เคยถามตัวเราเองไหมครับว่าทำไมประเทศไทยถึงไม่พัฒาไปไหนคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย aek7176, 30 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. roby

roby New Member Member

86
    22
    0
    เอาง่ายๆเลยน่ะ......เริ่มที่ตัวเราก่อน
    เรื่องพื้นๆก่อน.......ก็ขับรถเคารพกฏ มีน้ำใจต่อผู้ร่วมใช้ถนน
    ถ้า....บังเอิญไปทำผิด ก็เลิก งด ให้......ใบแดงๆ พี่หรวจ......ได้แล้ววว :mad:
    บอกตู...จะไปเสียค่าปรับเองโว๊ยยย.....ที่สน. :sad:
    ลองอ่านงานวิจัยเก่าๆดูน่ะ...การติดสินบน ส่วย ....บ่อนทำลายชาติแค่ไหน....
    ระบบราชการ ระบบศาลขบวนการยุติธรรม.....มันจะเป็นเช่นไร
    แต่เราก็ยังไม่สน.......จริงปล่าว :rolleyes:
    ตูเอาความสะดวกเข้าไว้.......ยังงี้ก็รอต่อไป :cry:

jojo9 ถูกใจสิ่งนี้
  2. PadZz

PadZz New Member Privilege

786
    4
    0
    ประเทศไทยชอบเลียนแบบ .. แล้วจะเอาส่วนไหนไปพัฒนาล่ะครับ ประเทศอื่นเค้าคิดกันเอง ใช้กันเอง แถมยังเอาไปให้ประเทศอื่น

ไปใช้ต่ออีกด้วย (เทรนด์เกาหลี ญี่ปุ่น .. จะมีบ้างไหมนะ เทรนด์ไทยแลนด์ T_T)

เอาง่าย ๆ ใกล้ตัวเลยละกันครับ

ญี่ปุ่น รับโทรศัพท์ : โมชิ โมชิ
    อังกฤษ : Hello
    จีน : เหวย
    ไทย : ฮัลโหล , ฮัลโหล สวัสดีครับ .. ค่ะ , น้อยมากที่ผมจะเห็นคนไทย พูดสวัสดีครับ .. ค่ะ ตรง นอกจากพนักงานโอเปอเรเตอร์

.. ทั้งหมดที่กล่าวมา ไม่ได้ขึ้นอยุ่กับใครหรอกครับ ขึ้นอยุ่กับทุกๆคน ...ผมยังเชื่อในคำโบราณที่คุณปุ่คุณย่าสอนไว้
    .. เข้าเมืองตาหลิ่ว ต้องหลิ่วตาตาม ถ้าต่างคนต่างเป็นหูเป็นตาให้กับสังคม ดีกว่ากาน เอาหูไปนาเอาตาไปไล่ ไม่ใช่เรื่องของตน ก็ไม่ใส่ใจ แต่พอเกิดปัญหา ก็โทษฝ่ายโน่น ฝ่ายนี้ ..เจริญละครับ

ปล.ผมรักประเทศไทยครับ..

3. crown

crown New Member Member

549
    19
    0
    คนไทย เด็กไทย ไปคว้าแชมป์ต่างๆนาๆ ทุกปี ลงข่าวหน้า1 ก็บ่อย สิ่งเหล่านี้ ต้องการ ความต่อเนื่องครับ

ทุกวันนี้ รักษาศีล 5 ให้ได้สัก2-3 ข้อก็ดีครับ

4. Drift Entertainment

Drift Entertainment New Member Moderator

1,131
    18
    0
    เพราะเราไม่ได้เป็นเมืองขึ้นของประเทศที่ดีๆ

5. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ผมตอบให้ข้อนึง เพราะคนไทยไม่รู้จักหน้าที่ตัวเอง

6. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    " ประชาชนหรือคนยังไม่พัฒนา ทำให้ประเทศชาติไม่สามารถพัฒนาไปได้เช่นกัน " :D

