โช๊ค ACCORD ใส่กับ EK ได้หรือเปล่าครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ken_s, 29 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ken_s

ken_s New Member Member

31
    1
    0
    ถามผู้รู้ครับ โช๊ค ACCORD ใส่กับ EK ได้ไหมครับ ความสูงต่ำเท่ากันหรือเปล่า สังเกตุเห็นที่หัวโช๊คไม่เหมือนกัน แต่ถ้าเปลื่ยนมาใส่หัวโช๊คของ ek ทั้งคู่หน้าและคู่หลังจะได้ไหมครับ

2. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    เคยเห็นมีคนใส่ครับ เปลี่ยนเบ้าบนครับ

3. ken_s

ken_s New Member Member

31
    1
    0
    ดีเลยครับพี่ ผมจะได้จัดมาใส่ซักชุด
    แต่สงสัยว่าจะสูงต่ำกว่ากันมากหรือเปล่าครับ

4. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ดูไว้เป็นตัวไหนครับ มือ1 หรือ 2 นะ

ยังไงก็ดูดีๆ ครับ เดี๋ยวจะโดนเหมือนผม ...... เจ็บเลยครับ :cry:

5. โดนอะไรเหรอครับ ไม่เข้าใจ ถ้าเป็นเรื่องโช๊ค Flex ที่ซื้อไปก็ช่วยชี้แจงหน่อยครับ
    ผมเองก็ไม่สบายใจ มาพูดแบบนี้มันไม่สบายใจทั้งสองฝ่าย

ถ้าเป็นแบบที่โทรมาคุยกับผม บอกว่าใส่แล้วความรู้สึกมันไม่ใช่ หรือขย่มรถแล้ว
    รู้สึกว่าความหนืดมันแปลก ๆ แล้วบอกว่าลองเอาไปขับ แล้วรู้สึกว่ามัน Rebound
    ไม่เท่ากัน เรื่องของความรู้สึกกับโช๊ค มันนานาจิตตังนะครับ ก็อย่างที่หลาย ๆ คน
    เคยบอกไป ว่าโช๊คแต่ละยี่ห้อ แต่ละคนใช้ มันรู้สึกไม่เหมือนกัน

ส่วนเรื่องสูงต่ำ ต้องลองดูที่ช่วงล่างของรถคันนั้น ๆ ก่อน ค่อยมาดูที่โช๊คดีกว่าครับ
    จะให้มันเท่ากันเป๊ะ ๆ คงยาก ถ้าถอดโช๊ค ถอดสปริง เอามากด แล้วมันขึ้นไม่สุด
    หรือวางสปริงแล้วเห็นว่าสปริงมันล้า สูงต่ำไม่เท่ากัน แบบนั้นโอเคครับ โช๊คมีปัญหา

ส่วนเรื่องรอยที่แกน และน๊อตที่หัวโช๊ค ตอนที่ผมถอดออกมาจากรถของลูกค้า ผม
    เป็นคนถอดและเช็คเองทั้งหมด แล้วเอามาถ่ายรูปลง Review ก็ไม่มีรอย และน๊อต
    ก็ไม่หวาน ถ้ามีรอยจริง ๆ ตอนที่ไปส่งของที่สนามบิน ก็น่าจะเห็นแล้วบอกกันตอนนั้น
    เลยนี่ครับ ไม่น่าจะปล่อยให้มันเลยมาจนใส่แล้วถึงเห็นว่ามันมีปัญหา แบบนี้มันก็อาจจะ
    มองได้ว่าเอาไปใส่เอง แล้วช่างทำเป็ยรอยเองหรือป่าว ผมก็ไม่ทราบได้

ถ้าโช๊คมีปัญหาจริง ๆ มีรอยรั่ว หรือซึม หรือสปริงล้า กดแกนแล้วขึ้นไม่เท่ากัน
    หรือมีรอยถอดซ่อมมา แบบนี้มาคุยกันได้ครับ เด๋วให้เจ้าของโช๊คช่วยรับผิดชอบให้

จริง ๆ ผมไม่ได้มีส่วนได้เสียอะไรหรอกนะครับ ผมเป็นแค่คนถอด ใส่ แล้วก็เช็ค
    โช๊คชุดนี้ให้ลูกค้าเค้าเฉย ๆ พอดีเค้าได้ชุดใหม่มา เลยให้ผมถอดชุดเก่า แล้ว
    เช็คสภาพให้แค่นั้นเอง ซึ่งผมก็เห็น และลองแล้ว ว่าของมันไม่ได้มีปัญหาอะไร

