เบรคจมคับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย ตี๋_น้อย, 28 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    หวัดดีคับ ผมหมูนะคับ

2. ตี๋_น้อย

ตี๋_น้อย New Member VIP

70
    0
    0
    ช่วยหน่อยคับ

คือว่าอยากใส่เบรคอ่ะคับ มีใครแปลงแล้วช่วยแนะนำร้านเหลือช่วยให้คำแนะนำว่าจะต้องตัดต่อคอม้าหรือเปล่า

3. Belle gti

Belle gti New Member Member

442
    6
    0
    ไมตี้แวน มาเพิ่มอีกหนึ่งคัน

ยินดีที่ได้รุจักครับ

ผมเบลล์จร้า

4. ล้อสวยดีนะครับ เด่วใส่เบรกไปยิ่งหล่อครบสูตรเลย

5. kakady

kakady New Member Member

176
    1
    0
    ยินดีครับ ใช้ชองR32ทำน้อยครับ ของผมใส่ทั้งหน้าและหลังครับข้างหน้าแค่กลึงดุมออกนิดเดียวครับแล้วใช้จานของR32ใด้เลยอยากรู้เพิ่มโทรถามใด้ครับ 085-181-3924 เพราะผมทำกับพี่2คนครับ

6. นัทหนองแขม

นัทหนองแขม New Member Member

366
    5
    0
    ยินดีต้อนรับนะครับ

7. wat_441

wat_441 New Member Member

256
    4
    0
    เขาบอกกันว่าช่วงล่าง Hero 2.45 เหมือนกับไมตี้ ลองดูรูปครับเป็นแนว

8. mo vigo

mo vigo New Member Member

49
    0
    0
    ยินดีที่ได้รู้จักคับ
    สมาชิกใหม่เหมือนกันคับ

9. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    รถดี ทะเบียน แจ่ม ของแต่เพียบครับ
    van นี้ ต้องรอ น้อง Rose ครับ

10. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    ยินดีต้อนรับเช่นกันครับ

11. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ล้อสวย เบรคพร้อม ลุยโล๊ดดดดด

12. ตี๋_น้อย

70
    0
    0
    ผมได้แปลงเบรกแล้วคับ แล้วก็เปลี่ยนหม้อลมเบรค เปลี่ยนชุดซ่อมปั้มบนด้วย
    แต่เบรคมันจมคับ ตอนไล่ลมมีไฟเบรคโชคับ อยากทราบว่าพวกพี่ๆใส่กันมันมีปัญหาอะไรไหมคับ
    เบรค Aristo หม้อลม surf ชั้นครึ้งมือสองเซียกง
    1. ถ้าหม้อลมรั่วจะมีอาการยังไงคับ
    2. ถ้ากลับไปใช้หม้อลมเดิมจะได้ไหมคับ
    3. มันจะเกี่ยวกับ vat ไม่พอคับ เพราะเป็นเครื่องดีเซลรึเปล่าคับ
    ช่วยหน่อยคับพี่ๆ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

13. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    ถ้าจมแสดงว่าเป็นที่ระบบน้ำมันเบรค มันมีอากาศอยู่ หรือลูกยางชำรุดเสียหาย ลองเอากระบอกที่ติดกับหม้อลมเดิมมาใส่ดูก่อนก็ได้
    ถ้าแข็งแสดงว่าเป็นที่หม้อลม หรือระบบลมสูญญากาศรั่ว หรือหม้อลมเล็กไป ลองเช็คดูครับ

14. wat_441

wat_441 New Member Member

256
    4
    0
    ตามนั้นครับ เกี่ยวกับลมที่ยังมีอยู่ยังไล่ไม่หมดหรือ หม้อรั่วลองไล่ดู ยังไงเบรกก็ไม่มีปัญหาอยู่แล้ว ลองดูจุดอื่นครับ

15. ความรู้ทั้งนั้นเลย เยี่ยมครับ ลองทำตามอาจารณ์แมนว่าเลยครับ

16. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0
    เบรคจม ? ไล่ระบบดูหรือยังครับ อาการเบรคจมมีหลายสาเหตุครับ
    อาจมีการรั่วซึม หรือ ไล่ลมไม่หมด ลองไล่ระบบดูก่อน ถ้าเดิมเบรคปรกติไม่มีปัญหา ดูชุดซ่อมที่เปลี่ยนว่าใช้ได้หรือเปล่า แม่ปั๊มบน
    มีรอยตามดเยอะไม๊ ถ้าเยอะต้องขัดกันเนียน ๆเลยนะครับ ไม่งั้นรั่วแน่นอน ข้อต่อ แป๊บเบรค เช็คทุกจุดครับ ไล่ลมไฟเบรคโชว์ ? ติดเครื่องไล่เหรอครับ
    อันนี้งงครับ ขอรายละเอียดอีกหน่อยครับ

