สาระที่ทุกคนควรรู้ครับ ท่อรวมไอเสีย หรือ เฮดเดอร์

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Step-Divinity, 5 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    เดินเลสทั้งเส้น มานต้องขนาดใหญ่กว่าเดิมมั้ย ถ้าดีก็โปรเจคถัดๆๆๆไปครับ อิอิ ทำบ่อย หมวยด่าแว้วววววว

SR-FA-DAM ถูกใจสิ่งนี้
  2. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    ปายๆๆๆๆ ขึ้นปายๆด้วยกันเลย อิอิ

3. Toonjung4

3,565
    662
    0
    อัพมาให้ช้ำจายยยยยทามมายอ้ายโอ๊ต

4. M_B14

M_B14 New Member Member

196
    78
    0
    -*-

5. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    ฟามรู้โว้ยๆๆๆ พี่ๆน้องๆเผื่อจาทำท่อจะได้ดูเปงแนวทางกานปาย
    ปล.ทำพลาดไปเหมือนกันแหละ แต่อายไม่เปงแระ อิอิ

6. Toonjung4

3,565
    662
    0
    เค้าไม่เรียกพลาด เค้าเรียกเป็นประสบการณ์ อิอิอิ

7. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    แบบนี้ต้องทำให้ดี แล้วบอกต่อไปเลย คนอื่นจะได้ไม่พลาดดีไหม

ImpulseNaiO_HTT ถูกใจสิ่งนี้
  8. Toonjung4

3,565
    662
    0
    มะได้ ต้องพลาดร่วมกัน จะได้เรียกว่ารักกันจิง 55555

9. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เห็นมีเฮดเดอร์มาเลยหาเจอ ดันซะหน่อยแล้วกัน อิอิ

10. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    :D :D :D

ของอย่างนี้ ไม่ลอง ไม่รู้ ต้องค่อยๆ ทำกันปาย

11. Toonjung4

3,565
    662
    0
    อิอิอิ เอาอีก

12. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    555 มาดัน พี่น้องสมาชิกใหม่ มาอ่านกันเร็ว
    จริงๆๆมีอีกหลายกระทู้เลยที่น่าอ่านแต่ตกหายไปหมดแล้ว คริคริ

13. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    อ่าร่วมด้วยช่วยดัน

14. wutpioneer

wutpioneer New Member Member

172
    33
    0
    สาระดีๆๆ

15. wutpioneer

172
    33
    0
    สาระดีๆๆ UP ไปคับ

16. โบตั๋นน้อย

3,586
    411
    0
    ยังติดเรื่อง off set นะครับพี่นุ

17. โบตั๋นน้อย

3,586
    411
    0
    ช่วงนี้รถมันอั้นๆสงสัย แมวจะตัน :D:D:D

18. Tora

Tora New Member Member

211
    24
    0
    เยี่ยมมากเลยครับ ขอบคุณมากครับ

19. wutpioneer

172
    33
    0
    พอดีผมเพิ่งได้ Hedder มา 4-2-1 เป็นเหล็ก+สนิมนิดหน่อย
    1.ไม่มีผ้าพันจำเป็นไหมที่จะต้องพัน พันเองยากไหม ค่าพันแรงไหม
    2.ต้องทำอย่างไรบ้างครับเรื่องการเดินท่อใช้กับชุดเดิมได้ไหม ถ้าเดินต้องใช้หม้อพักกี่ใบใช้ท่อกี่นิ้ว
    3.ราคาท่อเลสกับท่อเหล็กต่างกันเยอะเปล่า ขอบคุณล่างหน้าคับบบบบบบบบบบบบบ
    เครื่องเดิมGa16