แก้ไขล่าสุด: 31 สิงหาคม 2009
  6. link2pik

link2pik New Member Member

356
    222
    0
    อา ไร ยัง ไง

7. เพิ่งไปคุยกับเจ้าของโช๊คมาครับ ได้ข้อสรุปคร่าว ๆ แล้วว่ายินดีจะรับผิดชอบ
    ถ้าโช๊คมันมีปัญหาจริง ๆ ตามข้อตกลงที่คุยกันไว้นะครับ ไม่ใช่ว่าเอาความรู้สึก
    มาบอกว่ามันเป็นแบบโน้น แบบนี้ ของมันไม่เสีย แต่ความรู้สึกมันไม่ใช่ แล้ว
    จะให้ฝ่ายคนขายออกตังค์ เอาไป Overhaul ให้แบบนี้มันไม่แฟร์ครับ

จากวันที่มาดูโช๊ค แล้วก็ลองกด ลองปรับดูแล้ว ก็เห็นว่าไม่มีปัญหาอะไร ตามปกติ
    ถ้าซื้อตามร้านเค้ารับประกันให้ไม่เกิน 7 วัน แต่ตอนนี้มันร่วม ๆ 2 สัปดาห์แล้ว
    ถ้าจะคืน ผมขอค่าความเสี่ยง และค่าสึกหรอคงไม่ว่ากันนะครับ เพราะอย่างที่บอก
    ว่าโช๊คมันไม่ได้เสียอะไร แต่ของที่จะเอามาคืน ต้องมาสภาพเหมือนตอนที่รับไปนะ
    มีรอยถอดใส่ เล็ก ๆ น้อย ๆ ผมไม่ว่า แต่ถ้ามีรอยจนน่าเกลียด อันนี้ขอผ่านครับ

โช๊คชุดนนี้ ผมถ่ายรูปลง Review ไว้เยอะพอสมควร ทุกตำหนิ ทุกจุด มีรูปถ่าย
    อ้างอิงได้ครับ ฉะนั้น...อย่าสับของ หรือบอกว่ามันมีรอยมาแต่แรกก็แล้วกัน ถ้า
    จริงใจ ก็มาคุยกันครับ จริง ๆ ราคานี้เจ้าของเค้าไม่ค่อย Happy ที่จะขายเท่าไหร่
    ด้วยซ้ำ แต่เห็นว่าเป็นคนในบอร์ด เลยขายให้เอาไปใช้ แต่ถ้าขายแล้วเป็นแบบนี้
    มันก็ไม่ไหวจะเคลียร์ครับ

8. Creta

Creta New Member Member

57
    0
    0
    โช๊ค ACCORD ใครเคยใส่บ้างแล้วขอดูหน่อยครับ สนใจมากเพราะผมติดแก็สท้ายมันห้อยครับ

9. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    ลืมบอกไปนิดนึงนะคับ ที่เคยเห็นเป็นคู่หน้านะครับ

10. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ผมก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไร แค่เป็นคนกลางครับ หาโช็คให้เท่านั้น

ถ้าคิดว่าคนอย่างผมลงทุนนั่งเครื่องไปรับโช๊คเอาที่ กทม. กลับมาแล้วจัดการเรื่องใส่อีก แก้ปัญหาอีก เดี๋ยวก็ต้องนั่งเครื่องไป กทม.อีกรอบเพื่อไป Overhaul ให้มันเสร็จๆ ที่ผมทำแค่นี่คิดว่าแค่จะสนของหรือครับคุณเต้ ถ้าผมมีของอยู่แล้ว แต่มันเสีย ผมไป Overhaul ตั้งแต่แรกไม่ดีกว่ามานั่งหาโช๊คชุดใหม่มาสับหรือครับ ซึ่งค่าใช้จ่ายทั้งหมดผมก็ต้องออกเองอยู่แล้ว เพราะฉนั้นเรื่องคืนคงไม่แล้วครับ เพราะถ้าคืนไปแล้วคุณบอกว่าสับของคุณเรื่องมันก็ไม่จบง่ายๆอีก