7. ` e@|G|Le* `

` e@|G|Le* ` New Member Member

268
    9
    0
    คอร์ - รัป - ชั่น

8. ไม่ต้องมองอื่น ไม่ต้องมองไกล.. มองตัวเองก่อนเลย คุณเคยทำอะไรที่ง่ายสำหรับตัวเองแต่เดือดร้อนสำหรับคนอื่นบ้างไหม? ผมเชื่อว่าทุกคนต้องเคยทำ.. และยิ่งแย่ไปกว่านั้นคือ "ไม่รู้สึกตัวเองว่าทำผิด"
    เราเคยมีสังคมที่อบอุ่น อยู่กันเหมือนครอบครัวขนาดใหญ่ ให้เกียรติคนอื่นๆ ใช้สัพพนามแทนคนอื่นเสมือนญาติเรา เรียกพี่ น้อง อา น้า ลุง ป้า เราเคยมีน้ำใจ มีความรับผิดชอบร่วมกันในสังคม ทำไม?.. มันจึงค่อยๆหายไปจากหัวใจของเรา ช่วงเวลานี้คนไทยมีจิตสำนึกสาธารณะมากน้อยเพียงไหน คนไทยรักความสบายและรักแต่ตัวเอง ถ้าคนไทยรักสังคมเท่ากับรักตัวเอง คุณจะเห็นประเทศที่น่าอยู่ที่สุดในโลกครับ

9. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    ระดับการศึกษาของประชาชนยังต่ำเกินไปครับ ยิ่งกว่านั้นคือ คุณภาพของการศึกษาก็ต่ำครับ เดี่ยวนี้ เรียนไม่จบยากกว่าเรียนจบครับ ไม่น่าเชื่อ

ถ้าเอารวมๆนะครับ ประเทศเรามักจะเสียดุลการค้าเนื่องจาก นำเข้ามากกว่าส่งออก เพราะคนไทยชอบใช้ของนอกกันจัง ทำให้โดยรวมเศรษฐกิจของประเทศ ขาดดุลมากกว่าได้ดุล

มันก็เหมือนการทำธุรกิจละครับ ญี่ปุ่นได้ดุลการค้ามากมาย เพราะเขาส่งออกขายอุปกรณ์ไฟฟ้าต่างๆ ก็รวยเละแล้ว ทำให้เงินคงคลังประเทศมันเยอะขึ้นเรื่อยๆ เขาก็เอามาพัฒนาระบบสาธารณูปโภค ขนส่งมวลชน คุณภาพชีวิต ของประเทศและประชาชานเขาได้ ก็เขามีตังเยอะนี่ครับ

ของประเทศเรา ค้าขาย ขาดทุนๆๆ ก็ต้องเอาเงินสำรองประเทศออกมาเรื่อยๆ แล้วมันจะเอาเงินที่ไหนมาพัฒนาประเทศละครับ

แถมนักการเมือง ก็รู้ๆกันอยู่ ตำรวจ ไม่มีอะไรผิดหากคุณมีตัง(พอ) ข้าราชการ เช้าชามเย็นชาม ถ้าไม่มีใต้โต๊ะเรื่องจะเหมือนโดนทากาว ไม่ขยับไปไหน

ไม่รวมการพนันฟุตบอลซึ่งเข้ามาครอบงำสังคมไทยไปหมดแล้ว จนทุกวันนี้ ไม่รู้ว่าการพนันฟุตบอลมันเป็นสิ่งผิดกฎหมายหรือเปล่า เพราะเล่นกันอย่างโจ๋งครึ่ม ซึ่งคงไม่รู้กันว่า เราเสียเงินออกนอกประเทศให้กัน black market ตรงนี้ปีละกี่(หมื่น)ล้านบาท

คนเรารู้หมดว่าอะไรดี อะไรไม่ดี แต่ก็ชอบกันจังไอ้สิ่งไม่ดีเนี่ย แปลกจริงๆ

10. pom-wish

pom-wish New Member VIP

374
    6
    0
    ดีชั่วรู้กันหมดทุกคนแต่ไม่คิดจะทำกัน

ทำดีได้ดี(แต่ไม่มีแดก)
    ทำเลวแถมได้ดี(มีแดกอีกตะหาก)

แล้วใครมันอยากจะทำละครับความดีเพราะถ้าพวกเราในสังคมยังเคารพนับถือแต่คนที่มีเงิน
    คนรวยมันไม่ได้ดีเสมอไปหรอกนะครับ(นับคนดีได้เลยด้วยซ้ำ)
    แต่ตรงกันข้ามกลับมองคนที่มีเงินน้อยด้อยศักว่าน่ารังเกลียดบางทีกลับดูถูกอีกมันก็เป็นซะยังงั้นคนไทย
    ไม่ต้องมองไปไกลในวงการรถของเราก็มี...............................

