อันตราย โปรดระวังจูนเนอร์ ที่ชื่อว่า ก้อง หรือเรียกอีกชื่อว่า สัน สุดตรีนนน ครับ โดนมากับตัวเอง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย บอยเทอร์โบ อีโวสีแดง, 17 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BANK_NOZZLE

BANK_NOZZLE New Member Member

204
    4
    0
    แวะมา Up คัฟ

2. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    โดนกันทั่วทุกภาคจริงๆ
    หนักแน่..... ผมว่าถ้าเค้าซื่อสัตย์คงมีตังค์ใช้อีกเยอะแน่

3. Speytro_Karn

Speytro_Karn Member Member

245
    8
    18
    ดันให้ครับ

เคยจูนแต่กับพี่ตี๋ FastTrack

ซื่อสัตย์กับอาชีพนี้ยังไงก็กินไม่หมดหรอกครับ คนเค้าต้องวิ่งไปหาคุณอยู่แล้ว ดันทำตัวแบบนี้ -*-

4. charnchai@shop

charnchai@shop New Member Member

113
    1
    0
    ขอบคุณที่เตือนครับ!!

5. Tor_tuner

Tor_tuner Member VIP

242
    16
    18
    ผมมีความรู้สึกว่า Walbro ขายดีจัง:D:D:D

6. เจอตัวเมื่อรัย จัดปาย หนักๆๆๆๆๆๆสักชุดใหญ่ๆ นะพี่น้อง เพราะ มัน เลว จิงๆๆ

7. chuti

chuti New Member Member

44
    2
    0
  8. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0

เจอที่ไหนเอา Walbro นี้เเหละขว้างใส่เลย เอาให้เเตกคับ

เเข้นเเทนพี่น้องทุกคนนัก

nuno69 ถูกใจสิ่งนี้
  9. suede

suede Member Member

565
    17
    18
    ยิ่งขุด ยิ่งเจอ

โจทย์เยอะนะเนี่ย

มีฝีมือ แต่ไม่จริงใจ ทำไรก้อลำบากนะ

10. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    ระยำใหม่เนี่ย

11. 1-2-4-3

1-2-4-3 Guest

0
    0
    0
    พังหมดทั้ง6-7คันเลยหรอคับ ทำไมไม่ตามกันตั้งแต่ตอนนั้นคับ ผมก็เห็นงานแกออกจะเยอะ แกก็ยังอยู่ได้แกก็ไม่ได้หนีไปไหนนิคับที่พีระก็เจอแกประจำ ส่วนชาฟย์ละลายเนี่ยไม่น่าเกี่ยวกับ คนจูนน่ะคับ หรือถ้าผิดพลาดยังไงก็ขอโทษด้วย
    ผมไม่เกี่ยวแค่ผ่านมาอ่าน

12. benz@

benz@ Member Member

30
    0
    6
    มีคนโดนกับเขาหลายคนคับแล้วส่วนมากก็ไม่ได้เล่นเน็ตด้วยสิ ยังไงผมแนะนำว่าช่วยกันบอกต่อๆละกันคับ ทำใจคับน่าจะได้คืนยากคับ ถ้าผมได้ข่าวช่างจูนคนนี้เดี๋ยวผมจะโทรบอกละกันคับ เท่าที่รู้ตอนนี้พี่ ต่อลพบุรี ไม่เอาช่างจูนคนนี้มานานแล้วคับ เขาไปเอากล่องของรถลูกค้าไปขายแล้วเอากล่องอื่นมาใส่ให้ แล้วมีช่วงนึ่งหากล่องไม่ได้เลยเรื่องแดงขึ้นมา ดีคับที่ลูกค้าต่อเข้าใจว่าพี่ต่อไม่รู้เรื่องด้วย