สรุป. เรื่องโช๊คก็จบครับตั้งแต่คุณพูดใส่ผมด้วยน้ำเสียงที่ไม่น่าฟังว่า "คุณเอาอะไรมาวัดว่าโช๊คนี้มันมีปัญหา" ส่วนผมก็อยากจะถามว่า "แล้วคุณเต้เอาอะไรมาวัดครับว่าโช๊คนี้ไม่มีปัญหา หรือแค่ว่าไม่รั่ว ไม่ซึม แต่เสื่อมหรือเปล่าไม่รู่" ส่วนเรื่อง ball joint คนขายก็อย่าลืมนะครับว่าพูดไว้ยังไง เรื่องตัวโช๊คไม่ขอพูดถึงแล้วครับ ว่ากันเรื่อง Ball Joint อย่างเดียวนะครับ

ปล. ไม่ตอบไป-ตอบมากันในนี้แล้วนะครับ โทรคุยกันดีกว่า

ขอบคุณครับ :)

11. คุณบอกว่าโช๊คมันมีปัญหา ผมก็ต้องถามสิครับ ว่าคุณเอาอะไรมาวัด ว่าโช๊คมันมีปัญหา
    ถ้าโช๊คมันมีปัญหา อย่างที่บอกว่ารั่ว ซึม หรือเคยซ่อมมา สามารถมองเห็น หรือพิสูจน์
    ให้รับรู้ได้ คุณก็บอกผมมาสิครับ

แต่ถ้าเอาเรื่องความรู้สึกมาคุยกัน ตรงนี้คงไม่มีใครเค้ารับผิดชอบให้คุณหรอก ส่วนที่ว่า
    อะไรมันเสื่อมสภาพ ถ้ามันเสื่อมจริง มันก็ต้องพิสูจน์ออกมาได้นะครับ อย่างซีลมันเสื่อม
    มันก็ต้องซึม ถ้าวาล์วมันเสื่อม มันก็ต้องดัง ถ้าแกนมันเสื่อม มันก็ต้องหลวม ก็ว่ากันเป็น
    ข้อ ๆ ไป ไม่ใช่ปากก็บอกว่ามันเสื่อม แล้วพอผมถามกลับว่าอะไรมันเสื่อม คุณตอบผม
    ได้ไหมล่ะ อะไรมันเสื่อมตรงไหน ยังไง ก็บอกมาสิ อย่ามาหัวหมอ ทุกอย่างมันพิสูจน์
    ได้หมดแหล่ะ

ถ้าบอกว่าของข้างในมันเสื่อม อันนี้ก็บอกกันยาก เพราะคนซื้อขายของกัน คงไม่มีใครเปิด
    โช๊คออกมาดูเป็นชิ้น ๆ หรอกครับ แค่ดูการทำงานว่าเป็นปกติ ใช้งานได้ทุก Function
    และสภาพสภายนอก ว่าไม่มีอาการผิดปกติ มันก็โอเคแล้ว

ของชุดนี้บอกตามตรงว่าขายตามสภาพ เรื่องบอลจ๊อยท์ลูกค้าผมเค้าก็แจ้งไปแต่แรกแล้ว
    ทางคุณก็ OK ไม่ใช่เหรอ อย่ามาเอาเปรียบกันนักเลยครับ ถึงมันจะไม่ใช่ของ ๆ ผม
    แต่ผมเห็นคุณพูดจา จะเอาแต่ประโยชน์ของคุณกับเจ้าของโช๊คเค้า ซึ่งเค้าเป็นคนหัวอ่อน
    อยู่แล้วมันดูน่าเกลียดไปหน่อยนะครับ จะให้ออกค่า Overhaul ทั้งที่ของมันยังดี ๆ
    แถมจะให้ซ่อม Ball Joint ให้อีก โช๊ค Flex เค้าขายกันเท่าไหร่ คุณได้ไปเท่าไหร่
    รู้อยู่แก่ใจ ถ้าอยากได้ของดี ๆ กริ๊บ ๆ ไปซื้อใหม่เถอะครับ

ป.ล. ถ้าคิดว่าใช้แล้วไม่ Happy จริง ๆ ก็เอาคืนมาเถอะครับ
    ขายไปก็ขาดทุน แถมยังมาโดนด่าอีก สู้เก็บไว้ใช้เองดีกว่า แต่ต้อง
    เป็นไปตามเงื่อนไขที่บอกไปแต่แรกด้วยนะครับ

12. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    ใจเย็นๆกันหน่อยนะครับ คนกันเองแท้ๆ ผมว่าคิดเบอร์โทร คุณสองก็คงมีกัน โทรคุยกันดีกว่านะครับ จะได้ไม่ทะเลาะกัน
    จะเอาใจช่วยนะ ครับ

13. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ใส่ได้ครับ

แต่ต้องเอาหัว EK หรือ EG มาใช้

เำื่พื่อน เคยใส่อยู่พักนึง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กันยายน 2009
  14. Egsport191

Egsport191 New Member Member

97
    22
    0
    โชค Accord ไม่ทราบ แต่หากติดแกส รองสเปซอร์คู่หลังก็ได้ครับ พรเทพโชคอัพครับ
    ส่วน TEIN ถ้ามันไม่ดีก็คืนเจ้าของไปเถอะครับ เก็บไว้ก็ขวางหูขวางตีน เปล่าๆ :cool:
    หันมาใส่ Type R ตังค์เหลือเที่ยว อะตามิได้ตั้งหลายรอบ จะได้ไม่ต้องไปชำเราใคร :D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กันยายน 2009
  15. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ผมว่า พี่พงศ์ อยู่เฉยๆ ดีกว่าครับ

เดี๋ยว จะไปกันใหญ่

16. ไม่ใช่กระทู้เปรียบเทีบโช๊ค Flex กับ Type R นะครับ ของมันคนละเรื่องกัน
    แล้วก็นคนละเกรดกันครับ แล้วก็ไม่ใช่เรื่องที่ต้องการความเห็นจากคนนอกด้วย
    เพราะประเด็นตอนนี้ เป็นเรื่องของคนซื้อ กับคนขาย รับทราบนะครับ

17. B02

B02 New Member Member

72
    1
    0
    ทำไม ไม่โทรคุยกันละครับ
    นี่มันกระทู้สอบถามเรื่องโช๊ค แอคคอร์ด นะครับ ไม่ใช่กระทู้มาเถียงกันเรื่องซื้อขายโช๊คของคุณ
    และ นี่มันบอร์ดสาธารณะ
    ถ้ามาโพสในนี้ ก็ต้องยอมรับความเห็นของคนอื่น

18. โทรคุยกันไปแล้วครับ แต่คุยกันแล้วไม่จบ หาข้อสรุปไม่ได้
    ที่ต้องมาโพสแบบนี้ เพราะว่าจะได้ชี้แจงให้มันเป็นเรื่องเป็นราว
    มีหลักฐานว่าได้ชี้แจงไปแล้ว เด๋วต่อไปถ้ามีอะไร จะมาว่าผม
    ลับหลังว่าไม่รับผิดชอบไม่ได้

เพราะข้อความในนี้ มันชัดเจนกว่าเอาลมปากโทรคุยกันครับ

ส่วนความคิดเห็นคนอื่น คุณรู้เหรอว่าโช๊คที่มีปัญหากันอยู่เนี่ย
    มันเป็นยังไง ขายกันไปเท่าไหร่ เงื่อนไขการขายเป็นยังไง
    ใช้แล้วมันมีปัญหายังไง ถ้าไม่รู้ข้อมูล จะออกความเห็นให้
    มันวุ่นวายทำไมครับ

บอร์ดเค้ามีคนดูแลครับ ถ้าอะไรที่มันไม่เหมาะสม เค้าคงลบ
    หรือล็อคกระทู้ไปแล้ว เรื่องเหมาะสม หรือไม่เหมาะสม ให้
    เป็นหน้าที่ของผู้ดูแลดีกว่าครับ

19. MAX@SI

MAX@SI New Member VIP

397
    12
    0
    ถ้าจะใส่จริง ๆ ก็คงใส่ได้แต่มันคงสูงนะผมว่า(ไม่แน่ใจ) แล้วค่าต่าง ๆ ที่โรงงานเค้า เซ็ตมาใช้กับ accord คง ไม่เหมาะกับ ek เพราะน้ำหนักรถมันไม่เท่ากันอ่ะครับ....

20. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    เงียบเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้