11. ฟรีสเซอร์

ฟรีสเซอร์ New Member Member

59
    0
    0
    ปฏิวัติรัฐประหาร

12. aek7176

aek7176 New Member Member

58
    1
    0
    โอโห.....ทระทู้ผมมีผู้ให้ความสนใจมากจริงๆๆ
    ขอบคุณ ทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 20:23:47 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:23:32 ----------

โอโห.....ทระทู้ผมมีผู้ให้ความสนใจมากจริงๆๆ
    ขอบคุณ ทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นครับ

13. p'Error

p'Error New Member Member

237
    3
    0
    ผมว่ามันรับประทานกันเป็นทอดๆเป็นสันดาน

14. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    เพราะ นิสัยเห็นแก่ตัวเยอะ เอาพวกพ้องก่อนเสมอ โกงกินทุกหน่วยงาน เห็นคนขยันเป็นคนโง่ใน หน่วยงานทั่วๆไป

แค่นี ก็ทำให้ ประเทสไทย ถอยหลังแล้วคับ คนเก่ง คนดี ไม่ได้ เกิดแน่ๆ ในสังคม แล้ว มันจะเจริญตอนไหน

15. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    เห็นด้วยกับคุณอธิคับ เรื่องการศึกษาก้อสำคัญคับ ปัจจุบันเรียนง่ายกว่าแต่ก่อนเยอะมากๆ
    ยังไม่ค่อยจะจบกันเลยคับ หรือจบมาคุณภาพก้อจะสู้คนสมัยก่อนไม่ได้คับ เดี๋ยวนี้ผมดูหลานทำรายงาน
    เขียนก้อไม่ได้เขียน บางทีพิมพ์ยังไม่ได้พิมพ์เลยคับ ปริ๊นท์จากหน้าเว็บเลย แล้วถ้าคนที่ไม่ให้
    ความสำคัญก้อจะไม่ได้อ่านหรอกคับ เพราะมีส่งก้อจะได้คะแนนทำเพื่อให้ได้คะแนนเท่านั้น
    ไม่สนใจความรู้จริงๆ แล้วไม่รู้ใครสังเกตบ้างหรือป่าวนะคับ คนที่มีความรู้ในปัจจุบันมักจะไม่ค่อย
    แต่งานหรือมีลูกกันสักเท่าไร แต่คนที่มีลูกออกมามักจะไม่ค่อยมีการศึกษามากเท่าไร ไม่ได้ดู
    ถูกคนไม่ได้เรียนหนังสือนะคับ แต่เราต้องยอมรับคับ มองดูพวกแว๊นซ์บอยสก๊อยเกิร์ลคับ อายุ
    อานามบางที13-14มีลูกอุ้มกันแล้ว ทั้งที่พ่อแม่ยังเรียนไม่จบ ยังเอาตัวเองไม่รอดเลย แล้วอย่างนี้
    คุณภาพของประชากรทางด้านความรู้มันจะดีได้อย่างไรคับ แล้วมันก้อจะเป็นวัฏจักรอย่างนี้ไป
    เรื่อยๆคับ คนที่มีความรู้ ความคิดมักไม่ค่อยมีลูก คนที่ไม่ค่อยคิดมักจะลูกดก อันนี้มองในเรื่อง
    ความรู้ของประชากรเรื่องเดียวนะคับ แต่ด้านอื่นก้ออาจจะมีดีคับ

16. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    รัฐมนตรี+คณะไม่ค่อยได้มีเวลาคิดที่จะทำให้ประเทศก้าวหน้า
    มัวแต่นั่งแก้ปัญหาม็อป เห้อ <ไม่ว่าใครที่เข้ามาเป็นรัฐบาลก็แก้แต่ม็อป>