20. wutpioneer

172
    33
    0
    UP.รอผู้รู้ครับ

21. Step-Divinity

3,737
    590
    0
    มีเฮด ส่วนตัวผมว่าน่าจะพันผ้าไปสักหน่อย ราคาผ้าไม่แพงครับ
    แต่ราคาคันเนี่ย คันยิกๆๆๆๆๆๆ เอาชุบน้ำก่อนค่อยพัน ละอองมันแยอะ
    พันเองไม่ยากครับ พันเสจรัดด้วยลวด หรือตัวรัดตามชอบเลย

ga16 ถ้าไม่ติดไรมากเรื่องการโมดิฟาย เปลี่ยนปลายก็จบ ได้เสียง ได้เสียตังน้อย
    แต่ถ้าอยากทำ เดิน 2 นิ้วก็พอแล้วครับทั้งเส้น
    เคริ่องga16 ออโต้ หรือ กระปุก ต้องดูอีกทีจะใส่ปลายทรงไฮเปอร์หรือทรงรี (ตรง/ย้อน) ก็ต้องดูอีกที
    เพราะทั้งหมดมีผลเกี่ยวกับกำลัง ไม่มากก็น้อย ตามที่อ่านแหละครับ

พี่น้องทำมาหลายคันแล้ว วิ่งแก้กันสนุกสนาน แก้หนึ่งครั้งเสียเวลา 1 วัน
    ทำจนกว่าจะพอใจ สูตรตายตัวหากันลำบาก เพราะขับกันคนละแบบ
    ร้านท่อก็สูตรมากมายเหลือเกินน

ออโต้ส่วนตัวผมนะ
    ถ้าทรงไฮเปอร์ดังๆใส่ตรง(ท่อ 2 นิ้วทั้งเส้น)
    เฮดเดิม ท่อพักกลาง 2 ใบ (ไส้ตรง 1ไส้ดัด/เยื้อง1) ตามด้วยปลายตรง
    เหตุที่ต้องมีพักกลางถึง 2 ใบเพราะ เราไปเล่นท่อตั้ง 2 นิ้ว แล้วไปใส่ปลายตรงอีก ใบเดียวมันก็โล่ง
    แน่นอนละ (เหมือนทำให้ตัวเองงานเข้า) ใครใส่พักกลางใบเดียวไส้ตรง กับปลายตรง ออโต้ ท่อ 2 นิ้ววิ่ง
    ดีกว่าเดิม ช่วยบอกที ga ไม่มีแน่นอน รับรอง ร้านท่อไหนบอกเดินออกมาได้เลยกล้าบอกต่อ เพราะทำ
    มาหมดละ
    (ท่อเดิมๆ จากท่อร่วมไอเสียเราอะจะมีแคต1ลูก ลงมาเจอแคตอีก 1 ลูก ไปเจอพักกลางเดิมไส้ตรง อีก1
    ปลายเจอไส้ย้อนเงียบๆอีก 1)สูตรเดิมๆ เงียบๆ รักษามลพิษ คริคริ

ส่วนออโต้จะไส้ปลายย้อนๆทรงรีๆ เทพๆ หรูๆ
    ถ้าไปเดินสูตรแบบที่บอกกับปลายตรงไป มันจะอั้นๆๆๆ
    แต่ก็ยังวิ่งได้ขึ้นช้าๆ จะมีปัญหาเครื่องสั่นๆรอบเกีย 3-4 สั้นจนน่ากลัว (อันนี้อั้นไป)
    ปลายย้อนก็ทำสูตรเดียวกันแต่เอาพักกลางออกไป 1 ใบ

ที่บอกไปนี้ท่อร่วมไอเสียเดิมๆ กับ GA16dne ออโต้
    มาบอกต่อ เพราะเล่นถอดเข้าถอดออกมากันหลายคันกว่าจะพอใจ

