-@- รวมปัญหาของ MiO-@-

การสนทนาใน 'Mio Club' เริ่มโดย cart00n, 27 กุมภาพันธ์ 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nodrinkcc

nodrinkcc New Member Member

1
    0
    0
    มีโอ 125 จีทีเอ็ก ผมซื้อมาได้เมื่อวานอะครับ ขี่ออกจากศูน ได้ แค่ ไม่ถึง 5 กิโลเองรู้สึกว่าบริเวรท่ออะครับ มันร้อนมากมายเลย ละมีควันร้อนออกมาด้วย พอวันนี้ลองเอาไปขี่มาอีก ประมาน 7 กิโล มันร้อนมีควันขึ้นมากกว่ามะวานอิกอะ คือมันปกติ รึเปล่าครับแบบเนี้ย ผมพึ่งเคยไช้ รถออโต้นี่แหละครับ ช่วยตอบทีครับ

2. PANG..zZ

PANG..zZ New Member Lady Member

170
    5
    0
    mio ผมมีเสียงดัง แกร๊กๆๆ ตลอดเลยครับลำคานมากมาย เปลี่ยนเม็ดก้อแล้ว เฟืองท้ายก้อแล้ว จนปัญญาครับ รบกวนช่วยที

3. ขอวิธีติดตั้งชุดกล่องไฟ มีโอ คับ

คือว่า รถผมทำลูกโซมา ก็ประมานว่าเกือบ ๆ จะครบแล้วคับ แต่ว่า กล่องไฟแต่งไม่มี แล้วที่สำคัญคือ ผมไปได้กล่องไฟแต่งมาตัวนึง เป้นกล่องไฟแต่งที่ใส่มีโอ นี่หละคับ (ของเพื่อนรถจะโดนยึดมันเลยขายให้) รถแต่งเหมือนกัน แต่ว่าผมใส่ไม่เป้นคับ เลยอยากขอรบกวน พี่น้องชาว Mio แน๊ะนำหน่อยคับว่าผมจะต่ออย่างไร ซึ่งที่ผมดูรูปร่างมันแล้ว มันจะมีปลั๊ก อยู่ 2 หัว และสายไฟ 1 เส้น ซึ่ง ปลั๊ก 2 หัวเนียจะมีปลั๊กตัวนึงที่ใหญ่ อีกตัวนึง เล้ก ปลํกตัวใหญ่จะมี 8 ขา (สรุปมันเอาไปต่อตรงไหนคับ) รบกวนด้วยนะคับพี่น้อง

4. นา

นา Guest

0
    0
    0
    รถมันวอดครับ

รถผมปี5แล้ว ตอนก่อนสงค์กรอนผมถอดกรองมันก็วิ่งดีนะครับไม่วอนเลยแต่พอหลังสงค์กรานมามันเป็นไรก็ไม่รู้มันวอดวิ่งไม่เหมือนเดิมเลย และกินน้ำมันด้วยครับเครื่องเดิมนะครับแค่ขุดชามไล่เม๊ดเท่านั้นเอง ผมเลยไปล้างคาร์บูรมาก็ไม่หาย ทำไงดีครับ

5. mio115

พี่ๆครับ ไล่เม็ด 7-9 ขุดชาม ปรับองศา 3อย่าง ผมรู้สึกว่ามันกินน้ำมันมากกว่าเดิมอ่าคับ

เพื่อนผมบอกว่ามันไม่กิน ถ้าทำลูกอ่ากิน มันจริงหรอคับ บอกผมหน่อยๆ

6. ท่อยิงอะครับ

คือผมไปผ่าท่อมา พอเวลาผ่อนคันเร่งมันยิงอะครับ สาเหตุเกิดจากอะไรครับ มีวิธีแก้ไขไหมครับ?

