ระหว่าง nikon D90 กับ canon 50D น่าเล่นตัวไหนครับ

การสนทนาใน 'Camera' เริ่มโดย jack_rotor, 14 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jack_rotor

jack_rotor Member Member

124
    7
    18
    ระหว่าง nikon D90 กับ canon 50D น่าเล่นตัวไหนครับ
    เห็นราคาเท่าๆกันครับ
    ผู้มีความรู้ช่วยวิจารหน่อยครับ

2. ถ้าให้เปรียบเทียบยี่ห้อ ก็เหมือนถามว่าระหว่าง Jazz กับ Yaris อันไหน
    ดีกว่ากันแหล่ะครับ เพราะ D90 กับ 50D เป็นกล้องระดับ Semi-Pro
    ของแต่ละค่าย Function และ File ของทั้งสองรุ่นก็ไม่หนีกันมาก อยู่ที่
    ว่าความชอบของ User แต่ละท่านมากกว่า ว่าจะใช้งานได้เต็มที่ และ
    ถ่ายทอดภาพออกมาได้ดีแค่ไหนครับ

3. l3oZo

l3oZo New Member Privilege

769
    52
    0
    ^
    ^
    ^
    ^

เหนด้วยคร๊าบพี่เต้

4. apachea

apachea New Member Member

247
    4
    0
    ตามนั้นครับ มาเชียร์ 50 D:D:D

5. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
  6. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    ตอบแบบขำๆนะ

canon ใหญ่ แต่ไม่แข็ง
    nikon เล็ก แต่แข็ง

เลือกเอา

ใหญ่แต่แข็ง หมายถึง ไฟล์ภาพใหญ่กว่า detail ดี เนื้อสวยไม่ดูแข็ง

เล็กหมายถึงไฟล์ภาพที่เล็กกว่า ขนาดกลอ้งที่เล็กกว่า แต่จี๊ดกว่าที่สีสรรค์

อย่าคิดมากนะ ฮ่าๆๆ

7. GAP_B11

6,314
    95
    48
    5555 ตกใจหมดเลยครับ พี่ต้น

8. jack_rotor

jack_rotor Member Member

124
    7
    18
    เล็กๆ ใหญ่ๆ อธิบายได้เสียวมาก อิอิ
    ขอบคุณครับ

9. l3oZo

769
    52
    0

สุดทั้งคู่ .....ดันๆๆๆ

อาจารย์ต้นคร๊า ม่ะไหร่อาจารย์จะว่างสอนนู๊วคร๊า

นู๊วซื้อชุดนักเรียนรอล๊ะนะ .....

แก๊ป....คิดไปถึงไหน...อิอิ :D

10. GAP_B11

6,314
    95
    48
    5555555555 คิดเหมือนกานแหละมั๊งงง

11. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    ถ้างบ ไม่เกินสามหมื่น ซื้อตัวไหนดีครับ

กล้องตัวแรกอ่ะครับ

12. A_EK

A_EK New Member Member

901
    0
    0
    เหมือนให้เลือก ฮอนด้า กับ โตโยต้าแหล่ะครับ แล้วแต่ชอบแล้วแต่ถนัด แต่ผมใช้ 50D ^^

13. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  14. l3oZo

769
    52
    0
    มาเชีบร์ Nikon D90 คร๊า ^^ !อิอิ

15. BEZY BZ MAGAZINE

BEZY BZ MAGAZINE New Member Member

55
    0
    0
    ผมว่าต้องลองไป สัมผัส ดูคับ ลองดูว่าชอบตัวไหนมากกว่า ส่วน ใช้ canon คับ 50 D

16. GAP_B11

6,314
    95
    48

อ่า เปลี่ยนกล้องแล้วหรอครับพี่ อิอิ

ไช้ดีไหมครับ 50D

เคยลองไช้ 40D ของเพื่อน สนุกดี จับถนัดมือ มาก ๆ

17. jada

jada New Member Member

34
    1
    0
    ไม่มีข้อสรุป ...

