1 เดือนกับ NV Van ปี93สีขาว

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย worapetch, 28 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    จากคราวที่แล้วเคยโพสต์มารอบหนึ่งตอนซื้อมาใหม่ๆ(แวนปี93) ตอนนี้ใช้มาได้ 1 เดือนแล้ว อยากจะมาเล่าสู่พี่ๆเพื่อนๆในคลับและอยากขอคำแนะนำด้วย

1. เริ่มแรกซื้อมาก็เอาเข้าศูนย์หมดไปหมื่นต้นๆเลือดแทบอาบ ได้โช๊คใหม่ 4 ต้นกับเปลี่ยนท่อน้ำต่างๆ
    2. รูปข้างบนผมมีข้อสงสัยว่ากระปุกน้ำมันเพาเวอร์(วงกลมสีแดง) รุ่นนี้เป็นแบบนี้เหรอ

3. สองอาทิตย์ที่แล้วก่อนเดินทางไกลผมได้ลองถอดหม้อกรองมาทำความสะอาดปรากฎว่าตอนประกอบกับท่อยางในรูปนี้ต้องต่อเข้ากับตรงที่วงกลมสีน้ำเงินรูปแรกหรือเปล่า พอดีตอนถอดไม่ได้สังเกต

4. ตอนเดินทางชลบุรี-อุบล ขาไปเกียร์ 5 หลุดประมาณ 7-8 ครั้ง เป็นเพราะว่าผมใส่ไม่แน่นหรือว่ามันเริ่มเสียแล้ว (ตอนเข้าศูนย์เขาแจ้งว่ายางแท่นเครื่องสึกหมดแล้ว) ขากลับหลุด 2 ครั้งเอง ขับในเมืองชลนานทีหลุดครั้งเฉพาะตอนเร่งความเร็วสูงประมาณ 100-110 ขับช้าๆ (ประมาณ 60 )ไม่เคยหลุดเลย

5. ตอนกลับถึงอุบลผมลองใช้น้ำยาล้างหม้อน้ำ ทำให้มีรอยซึมนิดหนึ่งตรงฝาบน ผมไม่สะบายใจเลยไปให้ร้านหม้อน้ำซ่อมหมดไป 500 เขาเปิดฝาบนมาล้างแล้วประกอบกับ เห็นท่อแป๊ปมีสนิมมากเลยถ่ายมาให้ดูเพราะคันเก่ามันไม่เห็นสกปรกเท่านี้เลย คนอื่นเป็นเหมือนกันไหม

6. ปกติรอบเดินเบาประมาณ 800 รอบต่อนาที พอเปิดแแอร์ตกวูบมาอยู่ที่ 3-400 รอบแล้วเด้งขึ้นไปอยู่ที่ 5-600 รอบซึ่งค่อนข้างสั่นมาก ลองค้นหากระทู้เก่าๆบอกว่าปรับได้ทำไมของผมไม่เห็นมีที่ปรับเหมือนในกระทู้

7. สุดท้ายงานเข้าคับเมื่อวานเลิกงานเลยเปิดฝากระโปรงแล้วเจอแบบนี้
    อีกรูปชัดๆด้านล่าง
    อย่างนี้แสดงว่ายางหุ้มเพลาขับขาดใช่ไหมครับ ถ้าเปลี่ยนจำเป็นต้องเปลี่ยนสองข้างเลยไหม และมีความคิดว่าอาจจะรวมไปเปลี่ยนยางหุ้มแรคด้วยดีไหม

และต้องเช็คช่วงล่างส่วนอื่นด้วยหรือเปล่าคับ

ขอบล่วงหน้าทุกท่าน (อาจจะมีภาค2)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 สิงหาคม 2009
  2. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    ขอตอบอันสุดท้ายก่อนครับ

ยางหุ้มเพลาขาด ต้องรีบเปลี่ยนครับ ทำทีละข้างก็ได้ครับ:)

3. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    1.เปลี่ยนไปแล้วได้ของใหม่ ก็อยู่กับเราอีกนาน

2.ชาวแวนช่วยหน่อยครับ รถผมไม่มี

3.ตรงนั้นมันจะมีรูอยู่สองรู รึเปล่าครับ ต้องลองเสียบดู ถ้าเสียบแล้วรอบเครื่องสูงขึ้นนิดนึงก็โอเค