7. เเล้วรถเดิมๆๆรึป่าว ถ้ามันใช้คือ ท่อที่คุนไปผ่ามานั้นผ่าเกินสูตร หรือเกินขนาดปากกว้างไปก้เป็นได้ หรือ เป็นที่ระยะห่างของวาวล์ ที่รู้มามีเเค่นี้เเระเพราะเคยลองมาเเล้ว กว่าจะหาท่อเดิมๆได้ เป็นปีเลย น่ะ

8. ตอบปัญหา

เเล้วรถเดิมๆๆรึป่าว ถ้ามันใช้คือ ท่อที่คุนไปผ่ามานั้นผ่าเกินสูตร หรือเกินขนาดปากกว้างไปก้เป็นได้ หรือ เป็นที่ระยะห่างของวาวล์ ที่รู้มามีเเค่นี้เเระเพราะเคยลองมาเเล้ว กว่าจะหาท่อเดิมๆได้ เป็นปีเลย น่ะ

9. มีโอ ปี48 เคยทำเครื่องมา

อยากทราบว่า ถ้าหากอยากกลับไปทำแบบเดิมๆ ต้องทำอย่างไรบ้าง และขณะนี้รถมีเสียงดังน่าจะมาจากเครื่อง..และเวลาสตาทเครื่องต้องทำหลายๆครั้งกว่าจะติด..เปลี่ยนแบ็ตแล้ว..(จำเป็นไหมที่ต้องใส่แคร๊งเดิมและตัวสายเปิดปิดคาบูล) แต่เครื่องก้อยังมีวูบบ้าง...ต้องทำอย่างไรถึงจะหายคะอยากให้รถมีเสียงเงียบๆๆ

10. เหมือนรถจาพังแว้ว

สวัสดีนะคะ คือว่า รถสตาร์ทไม่ติดอะคะ ตอนบิดกุญแจ ไฟที่หน้าปัดก้อไม่ขึ้น ลองบีบแตร ก้อไม่ดัง เปิดไฟเลี้ยว ก้อ ไม่ติดอะคะ เป็นที่ไรคะ ก่อนหน้านี้รถจอดทิ้งไว้ไม่ได้ขับ 3 วันอะคะ

11. ตอบ

สวัสดีนะคะ คือว่า รถสตาร์ทไม่ติดอะคะ ตอนบิดกุญแจ ไฟที่หน้าปัดก้อไม่ขึ้น ลองบีบแตร ก้อไม่ดัง เปิดไฟเลี้ยว ก้อ ไม่ติดอะคะ เป็นที่ไรคะ ก่อนหน้านี้รถจอดทิ้งไว้ไม่ได้ขับ 3 วันอะคะ

ลองดูที่แบต หรือ ดูที่สาวไฟ ที่มันเป็นสายกาว หรือ สายดิน อ่ะ รถผมก็ พึ่งเป็นได้สองสามวัน ลองไปดูน่ะคับ

12. รถมีโอ เวลาแทก(เบิ่ล)แรงๆ มันมีเสียงขึ้นมาจากเครื่อง แล้วทำให้รถเหมื่อนกับรถมันดึกกับไม่ไปตามมือ

อยากจะรู้คับ รถผมทำเครื่องมา ลูก CB 300 ชัก 4 วาวล์ V-iso ตอนขับเล่นๆ ประมาณ 40-70 ขับ ไม่เบิ่ล แรงน่ะคับค่อย เบิ่ล แต่พอ จะเบิ่ลให้รถมัน เร็วขึ้นมันก็มีเสียง ดังมาจากเครื่อง ดัง ก็อกๆแกล้กๆ แล้วก็ทำให้เหมื่อนว่ารถไม่ไป เหมื่อนกับรถมันดึงกลับ เป็นแบบนี้ ผมหมดไปเยอะแล้วไม่รู้จะทำยังไง เปลียน ลูกปื่น ที่แคม นอกและใน เปลียน วาวล์ ไอดี และ ไอเสีย ปาดหน้าเสือวาวล์ เปลียน ประแกน ทองแดง แล้ว ก็ยังเป็น ตอน ถอด ชุดบนของรถมีโอ ออกมา ก็ไม่เห็น ว่าจะมีลอย ชนใดๆ ทั้ง ไอดีและไอเสีย และ ลูกชนฝ้า ก็ไม่เห็นมีลอย ถ้าจะเป็นที่ แคมและกระเดื่องกดวาวล์ ก็ไม่น่าใช้ เพราะว่า มีรถเพื่อน ทำลูกโตมาเหมื่อนกัน แคมก็ศึก กระเดื่องก็ศึก เวลารถเพื่อน มัน เบิ่ลให้รถเร็วหรือเหมื่อนจะออกตัวแข่งรถ ก็ไม่เห็นมีเสียงดังเหมื่อนผม แต่ รถผมมีเสียง ตามที่บอกมา หมดไปเยอะแล้ว ใครที่ รู้เชียวชาญ เรื่องนี้ ช่วยบอกหน่อย น่ะ คับ ขอร้อง ระ น่ะ คับ รถผมไม่รู้มันเป็นอะไร

