ขอความกระจ่างแบบสุดๆครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย gotokuji, 28 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gotokuji

gotokuji New Member Member

45
    0
    0
    จากที่ได้อ่านกระทู้เรื่องกันโคลงหลัง eg ที่นำเอามาแปลงใส่ ek กันนั้น ก็ยังมีความสงสัยอย่างแรงว่าหลายๆคำถามมันซ้ำซ้อนกัน เลยขอตั้งข้อสงสัย ถามท่านผู้รู้ทั้งหลายครับ
    1.การที่เราเอากันโคลงหลัง eg มาใส่ มันต้องแปลงจุดใดบ้าง
    2.การที่เราถ่างขาของกันโคลงหลัง มันจะทำให้คานหลังฉีกได้หรือไม่ มีวิธีแก้อย่างไร
    3.ประสบการณ์ของทุกท่านที่ใส่แล้ว ทั้งที่แปลงหรือใส่ได้เลย เป็นอย่างไร ใชกันมานานเท่าไหร่ ใช้งานกันแบบไหนบ้าง มีปัญหาอย่างไร
    ขอให้เข้ามาช่วยกันแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ ผมน้องใหม่ แต่ติดามกระทู้ ek group มานานแล้วแต่ไม่ค่อยกระจ่าง จึงเข้ามาขอความรู้ เพื่อเป็นวิทยาทานต่อคนอื่นๆด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความรู้ครับ

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ของ EG ผมก็ยังใช้อยู่ ไม่มีปัญหาอะไร ซื้อมา 1000 เดียว คุ้มครับ

3. DavE_Zaa

DavE_Zaa New Member Member

98
    0
    0
    ผมก็ใส่อยู่นะครับ แต่ตอนใส่ให้ช่างเค้าถ่างออกให้
    พอเอาไปใส่แล้วก็พอดีอะครับไม่มีปัญหา
    ใช้มาหลายเดือนนแล้วยังไม่มีไรเปลี่ยนแปลง

4. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    จากที่ได้อ่านกระทู้เรื่องกันโคลงหลัง eg ที่นำเอามาแปลงใส่ ek กันนั้น ก็ยังมีความสงสัยอย่างแรงว่าหลายๆคำถามมันซ้ำซ้อนกัน เลยขอตั้งข้อสงสัย ถามท่านผู้รู้ทั้งหลายครับ
    1.การที่เราเอากันโคลงหลัง eg มาใส่ มันต้องแปลงจุดใดบ้าง
    ตอบ ไม่ต้องแปลงครับ
    2.การที่เราถ่างขาของกันโคลงหลัง มันจะทำให้คานหลังฉีกได้หรือไม่ มีวิธีแก้อย่างไร
    ตอบ คานหลังไม่ฉีก วิธีแก้หาแผ่นอลูมิเนียม มาลองได้ครับ
    3.ประสบการณ์ของทุกท่านที่ใส่แล้ว ทั้งที่แปลงหรือใส่ได้เลย เป็นอย่างไร ใชกันมานานเท่าไหร่ ใช้งานกันแบบไหนบ้าง มีปัญหาอย่างไร
    ตอบ ใช้มาจะครบปีและ ไม่มีปัญหาใดๆ(ใช้ทั้งงานหนัก-งานเบา)ขอให้เข้ามาช่วยกันแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ ผมน้องใหม่ แต่ติดามกระทู้ ek group มานานแล้วแต่ไม่ค่อยกระจ่าง จึงเข้ามาขอความรู้ เพื่อเป็นวิทยาทานต่อคนอื่นๆด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความรู้ครับ

ตอบได้ก็จะตอบในเรื่องที่เข้าใจ อันไหนตอบไม่ได้ก็รอบท่านอื่นและกันครับ

5. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    เห็นบางท่านเปลี่ยนลูกหมากเป็นของ Accord ปี97 ครับ เพื่อให้มันใส่ได้ง่ายขึ้น

ตามนี้ครับ http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=652507

แต่ยังไงก็หาแผ่นรองจุดยึดด้วยนะครับ เพื่อกระจายแรงดึง :)