18. GAP_B11

6,314
    95
    48

ไม่มีข้อสรุปหรอกครับ มันขึ้นอยุ่กับความพอใจของคนซื้อมากกว่า

เหมือนที่คุณ "ชอลิ้วเฮียง" บอกไว้นี่ละครับ

ถ้าให้เปรียบเทียบยี่ห้อ ก็เหมือนถามว่าระหว่าง Jazz กับ Yaris อันไหน
    ดีกว่ากันแหล่ะครับ เพราะ D90 กับ 50D เป็นกล้องระดับ Semi-Pro
    ของแต่ละค่าย Function และ File ของทั้งสองรุ่นก็ไม่หนีกันมาก อยู่ที่
    ว่าความชอบของ User แต่ละท่านมากกว่า ว่าจะใช้งานได้เต็มที่ และ
    ถ่ายทอดภาพออกมาได้ดีแค่ไหนครับ

19. l3oZo

769
    52
    0
    แหร่ม ทั้ง สอง ค่าย ^^!

20. Tee@Abuser

Tee@Abuser New Member Member

740
    29
    0
    เอาเป็นว่า เพื้อนๆ ญาติๆ คนรู้จัก ใช้ ยี่ห้อไหนก็ซื้อ ตามนั้นแร้วกันคับ

จะได้ ยืม Lens และก็ Flash เวลามีปัญหาจะได้ ปรึกษากันได้แบบ ลึกๆ

^^

21. l3oZo

769
    52
    0
    ถูกต้องเรยคับน้องตี้....ว่าแต่ช่วงนี้ม่ะค่อยออกทริปเรย ตี้ดั้ยไปออกทริปไหนป่าวนี่

22. GAP_B11

6,314
    95
    48
    บางแสน ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

23. kittipong kingseng

kittipong kingseng New Member Member

4
    0
    0
    ต้องขอจริงๆบอกว่าอยู่ที่ความชอบของค่ายนะครับ
    แต่ถ้าเป็นกลางก็ต้องดูความพิเศษของกล้องนะครับเช่น BODY ทำจากอะไร , กันนำกันผุ่นและนำหรือเปล่า , ความละเอียดของภาพ , จอภาพเป็นแบบไหน ก็เป็นรายเอียดเบื้องต้นนะครับวัดกันยกตัวอย่าง Canon body ทำจากแมกนีเซียม ,มีระบบกำจัดผุ่น , มีความละเอียด 15.1 พิกเซล เป็นต้นนะครับแล้วอีกอย่างราคาว่าใครจะแพงกว่ากันเท่าไรลองดูครับ:cool::fencing:

24. NOTE_RR

NOTE_RR New Member Member

3
    0
    0
    กำลังสนใจอยู่พอดี ขอบคุณครับ

25. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0

แนะนำว่า ให้ ซื้อ ยี่ห้อไรก็ได้ที่ มีเพื่อนให้ยืมเลนส์ ได้ครับ ฮ่าๆ

---------- Post added at 14:50:10 ---------- Previous post was at 14:49:52 ----------

แนะนำว่า ให้ ซื้อ ยี่ห้อไรก็ได้ที่ มีเพื่อนให้ยืมเลนส์ ได้ครับ ฮ่าๆ

26. เพิ่งหัดถ่าย ตัดสินใจซื้อ D90 เพราะจับแล้วรู้สึกเหมาะมือกว่า และชอบเสียงลั่นชัตเตอร์ครับ

27. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    เชียร์ D90 นะ ^^

28. bb_boy

bb_boy New Member Member

112
    1
    0
    เป็นผม ผมเลือก 50D ครับ แต่ไม่ใช่ว่า D90 จะไม่ดีนะครับ
    แต่ถ้าเล่นกล้องระดับนี้แล้ว ร้อยทั้งร้อยคุณคงไม่ใช้แฟรตหัวกล้องและเลนส์คิทถ่ายตลอดแน่ๆ
    อย่างน้อยก็ต้องมีแฟลตเพิ่มมา และก็ต้องมีเลนส์ตามมาอีก ไม่ว่าจะเป็น วาย เทเล หรือเลนส์ฟิก
    รวมค่าเสียหายแล้ว ผมว่าค่ายแคนนอนประหยัดกว่าเยอะครับ
    แต่ถ้าไม่มีข้อจำกัดเรื่องเงินก็ไม่ต้องสนใจครับ แล้วแต่เราชอบเลย เงินเราครับ ถือค่ายไหนก็เท่ครับ

ปล.แต่ละค่ายก็จะมีข้อดีที่แตกต่างกันครับ ใช้ทุกฟังก์ชั่นที่มีอยู่ให้สุดละกันครับ.... จากคนทำกล้อง

29. kaitamon

kaitamon New Member Member

12
    1
    0
    เห็นด้วยอย่างแรง อิอิ
    - - - Updated - - -

เห็นด้วยอย่างแรง อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้