอก สังเกตว่าข้างนึง ย่ำแย่เลยอีกข้างยังโอเค

23. GOF C110

GOF C110 New Member Member

319
    2
    0

ยินดีที่ได้รู้จักครับ น้าเหลิม

รถของผมเป็นเกีนร์มือครับ 4 เกียร์ เครื่องเดิม 2 R

ตอนี้อยากติดแก๊สอ่ะ จะไหวไหม :D

24. golf the zeed

3,808
    7
    38
    เป็นไงครับน้าเหลิม วันนี้มาเอาเกียร์มือไปแจ่ม ๆ เลยมั้ย คิดว่าน่าจะใส่ได้ไม่มีปัญหานะ โชคดีมากเลยนะครับที่หาได้ ผมยังดีใจแทนเลย :D :D :D

25. น้าเหลิม

260
    2
    0
    หวัดดีครับคุณ GOF C110...ว่างๆเอารูปรถมาให้ดูมั่งซิครับ ถ้าจะติดแก๊ส สบายมากครับ เครื่องรุ่นนี้ จิบสารระเหย มาตั้งแต่ ยุค 60 แล้วละครับ ไม่ต้องกลัวว่าจะพังครับ
    จากรูป...น่าจะเป็น การโฆษณารถ RT 40เวอร์ชั่นแท็กซี่ ซึ่งติดแก๊ส มาจากโรงงาน (เดาเอานะ)..เพราะสมัยนี้ ยังเจอเครื่องเชียงกง หลายๆรุ่น ที่เป็นคาร์บู สำหรับ LPG แท้ๆ (ใช้น้ำมันไม่ได้)..

26. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ตอบ กอล์ฟ...ขอบคุณมากจริงๆครับ ที่เป็นธุระให้ ของแบบนี้ไม่ใช่ว่ามีตังแล้วจะเป็นเจ้าของได้ มันต้องอยู่ที่ดวงด้วย สำหรับพี่ถือว่าโชคดีมากๆ ที่เข้ามาเล่นในคลับนี้ แล้วมาเจอคนมีน้ำใจแบบกอล์ฟ..ว่างๆเข้ามาเยี่ยมเยียนที่ร้านมั่ง นั่งคุยกัน หรือจะนอกรอบ แถวๆเมืองนนท์ก็ดี เห็นพรรคพวกอยู่นนท์เยอะเหมือนกันนี่..(ชวนไปด้วยกัน) พี่ก็อยู่ท่าน้ำนนท์ ..ถ้าไปจะได้พาไปจิบชาเขียว เพื่อเป็นการขอบคุณ..ดีมะ :D

27. golf the zeed

3,808
    7
    38
    :) :) :) ดีใจที่น้าเหลิมได้ของที่ถูกใจครับ เพราะผมก็คนนึงที่เวลาอยากได้อะไรแล้วมันหายาก ๆ เนี่ย ถ้าเจอเมื่อไหร่มันจะโคตรดีใจเลยอ่ะครับ ดวงดีจริง ๆ อิอิ

28. น้าเหลิม

260
    2
    0
    นี่ไงครับ...ฝันที่เป็นจริง เอื้อเฟื้อและช่วยเหลือ โดย กอล์ฟเดอะซีส...สุดยอดจริงๆ ไม่รู้คืนนี้จะนอนหลับหรือป่าว:p

29. น้าเหลิม

260
    2
    0
    ต่อเรื่องไฟ..เสร็จจะได้ทำเกียร์ต่อ...
    1.โคมไฟเลี้ยมแก้ม สภาพหลังทำขัดทำสีใหม่ สดใสกว่าเดิม
    2.สภาพ โคมไฟหรี่ไฟเลี้ยวเลี้ยว ใต้ไฟใหญ่ สภาพหลังทำสีใหม่เช่นกัน รวมตัวจุ๊บ ขึ้ว และสายไฟด้วย ทำใหม้หมด
    3.ฝา ไฟหรี่ไฟเลี้ยว..ทำความสะอาดใหม่ ..สังเกตตัวกั้น ระหว่างเลนส์หรี่และเลี้ยว เป็นเหล็กซะด้วย..
    4.ตัวโคมไฟหรี่ไฟเลี้ยว,ฝา, และตัวซีลฝา ที่ทำขึ้นมาใหม่ เพราะของเดิม ตอนถอดออกเป็นยาง แตกกรอบไปเรียบร้อยตามกาลเวลา กะใช้ชั่วคราวไปก่อน..ซัก 3ปี :D
    5.ประกอบโคมกับประเก็นและฝาเรียบร้อย.. รอเข้าไปสิงสถิต ที่ตัวรถตามเดิม..

30. น้าเหลิม

260
    2
    0
    หลังจากเสร็จสิ้นการ บูรณะระบบไฟ ก็มาเทสระบบกัน
    1.ไฟต่ำ,ไฟสูง,ไฟหรี่,ไฟเลี้ยว,ไฟเลี้ยวแก้ม...ทุกดวง แจ่ม
    2.ไฟท้าย,ไฟเบรก,ไฟเลี้ยวหลัง
    3.ไฟส่องป้ายทะเบียน...:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้