13. รบกวนสอบถามผู้รู้

อยากเปลี่ยนเบรกหน้าจากดรัม เป็นดิสก์เบรกครับ ต้องใช้อะไรบ้าง ราคาประมาณเท่าร
    หรือใครมีอะไหล่มือสองมาเสนอได้เรยนะครับ

14. คือผม ขับ Mio แล้วใส่โช๊คหลัง Showa Tec2 ใส่เยื้องต่ำ แล้วมันติดครอบแคร้งมันจะเป็นอะไรมั้ย

คือผม ขับ Mio แล้วใส่โช๊คหลัง Showa Tec2 ใส่เยื้องต่ำ แล้วมันติดครอบแคร้งมันจะเป็นอะไรมั้ย มันจะกระแทกจนครอบแคร้งแตก หรือถลอกมั้ย หรือยังไง กูรูตอบหน่อย T T

15. EnvOyzify

EnvOyzify New Member Member

1
    0
    0
    มีโอ 125 คับ 1 ปีกว่าๆๆๆ
    สตาทร์ตอนเครื่องร้อน
    พอบิดคันเร่งนิดนึงเหมือนเครื่องจะดับ
    แต่พอบิดมากเครื่องดับเลย
    เปนเพราะอะไรคับ !?

16. ของผม mio 115 ครับ ประมาน 9 เดือน

รถมันมีอาการ บิดแส้วอั้น ขุดชามมา + เรียงเมด 9/10 อยากรุ้ว่าทำไมมันถึงอั้น

17. mioเครื่องร้อน

mio ZR รถเดิมๆวิ่งได้ 3000 กว่า เคื่องร้อนมากครับ แล้วท่อไอเสียก็ร้อนจน ตัวกันความร้อนตรงปลายท่อ จนเปลื่อย ละลายเปลื่อยน้ำมันเครื่องก็ไม่หาย ขอให้ผู้รู้ทุกท่านบอกผมที่วีวิ๊แก้อย่างไงบ้างครับ ขอบคุณ

18. มีโอ 115 2ไฟตาค้าบ

พอดีรถผมเสียงดังมากตอนขับ ดังทางซ้ายอ่ะค้าบ อยู่ในแคร่งไม่รู้ว่าเปนกลับอะไร ผู้รู้บอกทีค้าบ หนักแบบน่ารำคานมาก

19. torhisoo

torhisoo New Member Member

1
    0
    0
    mio 115 คาบู ครับ อากาศ รถจะสะดุด เวลาความเร็วประมาณ 80 บางที ก็ 100 (ต้องยกแล้วส่งคันเร่งต่อ) รถจะสะดุดนิดหนึ่ง เหมือนใครมาปิดกุญแจรถแล้วไปต่อ เครื่องเดิมครับ กรองเปลี่ยนใหม่แล้ว ตอนนี้ ผมสงสัยคาบู ล้างแล้วก็ไม่หาย ถ้าเปลี่ยนแค่เข็มกะลูกชักยางไดอะแฟรม จะหายมะครับ กลัวเปลี่ยนแล้วไม่หาย เสียด่ายตัง ช่วยทีครับ ขอบคุณ

20. ผมคิดว่า อาจจะเป็นเรื่องของวาล์วรึป่าวคับ วาล์วอาจจะรั่ว หรือไม่ก็เป็นมี่หัวเทียนอ่ะคับ ไม่รุจจะใช่รึป่าวนะคับ ^^