17. aek7176

58
    1
    0
    ผมขอบคุณทุกท่านครับที่แสดงความคิดเห็น
    แต่ตอนนี้ผมกำลังหาข้อมูลที่มันมากกว่าจากสื่อที่เรารับรู้
    (มันมีอะไรที่มันมีมากกว่าสื่อที่เรารับรู้หรือเปล่าครับ)

18. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ถ้าให้อธิบายเป็นตัวอักษรคงใช่เวลาในการพิมพ์นานมากๆ

คิดว่าหลายๆคนก็คิด+มีความรู้สึกแบบเดียวกัน

ทุกๆคนรู้เหตุผลและที่มาที่ไป แต่ไม่สามารถปรับปรุงแก้ไขได้

19. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เพิ่งรู้นะเนี่ย ว่าแสดงความคิดเห็นไม่ตรง จะโดนลบคะแนน...
    ก็แค่แสดงความคิดเห็นอยากลบก็ลบ อีกซิ...
    Post ให้ลบอีกเนียยยย...
    แค่ผมเห็นต่างกับคำนี้ "คุณภาพคนของประเทศแค่นี้ พัฒนาได้เท่านี้ก็เหมาะกันแล้วนี่คับ"
    ทำไมเหรอ เห้อๆ...

20. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    ไม่ใช่คนไทยไม่เก่งนะผมว่า คนไทยเก่งกว่าที่เราคิดอีก

ตัวอย่างง่าย ๆ ช่วงนี้เห็นข่าวเด็กไทยคว้ารางวัลระดับโลกพวกวิชาการหรือเปล่าครับ อันดับหนึ่งเหรียญทองซะด้วย

แต่สังคมเรา วัฒนธรรมเรา มันไม่ค่อยจะดีมากกว่า ถึงเด็กจะเก่งแค่ไหน ฉลาดแค่ไหน

พอมาเจอสังคมที่มีแต่ความไม่ยุติธรรมในสังคม การใช้เส้นสาย การเอารัดเอาเปรียบ

ที่ทุกคนเข้าใจว่ามันเป็นเรื่องธรรมดา เช่น โดนจับก็จ่าย 100 นึง ฟังเพลง mp3 ประเทืองทั้งหลาย ก็ถือว่าถูกดี ซื้อของแท้ทำไม

ทั้งที่มันละเมิดลิขสิทธิ์ ระบบข้าราชการก็ใช้เส้นสาย อีกสารพัดที่เราทุกคนก็รู้ว่ามันผิด มันไม่แฟร์ แต่ส่วนใหญ่ก็เหมือน

เรื่องปกติ คนทั่วไปเค้าทำกัน พวกเราก็ซึมซับแล้วทำกันต่อมา

ผมเองก็ไม่รู้นะว่าต้องแก้ยังไง อย่างง่ายที่สุดก็เริ่มที่ตัวเราอ่ะครับ ทำดี ช่วยเหลือคนอื่น มีน้ำใจ เกรงกลัวต่อบาป

ไม่ละเมิดสิทธิคนอื่น สารพัดการกระทำที่เราทุกคนก็รู้ว่านี่คือการทำดี เป็นคนดี ถ้าตัวเองทำได้ แค่นี้ก็พอแล้วมั้งครับ ...

แต่การทำให้ได้เหมือนกันทุกคน เท่ากันทุกคน มันคงเป็นไปไม่ได้

21. aek7176

58
    1
    0
    ปฏิวัติรัฐประหาร

คำตอบนี้ ผมว่าตรงประเด็นนะ แต่การทำแบบนั้น มันผิดกฏหมาย แล้วใครอยู่เบื้องหลังการกระทำละครับ
    ถึงไม่สามารถดำเนินคดีได้ น่าสงสัย

22. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    อืม ไม่ค่อยยอมรับฟังความคิดเห็นคนอื่น
    ยึดแต่ความคิดของตัวเอง มันถึงเป็นกันแบบนี้อ่ะครับ

ให้มันได้งี้สิ

23. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    โดนลบจาก ความเห็นนี้เองเหรอ วร๊า

24. deejang

deejang New Member Member

563
    259
    0
    เห็นแก่ตัว คำเดียว

25. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    ลองนิยามคำว่ายังไม่พัฒนาไปไหน ให้ฟังก่อนหน่อยสิครับ
    คำตอบถึงจะตอบได้ง่ายขึ้น

26. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113

แบบนี้เลยๆ...