ปล.ผมเคยส่งลูกค้าไปลองจูนกับเขาเหมือนกันคับคันนี้เป็นน้องๆๆเนี้ยและ แต่ไปถึงลองคับก็เริ่มเลยคับ ปั้มติกไม่พอต้องเปลี้ยน น้องๆก็เลยยอมให้เปลียนโดยไม่ได้โทรมาคุยกับผมก่อนโดนไป 3500 พอต่อกล่องเสร็จบอกสายใช้ไม่ได้พัง คราวนี้ละน้องเลยโทรมาหาผมเลยขอคุยกับเขา เขาบอกสายไม่แท้เครื่องเดินไม่เต็มสูบ ผมเลยว่าไปคับว่าสายแท้และใช้ได้แน่นอน เลยบอกว่าเดี๋ยวของลองใหม่อีกที่ จากนั้นอีกชั่วโมง น้องผผมโทรมาอีกคับเขาบอกว่า ช่างบอกว่ากล่องเสีย ผมเลยตัดบทว่าไม่ต้องจูนแล้วคับ ให้เอาของกลับมาแล้วทางช่างจูนก็เสนอว่า เขามีกล่อง ให้เอาของเขาของเขาใช้ได้เลย ผมเลยบอกให้เอากลับมาอย่าไปซื้อกล่องเขาเดี๋ยวหาคนจูนใหม่ สรุปน้องเลยโดนไปแค่ 3500 ผมให้น้องบอกว่าเดี๋ยวกับมาเปลียนกล่องก่อนแล้ววันหลังจะมาจูนเขาเลยยังไม่เก็บค่าแรง แล้วก็ไม่เคยส่งงานอีกเลย

13. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    แม่มได้ถ้วย!:mad::mad::mad:

14. ICE SHOP

ICE SHOP New Member Member

566
    6
    0
    :eek::eek:

15. Tor_tuner

Tor_tuner Member VIP

242
    16
    18

รู้สึกว่ามีปัญหาตลอดเลยแหะ:D

ดีนะครับที่โทรคุยกันซะก่อน:sad:

16. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    เพราะฉายา DYNO KING แท้ๆ
    เลยหากินได้

17. charnchai@shop

charnchai@shop New Member Member

113
    1
    0
    ผ่านมาupครับ

18. PRO-N/A

PRO-N/A New Member Member

54
    6
    0
    ไอ้สันเนี่ย ไม่ออกความเห็น นอกจากคำว่าเลวและเหี้ย สุดตีน เจอที่ไหนตบแม่งเลย โกงไปเป็นล้าน ถามอู่หลายอู่มา บอกว่าแม่งฟันลูกค้าอู่ไปเยอะมาก (โดยเฉพาะต่างจังหวัด) ตอนนี้กบดานอยู่ และจะออกล่าเหยื่อทางภาคใต้ต่อไป

ส่วน ป้อม VR2 เห็นอยู่ในวงการมานาน ก็เขี่ย ก็ทำมาเยอะ มีพังบ้าง แรงบ้าง ธรรมดาบ้าง ลองผิดลองถูกกันไป เห็นตั้งแต่สมัยเป็น Electromotive แล้ว
    อย่างที่บอก ถ้าพังเกือบสิบคันจริงอย่างชาวอุบลว่า เอาหลักฐานมาลงว่าพังอย่างไรบ้าง จะได้ให้นักแข่งที่ยังจูนอยู่กับแกระวังรถต่อไป
    แต่ถ้าแกไม่ได้ทำพังนี่สิ ระวังจะโดนฟ้องข้อหาหมิ่นประมาทนะ

19. PRO_FWD

PRO_FWD New Member Member

163
    14
    0
    รอโดนไอ่สันดานอยู่ไง...ตอนนี้ยังโชคดีอยู่...

20. nuno69

nuno69 New Member Member

343
    20
    0
    up รักลูกรักเมีย

21. Godz_jr

Godz_jr New Member Member

523
    25
    0
    โกงเค้าไปเยอะ แต่จะมีโอกาศได้ใช้เงินที่โกงมาอีกนานมั๊ยเนี่ยซักวันเดี๋ยวก็โดนเช็คบิลเองล่ะครับ เวรกรรมมีจริงครับ

22. TETAE FOR LIFE

TETAE FOR LIFE New Member VIP

335
    16
    0
  23. oaknakab

oaknakab New Member Member

436
    59
    0
    กุไม่จูนละกัว กุยอม ซื้อเครื่อง เทพ ราคาแพงหน่อยมาทั้งชุดดีก่า