21.  
  22. รถ Mio ตัวเก่า ลูกเชีย ตอนเช้า อากาศหนาวชื้น ถ้าสตาร์ทมือครั้งเเรกไม่ติด ก้อจะไม่ติดยาวเลย เเบตก้อเต็ม จนถึง เที่ยงๆเเดดร้อนๆ รถก้อเริ่มจะสตาร์ทติด อยากทราบว่าปัญหาเกิดจากอะไร

รถ Mio ตัวเก่า ลูกเชีย ตอนเช้า อากาศหนาวชื้น ถ้าสตาร์ทมือครั้งเเรกไม่ติด ก้อจะไม่ติดยาวเลย เเบตก้อเต็ม จนถึง เที่ยงๆเเดดร้อนๆ รถก้อเริ่มจะสตาร์ทติด อยากทราบว่าปัญหาเกิดจากอะไร

23. รถ Mio ตัวเก่า ลูกเชีย ตอนเช้า อากาศหนาวชื้น ถ้าสตาร์ทมือครั้งเเรกไม่ติด

รถ Mio ตัวเก่า ลูกเชีย ตอนเช้า อากาศหนาวชื้น ถ้าสตาร์ทมือครั้งเเรกไม่ติด ก้อจะไม่ติดยาวเลย เเบตก้อเต็ม จนถึง เที่ยงๆเเดดร้อนๆ รถก้อเริ่มจะสตาร์ทติด อยากทราบว่าปัญหาเกิดจากอะไร

24. เม็ดเดิม3เม็ด 8 กรัมอีก3 เม็ด

25. รถ mio ปี2007 มีปัญหาคือมีควันขาวออกที่ท่อไอเสีย

ผมซื้อรถmio ปี2007 มือสองมาครับพอขี่ไปประมาณ 2 เดือน แล้วมีปัญหาคือมีควันขาวออกที่ท่อไอเสียอย่างมากครับและหัวเทียนดำเร็ว ผมก็เลยเอารถไปผ่าเครื่องใหม่ปรากฏว่าลูกสูบกับวาล์วไหม้ก็เลยเปลี่ยนทั้งชุด พอขี่ไปอีก 2 เดือนปรากฏว่ามีปัญหาควันขาวออกที่ท่อไอเสียอย่างมากมากอีก มันเป็นอะไรครับลูกสูบกับวาวทำไหมไหม้เร็วจังครับ แก้ไขอย่างไร ช่วยแนะนำผมด้วยครับ ขอบคุณครับ

26. Xioz

Xioz Guest

0
    0
    0
    สอบถามอาการของรถ Mio 115 ปี2009 ไฟ2ตา

มีอาการของรถมาสอบถามครับ คือรถผมเป็น Mio ปี 2009 ไฟ2ตา แล้วมันมีอาการดังนี้ครับ

1.อาการเครื่องวูบเวลา เร่งถึงความเร็วระดับ 60-80 km/h เหมือนบิดกุญแจกลางอากาศ
    2.ไฟหน้า สีจางๆ เข้มๆ เอง เป็นระหว่างขับปรกติ (เป็นตลอด)
    3.ไฟหน้าปัดตอนบิดกุญแจไม่ติด (นานๆเป็นครั้ง)

รถได้ผ่านการเปลี่ยนแบตมาแค่1-2เดือน อะไหล่หลายๆอย่างเพิ่งจะได้รับการเปลี่ยนทั้งหมด เช่น สายไฟmainรถ คาร์บูฯก็ได้ล้างเรียบร้อยแล้ว หัวเทียนก้เปลี่ยนแล้ว

อยากรู้ว่าอาการดังกล่าวเกิดจากอะไรเสียหรือเสื่อมสภาพครับ รบกวนผู้รู้ช่วยให้คำตอบด้วยครับ

27. MnSP007

MnSP007 Guest

0
    0
    0
    Mio 125

นายคับ

รถผมอยากจะให้มันไหลลืนในเวลาลดความเร็วลง ไม่ให้มันกระตุกหรือหน่วงอ่ะคับ ตอน 30-40 km/h นี่จะกระตุกมากๆ

ต้องเปลี่ยนหรือแต่งตงไหนหรอ (mio 125)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้