ช่วยแนะนำเครื่องไม่โบ เกียร์ออโต้หน่อยครับ...

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย driftza, 7 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Koh nismo

Koh nismo New Member Member

371
    7
    0

น้องตูมาเเรง 555 :D

2. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    ส่วนผม ซื้อ SR20VE จากเชียงกง 22000 บาท + ค่าลง 15000 บาท (รวมเกือบทุกชิ้นแล้ว)

คือ ร้านที่รู้จักกันเขาจัดให้เลยนะครับ ทั้งช่าง + ช่างไวร์ + ของที่เหลือ เพราะผมเปลี่ยนจากเครื่องคาร์บู มาเป็นหัวฉีด

ของที่เขารวมแล้ว 1. หน้าปัดเกียร์ออโต้ธรรมดา (ไม่ใช่ CVT) 2. ยางแท่นเครื่อง 3. น้ำมันเครื่อง + เกียร์ 4. แปลงปั๊มติ๊ก

พอลงมาแล้ว บอกตรงๆ ช้ำครับ รู้งี้มาให้อู่ในคลับลงดีกว่า แม้จะไวร์ริ่งจบ แต่ มันเล่นซะเสียโครงรถเลย มันเอาแท่นเหล็ก แบบหนักโคดๆ มาอ๊อกเพื่อวางเครื่อง SR ..........แถม เพลาไม่ตรง (แต่ช่างหลายคนบอกว่า มันไม่เป็นไรมาก ขับได้ แต่มันจะตีหมุนไปเรื่อยๆ)

สิ่งที่มาทำเพิ่ม
    1. ตีท่อ 2 นิ้วใหม่
    2. เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง + เกียร์ CVT + กรองอากาศ + กรองน้ำมันเครือ่ง อีกรอบ เพื่อความชัวร์
    3. ไล่เปลี่ยนเกียร์อีกครั้ง
    4. ติดแก๊สหัวฉีด (ตอนเครื่องคารบู เป็นแก๊ส Fix แต่ตอนนี้เป็น SR20VE เห็นเวปเมืองนอกเขาว่า ถ้า Air Flow เจ๊งละก็ มีเทียบได้แค่ รุ่น Z32 กับตัวมันเองเท่านั้น เลยเลือกเปลี่ยนเป็นหัวฉีดดีกว่า)

ก็บันทึกไว้เป็นประสบการณ์คนรุ่นหลังครับ จะได้ไม่เดินซ้ำรอยผม

ข้อดี - เครื่องแรง อาการหลังติดเบาะไปถึงความเร็ว 80 km/ชั่วโมง เลยทีเดียว
    ข้อเสีย - น้ำมันรถกิน 6-8 กิโล/ลิตร ส่วนแก๊ส 1.5-1.8 บาท/กิโลเมตร + ช่วงล่างไปเร็วสมคำร่ำลือครับ เพิ่งไปทำมาหมดไป 6000 บาท ใกล้ได้ไปทำอีกรอบแล้วครับ เพราะขับเร็วกว่าเดิมเยอะ แถมเครื่องหนักใช่เล่น

ปล. ตอนนี้อยากได้ QR20de หรือไม่ก็ MR20DE นะ เพราะเครื่องเข้ามาแล้ว แต่แพงครับ เห็นเชียงกงเปิด QR20de จาก Teana ตัวตกรุ่น เมื่อ 2 เดือนที่แล้ว ราคา 7 หมื่นแนะ บอกตรงๆ เสียดายมากครับ เพราะตอนแรกก็คิดเหมือนเจ้าของกระทู้ครับ ขอแค่แรงเพิ่มนิดๆ เครื่องปีใหม่ๆ หน่อยก็พอ แต่พอเปลี่ยนมาแล้วมานึกได้ครับ SR20VE นี่ก็ออกรุ่นสุดท้ายประมาณ 2002 แต่ปีนี้ก็ 2009 เข้าไปแล้ว เครื่อง 7 ปีที่แล้ว ....... เวร เพิ่งนึกได้ เกิดได้เครื่องปี 1999 มาอีก พอดี ปีนี้ 10 ปีพอดีครับ ..... เปลี่ยนเครื่องทั้งที เอาเทคโนโลยีใหม่ๆ ใส่รถเราดีกว่าครับ เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ อ่านแล้ววิเคราะห์เอาเอง โชคดีครับ

3. oaknakab

oaknakab New Member Member

436
    59
    0
    ชีช้ำกระหล่ำปลี

กะลัง งง เอิ๊กๆ :D 260 คือไรอะ g2d คือไรอะ
    ของแต่งแล้วแต่ดวง เอิ๊กๆ

4. driftza

driftza New Member Member

130
    0
    0
    ขอมานั่ง งง ด้วยคนครับ 1600 จบ 555+

5. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    แจ่มครับ ข้อมูลล้วนๆ เลย

6. newvenice

newvenice New Member Member

141
    5
    0
    อยากแรงบ้างจัง

7. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    ตอนนี้นั่งนึกถึงเเต่คำว่า DET AUTO เท่านั้น ขอเก็บตังค์เเป๊ปปปปป

8. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    มาอีก 1 อิอิ...

9. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ดูเฉย ๆ พอน่ะ

SR20VE + 6MT / 204PS NEO VVL :D

10. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    :D:D

11. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    ทำไมเครื่องใหม่จัง เบิกใหม่อย่างนี้ ไม่รู้สักกี่ตังค์

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้