1 หม้อลมรั่ว อาการคือ เบรคจะแข็ง ( ไม่ติดเครื่องนะครับ) วิธีการตรวจว่าหม้อลมรั่วหรือเปล่า ย้ำเบรคหลาย ๆครั้งจนเหยียบไม่ลงแล้วติดเครื่อง (เหยียบค้างอยู่ด้วยนะครับ)
    ถ้าแป้นเบรคกดลงได้ในระดับปรกติแล้วไม่ยุบลงไปอีกแสดงว่าไม่รั่ว

2 ได้ครับ

3 ไม่เกี่ยวครับ

17. ตี๋_น้อย

70
    0
    0
    ติดเครื่องไล่ลมคับ
    ผมคิดว่าปั้มบนน่าจะมีตามดคับ
    ยิ่งย่ำยิ่งจม เบรคไม่แข็งแสดงว่าหม้อลมไม่รั่ว
    แล้วจะทำให้ตามดมันหายต้องทำยังไงคับ นิ้วล้วงไปขัดไม่ถึงมันลึก

18. newzoom

newzoom New Member Member

55
    1
    0
    มาครับ ผมนายนิว

19. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    ต้องเปลี่ยนกระบอก แต่ราคาใกล้เคียงกับซื้อหม้อลมเชียงกงทั้งตัวเลยนะครับ เอาไปเปลี่ยนได้ไหม ลองติดต่อร้านที่ซื้อมาดู

20. tjmujahidin

179
    2
    0
    ไล่ลมไม่ต้องติดเครื่องครับ กรณีเครมหม้อลมไม่ได้
    ถ้าเป็นตามดขัดได้ครับใช้กระดาษทรายน้ำเบอร์ 1000 - 1200 ขัดเอาให้ลึกที่สุด ( กระบอกเบรคนะ ไม่ใช่อย่างอื่น ) เนียนที่สุดเท่าที่จะทำได้
    แต่ถ้าเป็นตาช้าง ..... จบ เปลี่ยนสถานเดียว

21. ตี๋_น้อย

70
    0
    0
    ตอนแลกผมก็ไม่ได้ติดเครื่องมันก็แข็งคับ แต่พอติดเครื่องมันก็ค่อยๆจมจนติดผนังเลยอ่ะ

22. tjmujahidin

179
    2
    0
    ระบบมีรั่วซึมครับ ไล่ระบบตรวจเช็คดูครับ เจอแน่นอน อีกอย่างใส่ polo valve กลับด้านหรือเปล่า

23. ตี๋_น้อย

70
    0
    0
    แล้ว polo valva มันคืออะไร แล้วมันอยู่ตรงไหน ช่วยถ่ายรูปให้ดูหน่อยได้เปล่าคับ

24. tjmujahidin

179
    2
    0
    polo valve หรือ วาวล์กันกลับ บางทีอาจเรียกว่า one way valve ก็ได้ จะอยุ่ระหว่าง หม้อลม กับ ไดชาจต์ (กรณีเครื่องยนต์ดิเซล)
    หรือ ระหว่าง หม้อลม กับ ท่อแวคคั่มฝาครอบวาวล์ (กรณีเครื่องยนต์เบนซิน) ทำหน้าที่เป็นวาวล์กันกลับ
    เพื่อให้หม้อลมเกิดสูญญากาศ จะมีอยุ่สองลักษณะคือ เป็นวาวล์ตัวใหญ่ต่อระหว่างท่อลม หรือ อยู่ภายในท่อลม ต้องสังเกตดูดี ๆ จะมีสติกเกอร์หรือไม่มีก็ได้ ลมจะต้องออกจะหม้อลมไปไดชาจต์(ดีเซล) เพื่อให้ไดชาจต์สร้างแวคคั่มให้กับหม้อลม
    แต่ทั้งนี้ ลองไล่ระบบดูเรื่องรั่วก่อนดีกว่าครับ

25. joe>2kd@HLc

joe>2kd@HLc New Member Member

2,956
    32
    0
    ความรู้ทั้งนั้น.....

26. Kisada

Kisada New Member Member

764
    4
    0
    สวัสดีคับ ปุ๊คับ[​IMG]

27. ตี๋_น้อย

70
    0
    0
    เบรค Aristo ใช้ผ้า R32 ได้เปล่าคับ

28. ตี๋_น้อย

70
    0
    0
    เบรค Aristo ใช้ผ้า R32 ได้เปล่าคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้