ส่วนทางด้านเกียร์กระปุกเนี่ย
    จากที่เห็นๆรถหลายคันทำทั่งb14 ทั้งรุ่นอื่นๆ
    ที่ชอบทำให้ของเดิมต้องเปลี่ยนจากมาตรฐาน 555
    ส่วนใหญ่ที่เห็นนะ
    เปลี่ยนเฮด 4-2-1 (แบบ2ชิ้น) คือแยกจากกันได้ ไม่ได้มาทั้งดุ้นๆ 421 แต่แยก 4 มาเจอหน้าแปลนถอด
    แยกได้แล้วค่อยเจอ 2 ช่วงมันจะยาวมากกว่าพอสมควร เหมือนทำให้อากาศกำลังอักมันเป็นระเบียบ
    มากขึ้น เหมือนข้อมูลที่อ่านไป
    421 แบบ ช่วงเดียว กับ 2 ช่วง ต่างกันนะครับ ไม่ใช้เหมือนกันรับรอง ช่ายไหมเจ้าโอ๊ตๆๆๆๆ
    ส่วนถ้าเล่นปลายตรงหรือย้อนเนี่ย ก็พอรู้แต่ไม่กล้าบอก เพราะ ไม่ได้ลองเองสักคันเลย

รอพี่น้องมาบอกละกันครับ
    ทำไรมาไม่ดีแชร์ต่อเพราะว่าเสียทั้งเวลาและเงิน
    แต่ถ้าไม่มั้นใจว่าจะดีไม่ดี
    แนะนำได้เลยว่า ลองเล่นดูครับ สนุกแบบบอกไม่ถูก พลาดกันมันไปเลย แต่เฮฮาดี

22. โบตั๋นน้อย

3,586
    411
    0
    พี่ชายที่แสนดี ใครจะเดินท่อสำหรับเกียร์ออโต้ก็ลองเอาสูตรพี่เขาไปใช้ดูนะครับ ส่วนตัวเคยนั่งรถพี่เขาครั้งนึง ตอนนี้ใส้ตรง พักกลาง2ลูก นั่งไป4คน ก้ยังรู้สึกว่าวิ่งดีนะครับ อิอิ :D:D:D

23. Step-Divinity

3,737
    590
    0
    ลืมบอกไปท่อพักกลาง 2 ใบอะ
    ใบไส้ตรงเราตีเกรียวเข้าไปหน่อยๆๆนะ อิอิ

24. FIFTYFIFTY B12

FIFTYFIFTY B12 New Member Member

928
    224
    0
    ขอบจายยยยย จ๊ะ แจ่ม จริงๆๆๆ

25. โบตั๋นน้อย

3,586
    411
    0
    อีกไม่นานเกินรอ ได้ล้อเมือไรท่อต่อทันที อิอิ:D:D:D

26. wutpioneer

172
    33
    0

ขอบคุณคับ สำหรับคำเสนอแนะดีๆๆๆๆ

27. Toonjung4

3,565
    662
    0
    กรูพิมพ์แบบมึงไม่ได้จิงๆอ่า อ้ายนุ อิอิ

28. wutpioneer

172
    33
    0
    ผมเอารถไปติอเฮดเดอร์แล้วเดินท่อใหม่ 2นิ้ว หม้อพักกลางใช้ชุดเดิม เปลี่ยน ปลายย้อย ออกตัวดีกว่าเก่า แต่ช่วงเกียร์ 3ไป4 เหมื่อนมันไม่ยอมเปลียน ต้องเบาคันเร่งแล้วเร่งขึ้นไปใหม่มันถึงจะเปลียน 4-2-1 เป็นงงมากครับ ช่วยด้วยคราบบบบบบบบบบบบบ

29. โบตั๋นน้อย

3,586
    411
    0
    เป็นที่เกียร์รึเปล่าครับ

30. Step-Divinity

3,737
    590
    0
    สงสัยเครื่องมันอยากลากรอบละม้างงงง อิอิ ยังไม่ชินเท้ากับท่อใหม่
    ปล่อยมันไหลๆไปเองขึ้นช้าๆๆก็น่าจะตัดรอบเอง
    ลองดูใหม่ มันอยู่ที่เท้าบางทีมันกดเร็วไปรอบมันก็ลากเล่นได้อีก
    ของผมถ้ารีบๆๆก็เป็นนะ แต่ถ้าชิวๆๆปล่อยไหลละปกติ
    เปลี่ยนท่อใหม่ เวลาเร่งจังหวะเปลี่ยนเนอะ

บอกแล้นนน เปลี่ยนแต่ปลายละถูกต้องที่สู๊ดดด ช่ายไหมพี่ตูน คริคริ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้