เงินหายากอะ

24. รักผัวปิ่น

รักผัวปิ่น New Member Racer

88
    11
    0

---- มีฝืมือ .... ตรงไหนนี่ อ่านแล้วมันขัดความรู้สึกอยู่น่ะครับ ---- :D

25. รักผัวปิ่น

รักผัวปิ่น New Member Racer

88
    11
    0

---- ฮ่าๆๆๆๆๆ ..... มันมีเหตุผลมากกว่านั้นครับ น้องต้อ ----- :D

26. บทสรุปของเรื่องราวจูนเนอร์ที่ชื่อว่า ก้อง ในการจูนรถอีโว 2 สีแดง ครับ

อ้างถึงกระทู้ อันตราย โปรดระวังจูนเนอร์ ที่ชื่อว่า ก้อง หรือเรียกอีกชื่อว่า สัน สุดตรีนนน ครับ โดนมากับตัวเอง วันที่ 17/10/52
    โดยหลังจากที่ผมได้ตั้งกระทู้ในเว็บ ไปประมาณ 1 อาทิตย์กว่า ผมได้รับการติดต่อจากบุคคลท่านหนึ่งชื่อว่า พี่ยอด โดยพี่ยอดนั้นเป็นลูกค้าคนหนึ่งที่ทำรถกับก้องและมีปัญหากับก้องเหมือนกันในตอนแรก แต่พี่ยอดก็ค่อยๆ พูด พยายามพูดจาต่อรองกับก้องให้กลับตัวกลับใจ มาจูนรถ มารับผิดชอบให้เสร็จเรื่อง และก็ให้ก้องนั้นไป เครียปัญหากับลูกค้าท่านอื่นๆ ที่ยังจูนไม่เรียบร้อย รวมทั้งเคสของผมด้วย โดยพี่ยอดเป็นคนโทรมาพูดคุยกับผมเองว่า ก้องนั้นอยากจะมาจูนรถของผมให้เสร็จเรียบร้อย เครียปัญหาให้จบ โดยบอกว่ากล่อง F-Con ใบแรกที่ผมเอามาเองเสียจริงๆ และกล่องที่ใส่อยู่ในรถนั้นเป็นกล่องใหม่ที่ได้เปลี่ยนไปแล้วจริงๆ และก็เป็นกล่อง F-Con V Up Pro แท้ แต่ว่ารหัสของกล่องนั้นเป็นแค่ 005676 ซึ่งได้ซื้อต่อมาจากคนอื่นอีกทีหนึ่ง และได้เปิดดูแล้วว่าของแท้ แล้วให้สัญญาว่าจะเอาหัวฉีด Evo 3 กับปั๊มติ๊กมาคืนให้ ในวันที่มาจูนรถให้ผม โดยนัดหมาย วัน เวลา จูนรถเป็นวันจันทร์ที่ 26/10/52 12.00 ที่ AutoCar ซึ่งผมก็ตอบตกลงตามนั้นว่า ถ้าเปลี่ยนกล่องไปจริงก็เอาของเดิมมาคืน ถ้ามาจูนรถให้ผมแล้วเอาของมาคืน ผมจะเป็นคนออกค่า Dyno เอง
    วันที่ 26/10/52 เวลา 12.00
    ผมกับเพื่อนๆ ของผม รวมถึงเพื่อนคนที่ขับ Evo 2 สีขาว ที่ผมบอกว่าเคยจูนรถกับก้อง แล้วแนะนำให้ผมไปจูน ได้ไปพบก้องตามวัน เวลา ที่นัดหมาย โดยก้องก็เอากล่องใบเดิมมาคืน แล้วจัดการจูนรถของผมให้อย่างที่ตกลงกันไว้ โดยจูนคร่าวๆ ก่อน แล้วให้ออกไปลองวิ่งบนถนน โดยใช้ Low Boost muj 1.2 Bar รถก็เริ่มวิ่งเป็นปกติไม่มีอาการเบลอ หรือ สะดุด อย่างไร รู้สึกดีขึ้นมาทันทีครับ ว่ารถวิ่งได้แล้ว เลยนำรถขึ้น Dyno เพื่อเก็บรายละเอียดการจูนทั้ง Low Boost และ Hi Boost โดยผมขอให้ลอง Run แรกด้วยกล่องเดิม Standdard ติดรถก่อน เพื่อเอาไว้เปรียบเทียบกัน แล้วค่อยจูนกล่อง F-Con ทั้ง Low Boost และ Hi Boost บน Dyno อีกที