6. EK@SRN

EK@SRN New Member Member

383
    6
    0
    ลังเล อยู่ว่าจะซื้อ ของ EG หรือว่า ตรงรุ่นดีครับ เพราะราคาต่างกันมากครับ

7. ผมก็ใส่ของ EG อยู่เหมือนกัน ยังไม่พบปัญหาอะไร ชิวๆ ราคาถูกกว่าของ EK ตั้งเยอะ

8. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    ถ้าซื้อของ SIR มาเนี่ย

ไม่ต้องแปลง ไม่ต้องเจาะ ไม่ต้องรอง อะไรทั้งนั้นเลยใช่ไหมครับ

ใส่ได้เลย ใช่ไหมครับ

9. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    กันโคลง EG ไม่รองเหล็ก

เล่นโหดๆ ก้อ ตัวถัง ฉีกเหมือนกัน

เจอมาแล้ว

10. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
  11. B02

B02 New Member Member

72
    1
    0

แนะนำร้านหน่อย ครับ
    แบบว่า มีของไปอย่างเดียว ให้อู่ใส่ให้ พร้อมทั้งรองแผ่นอลูมิเนียม กันตัวถังฉีก

12. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    ไม่รู้จะตอบยังไงเลย ตอนใส่ผมใส่เองใช้แม่แรงติดรถ
    ยกลอยที่ละข้างแต่ผมว่าร้านทั่วๆไปก็ใส่กันได้นะมันไม่ยาก
    เตรียมน๊อตให้พร้อม แผ่นอลูมิเนียมก็ใช้อลูมิเนียมแผ่นธรรมดา

13. Creta

Creta New Member Member

57
    0
    0
    ของ EG ถูก คุ้มค่าดีครับ

14. ขอถามต่อนะครับ
    ถ้าใส่ปีกนกหลังของ TOSER แล้วยังจะใส่กันโคลงหลังของ SIR ตรงรุ่นได้มั้ย ต้องแปลงอะไรป่าว
    มีคัยใส่ช่วยตอบหน่อยครับ

15. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    อยากจะใส่ จิง เล่นของตรงรุ่นเถอะครับ อย่าเห็นแก่ของถูก ถูกและดี มันไม่ได้มีเสมอไป

ของตรงรุ่น จบแน่นอน

16. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ขอถามด้วยคนครับว่าใส่กันโคลง EK ตรงรุ่นแล้ว จำเป็นต้องรองแผ่นอะไรมั้ยครับ?

17. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    ถามนิดนะ ครับ EK 9 กับ SIR ต่างกันยังไงครับ และดูด้วยตาเปล่ายังไงครับ

18. MAX@SI

MAX@SI New Member VIP

397
    12
    0
    ใส่ได้ครับ เพราะใส่อยู่ :)

19. MAX@SI

397
    12
    0
    ก็เอาแหวนอีแปะลองด้านหลังตัวประกับ หรือด้านหน้าด้วยก็ได้แต่ส่วนมากแรงมันจะดึงมาข้างหน้าถ้าเอาแน่น ๆ หน่อยก็หาแผ่นอลูมิเนียมหรือเหล็กมาลองอีกทีก็ได้ :) เพื่อความชัวร์

20. MAX@SI

397
    12
    0
    EK9 จะใหญ่กว่ามาก ขนาดประมาณ 2 เซนได้ ส่วน SIR ก็ปกติคล้ายกับของ EG เครื่อง B16 แต่ลูกหมาก และปะกับตัวที่ยึดกับตัวถังไม่เหมือนกัน

21. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    มาเก็บข้อมูลครับผม

22. ต้องแปลงอะไรบ้างหรือป่าว
    เพราะได้ยินคนบอกว่าต้องแปลงลูกหมากกันโคลงให้ยาวกว่าเดิม(จิงป่าวก้อไม่รู้)
    ใส่แล้วรถเตี้ยกว่าเดิมมั้ย...รบกวนนิดนึงนะคับ
    พอดีกำลังจะหามาใส่

23. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    ขอบคุณมาก ครับ

24. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ลืมบอกไปครับว่าเป็นกันโคลงของ EK ตัว Sir ครับ

รบกวนอีกทีครับ:eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้