27. jakarin_tuey

jakarin_tuey New Member Moderator

1,409
    2
    0
    ประเทศไทยเป็นประเทศที่ "กำลังพัฒนา" คับแต่ยังพัฒนาไม่เสร็จคับ ตัวเราเองก็ต้องพัฒนาด้วยคับ ประเทศจึงจะพัฒนาตาม

28. otto9116

otto9116 New Member Member

77
    13
    0
    เป็นคำตอบที่ถูก สำหรับในความคิดของคุณ :rolleyes:
    แต่เป็นคำตอบที่ไม่ถูกต้องนัก ในความคิดของบางคน :sad:
    ลองตั้งคำถามย้อนคำตอบของคุณดูดิ
    ถ้าไม่มีรัฐประหาร บ้านเมืองเราจะพัฒนาไหม๊ เจริญไหม๊!!!!
    คำตอบคืออะไรหล่ะ!!!!
    ลองคิดไตร่ตรองดู ทั้งหมดมันเกิดจากตัวเราทั้งนั้น ทุกๆคนนั่นหล่ะ
    ต้องเริ่มจากตัวตนของเราก่อน ทุกผู้ทุกตน
    ไอ้ปฏิวัติน่ะ มันแค่ปลายเหตุ จิ๊บๆ ตัวเรานั่นหล่ะตัวดี
    ถ้าเราเกิดมาเป็นนายก ที่ซื้อสัตย์สุจริต ไม่โกง กินแสนๆล้าน[เริ่มจากตัวเราไง]
    ถามว่า มันจะมีไหม ไอ้ปฏิวัติน่ะ
    ถ้ามี ใครเค้าจะสนับสนุน ประชาชนก็ต่อต้าน
    แต่ถ้าเราเป็นนายกที่ทุจริต โกงกินบ้านเมือง [ตัวเราทำสิ่งที่ผิด]
    และถ้าระบบสภามันทำไรนายกไม่ได้เลย ถามว่า ถ้าคุณเป็นชายชาติทหาร
    คุณจะนั่ง งอมือ งอเท้าไหม๊
    คุณก็ต้องออกมาต่อต้าน จริงปล่าว หรือจะนั่งรอรับส่วนแบ่งเหมือน ผบ.บางคน
    บอกแล้ว มันอยู่ที่ตัวเรา เริ่มที่ตัวเราเอง ทั้งนั้น

ส่วนคำถาม ที่ว่าครั้งที่ผ่านมา ใครอยู่เบื้องหลังนั้น
    ถามจริงเหอะ ไม่รู้หรือแกล้งโง่
    ถ้าไม่รู้จิงๆก็ถือว่าไม่ได้โง่น่ะ แต่ แค่ไม่รู้เรื่องเท่านั้น:)
    ต้องไปทำการบ้านอีกเยอะ น่ะๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กันยายน 2009
  29. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ความคิดเห็นแตกต่าง...
    แต่ไม่แตกแยกนะครับ...
    :cool::cool::cool:

30. aek7176

58
    1
    0
    ส่วนคำถาม ที่ว่าครั้งที่ผ่านมา ใครอยู่เบื้องหลังนั้น
    ถามจริงเหอะ ไม่รู้หรือแกล้งโง่
    ถ้าไม่รู้จิงๆก็ถือว่าไม่ได้โง่น่ะ แต่ แค่ไม่รู้เรื่องเท่านั้น
    ผมขอแค่แสดงความคิดเห็นไม่ต้องแรงขนาดนี้ก็ได้นะครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 22:21:11 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:20:56 ----------

ถ้าไม่รู้จิงๆก็ถือว่าไม่ได้โง่น่ะ แต่ แค่ไม่รู้เรื่องเท่านั้น
    ผมขอแค่แสดงความคิดเห็นไม่ต้องแรงขนาดนี้ก็ได้นะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้