วัดแรงม้าจากกล่อง Standard ติดรถกันก่อน
    กล่อง Standdard Boost 1.2 Bar ได้ 238 แรงม้า แรงบิด 33.36

เริ่มการจูนจาก Low Boost กันก่อน
    กล่อง F-Con V Low Boost 1.2 Bar ได้ 247.10 แรงม้า แรงบิด 34.73

เสร็จจาก Low Boost ก็จูน Hi Boost กันต่อ
    กล่อง F-Con V Hi Boost 1.5 Bar ได้ 287.58 แรงม้า แรงบิด 42.07

หลังจากที่จูนรถผมเสร็จก็เอา Evo 2 สีขาวของรุ่นน้องผมที่เคยจูนไว้เก็บรายละเอียดด้วยอีกคัน ซึ่งผลเป็นดังนี้ครับ
    รถคันนี้เครื่องยนต์เป็นเครื่อง Evo 2 Standdard เปลี่ยนเทอร์โบเป็น TD06-19G หัวฉีดเดิมๆ นอกนั้นก็ไม่มีอะไรครับ
    โดยจูนที่ Boost 1.0 Bar
    กล่อง F-Con V Boost 1.0 Bar ได้ 291.04 แรงม้า แรงบิด 37.60

อันนี้เป็นความคิดเห็นของผมนะครับ
    โดยผลของการจูนที่ออกมา ผมพอใจมากครับ จากการที่ผมดูการจูนอย่างใกล้ชิดมาก มาก ตลอด ผมว่าจริง จริง แล้ว ก้องเป็นคนที่มีฝีมือคนหนึ่ง ใช้เวลาการจูนไม่มาก จูนแต่ละครั้งกราฟแรงม้า แรงบิด เพิ่มขึ้นมาโดยตลอด และก็ดูว่าคล่องและละเอียดพอสมควร หากก้องทำอาชีพนี้อย่างซื่อสัตย์ และจริงใจ ผมเชื่อว่าต้องมีคนมาจูนกับเค้าอีกมาก หมายถึงรายได้ที่เค้าจะสามารถสร้างได้นั้นอีกเยอะมาก ผมเชื่อว่าคนเราถ้ารู้ว่าผิดแล้วแก้ไข รู้จักคำว่า ขอโทษ สังคมไทยก็ให้โอกาสเสมอ คนไทยไม่ใจร้าย ใจดำ กับคุณหลอก ขอแค่ความจริงใจ ซื่อสัตย์ และมีความรับผิดชอบก็พอ ส่วนตัวผมก้อง เค้าก็มารับผิดชอบในทุกกรณีที่เกิดขึ้นกับผมเรียบร้อยแล้ว คืนของให้ จูนรถให้ ตามที่ตกลงกันไว้ ส่วนตัวผมไม่มีอะไรติดค้างกับเค้าแล้วครับ ต้องขอขอบคุณพี่ยอดที่ช่วยเป็นคนกลางแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นครั้งนี้ ให้ผ่านไปด้วยดี ขอบพระคุณมาก มาก ครับ พี่ยอด และก็ต้องขอบคุณ ก้อง ด้วยครับ ที่ทำตามที่ตกลงกันไว้ แล้วก็จูนรถของผมออกมาดี อย่าที่คาดหวังไว้ครับ ขอบคุณ

ปล. ซึ่งการจูนรถทั้ง 2 คันในวันนั้น ก้อง ไม่คิดค่าใช่จ่ายใดใดทั้งสิ้น มีค่าใช่จ่ายแค่ ค่า Dyno 9,000 บาท คันละ 4,500 / 1 ชั่วโมง ที่ Auto Car ครับ

27. รูปรถรุ่นน้องครับ Evo 2 สีขาว

28. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ยินดีด้วยครับบ จบเรื่องจบราวซะที

29. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ถ้า แจ้ง ล่วงหน้า ว่า จะกลับมาจูนให้ วันไหน

พร้อม แจ้ง สถานที่ นี่

ผมว่ามีคนไปให้กำลัง ใจกันเพียบแน่ๆ

30. PRO_FWD

PRO_FWD New Member Member

163
    14
    0
    งั้นก็เอาให้ครบๆนะไอ่น้อง...ที่เคยทำเหี้ยๆไว้...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้