4.ไม่ได้เป็นที่ยัดเกียร์ไม่แน่น แน่นอนครับ เดี๋ยวรอผู้รู้มาช่วยเสริม

5.รถผมเติมน้ำยาหม้อน้ำตลอดตั้งแต่ป้ายแดง...ก็ยังเป็นสนิมอยู่ดีครับ แต่ไม่มากเท่าในรูป(ไว้ผุเยอะๆสั่งตีท่ออลูมิเนียมมาแทนน่าจะได้มั๊งครับ)

6.ตัวตั้งชดเชยรอบเดินเบาหายไปไหนอ่ะ หรือคาร์บูของตัวแวนตั้งที่จุดอื่น ชาวแวนมาไขหน่อยครับ

7.เปลี่ยนสองข้างก็ได้ เบิกของแท้อายุยาวนานดีครับ ยางหุ้มแร็คไม่ขาดง่ายนะ

ช่วงล่างถ้าไม่กินซ้าย-กินขวา เบรคอยู่ดี ก็คงยังไม่ต้องเช็คอะไรเพิ่มอ่ะครับ...:D

4. แวนไม่น่ามีพาวเวอร์มานะครับ...ไม่แน่ใจครับ..รายละเอียดรอพี่ๆชาวแวนมาตอบให้นะครับ...

ค่อยๆซ่อมครับ....ทำจากจุดที่สำคัญมากๆไปก่อนครับ....ค่อยๆทำเดี๋ยวก้อดีครับ.....

5. romkloa

623
    2
    0
    2. กระป๋องเพาเวอร์ดูแล้วน่าจะใช่ ของNV ครับ ยึดน็อต 3 ตัว รึป่าว :)

3. สายแวคคั่มที่เห็นใช่สายที่อยู่บนฝาหม้อกรองรึป่าว ถ้าใช่ แสดงว่าไม่เกี่ยวกับตรงที่วงกลมสีน้ำเงิน

สายนี้ต่อกับใต้คาบูครับ ตรงบริเวณฐานคาบูด้านหลังครับ :)

4. น่าจะเป็นที่เฟืองในเกียร์นะครับ :)

5. น้ำยาหล่อเย็นเติมหม้อน้ำสมควรเติมครับ แต่น้ำยาล้างหม้อน้ำขวดสีแดงๆ ไม่ควรใช้ครับเพราะ

บางคันเติมแล้วมันจะไปกัดตะกอนและโลหะภายในระบบ ทำให้ปั้มน้ำ หม้อน้ำ ท่อต่างๆรั่วได้ครับ :)

6. ตามท่านประธานครับ ตัวแวคคั่มเร่งรอบแอร์หาย ไปหาตัวแวคคั่มเร่งรอบแอร์มาใส่ครับ :)

7. ตอบแล้วด้านบน แต่ดูรูปอีกรอบดูเหมือนยางหุ้มแรคหลุดด้วยนะครับ รีบทำด่วนเดี๋ยวงานเข้าครับ :):)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 สิงหาคม 2009
  6. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามนั้นเลยครับ

7. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    2. เป็นรถแปลงมาครับคงจะใส่เพาเวอร์เองครับถ้าเป็นเดิมโรงงานสายเพาเวอร์จะไม่เป็นแบบนี้ครับ
    3. กับ 6.สัมพันธ์กันครับสายแว็คคั่มหลุดตัวชดเชยรอบไม่ทำงานรอบเลยตกครับ(ท่อเล็กๆที่ถามคือท่อแว็คคั่มครับ)
    4. เกียร์คงใกล้แล้วครับลูกใหม่เซียงกงประมาณ 4000-5000 ครับ
    5. ตามพี่ดิวเลยครับข้อนี้
    7. ยางหุ้มเพลาไปแล้วครับเล่นของแท้เลยนะครับจะได้อยู่นานๆ(รีบทำนะครับเดี๋ยวเพลาดังมันจะเสียเงินเพิ่มอีก)
    ค่อยๆทำไปนะครับใจเย็นๆ:)

8. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    ทำเสดยัง

9. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    ตัวปรับรอบมันอยู่ด้านหลัง
    ถ้ามองจากรูป อยู่ทางซ้าย ก้มดูด้านล่างกรองจะเห็นเกลียวปรับอยู่

เกียร์ใกล้แล้วครับ ใช้ไปอีกสักพักจะหลุดเข้าเกียร์ห้ามะได้เลย
    ยางหุ้มเพลาเปลี่ยนของแท้ดีกว่ามั้ง ของผมใช้เทียมไม่กี่เดือนก็ขาดอีก

10. worapetch

275
    2
    0
    ยัง

ยังครับรอตังค์อยู่

11. worapetch

275
    2
    0
    ขออีกที

ตัวปรับรอบที่ว่าหมายถึงตัวปรับรอบเดินเบาหรือเปล่าครับที่มันมีสองอัน ผมลองแล้วอันบนหมุนทวนเข็มรอบลด ตามเข็มรอบเพิ่ม แต่ปรับอันล่างหมุนแล้วไม่รู้สึกอะไรเลย ขอคำแนะนำอีกที เพราะว่ากำลังหาที่ปรับรอบตอนเปิดแอร์ตอนนี้รอบมันยังตกอยู่

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กันยายน 2009
  12. green nv #032

2,789
    89
    0
    ตัวชดเชยรอบเวลาเราเปิดแอร์ คนละตัวกับตัวตั้งรอบเดินเบาครับ
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=238656&page=2

13. worapetch

275
    2
    0
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

ขอถามอีกที

14. worapetch

275
    2
    0
    เข้าใจถูก

แสดงว่าผมเข้าใจถูกต้อง ขอบคุณครับ

15. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    :D:Dไม้ได้ใช้คาบูร์
    แต่มาดูเค้าคุยกัน:D

16. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ตัวตั้งรอบแอร์หายครับ ปกติจะอยู่ที่จุดนั้นครับผม
    ส่วนเกียนร์น่าจะเริ่มเสียแล้วนะครับผม
    ส่วนยางหุ้มเพลาน่าจะเปลี่ยนทั้งชุดนะครับ จะได้เสียค่าแรงรอบเดียวครับ
    กระปุกเพาเว่อ มันน่าจะเป็นรุ่น B13 ครับแต่ไม่เป็นไรครับทนดี
    เอาเป็นว่าโทรมาคุยได้ครับอาการเหล่านี้ผมเคยเป็นมาหมดแล้วครับ

17. worapetch

275
    2
    0
    แล้วพี่มีตัวตั้งรอบแอร์ไหมครับ แบบว่าอยากเอามาใส่บ้าง เคยเห็นเขาประกาศขายที่ซันนี่คลับอันละ 300 แต่ไม่รู้ใช้ด้วยกันได้หรือเปล่า

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กันยายน 2009
  18. romkloa

623
    2
    0

หน้าตาแบบนี้ครับ... ขออนุญาตท่านเป้เจ้าของรูป ด้วยนะครับ:)

19. worapetch

275
    2
    0
    --

ขอโทษครับพี่ผมเขียนตก ครั้งแรกผมพิมพ์ว่า "ตัวตั้งรูปแอร์" จริงๆผมตั้งใจจะพิมพ์ว่า "ตัวตั้งรอบแอร์" รีบไปหน่อย ยังไงก็ขอบคุณนะครับที่เอารูปมาให้ดู

20. sorawas

692
    17
    0
    อ่อ ตัวชดเลยรอบแอร์
    โทรปรึกษาคุณเบิ้มเลย

21. sorawas

692
    17
    0
    คับ

อ่อ ตัวชดเลยรอบแอร์
    โทรปรึกษาคุณเบิ้มเลย

22. green nv #032

2,789
    89
    0

ด้วยความยินดีครับผม...:D

23. แก้ไขได้ยังครับ.....เป็นยังไงบ้างเอ่ย...

24. worapetch

275
    2
    0
    ยังไม่ได้แก้

ยังไม่ได้แก้เลยครับ พอดีไปดูงานที่ญี่ปุ่นพึ่งกลับมา ว่าจะไปทำวันเสาร์นี้หรือไม่ก็อาทิตย์หน้า

ทำเสร็จแล้วจะเอามาให้ดู

ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้