รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย kiva, 27 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kiva

kiva New Member Member

128
    1
    0
    รถผมเทอร์โบพังแล้วได้เปลี่ยนมาแล้วนะครับ ตอนนี้เวลาเร่งเครื่องมันมีเสียงดังอื้อๆ เข้ามาในตัวรถอ่ะครับทุกท่านพอจะทราบไหมครับว่าเสียงที่ดังมันเป็นเสียงของอะไรขอบคุณมากนะครับ ขอถามอีกอย่างนะครับคลัทซ์exedy 2 แผ่นคาร์บอน ถ้าใส่แทนคลัทซ์ทองแดง 1 แผ่นแล้ว คลัทซ์ไหนจะนิ่มกว่ากันอ่ะครับ แล้ว2แผ่นคาร์บอน จะมีเสียงกุ๊งกิ๊งหรือเปล่าครับ ขอบคุณมากนะครับ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    1. เรื่องเสียงตอบลำบากมากเลยครับ
    2. คลัตซ์ 2 แผ่น กับ 1 แผ่น โดยปกติยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน การออกแบบเหมือนกัน 2 แผ่นจะหนักกว่า
    หากเป็นคนละรุ่น คนละแบบ คนละยี่ห้อ อันนี้ไม่เหมือนกันเลยครับ
    เช่นผมเคยใส่ AP Twin Plate 2 แผ่น เทียบกับ CUSCO SuperSingle ปรากฎกว่า AP เบากว่ามากเพราะการออกแบบของAP ครับ
    อันนี้ขึ้นอยู่กับสภาพและอุปกรณ์ของคลัตซ์ยี่ห้อนั้นๆว่าได้มาครบและสมบูรณ์หรือไม่ เช่น OS ถ้าไม่ได้ลูกปืนคลตซืที่มีHousing ของOS มาด้วย มันก็จะหนักมากครับ
    3. เสียงกรุ้งกริ๊ง แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ มีไม่เหมือนกันครับ อันนี้ตอบไม่ได้เลยครับ แต่ Exedy เท่าที่เคยใช้ ไม่มีเสียงครับ

3. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ถ้าเป็นครัช แบบเพลทแยก ยังไงก็มีเสียงครับ ยิ่งจะหมด ยิ่งเสียงดัง

4. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    เรื่องเสียงนี่ แม่จ้าวววว ตอบยากมากๆครับ

ส่วน คลัส

ใช้มามีแต่ Exedy ยังไม่เคยเจอแบบมีเสียงเลยครับ

ที่ใช้อยู่ ก้อ Exedy Twin Plate ก้อไม่มีเสียงเช่นกันครับ

5. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ผมใช้ Exedy Twin Plate ทองแดงนะครับ

เสียงนี่สะใจมาก

เหยียบครัชเปลี่ยนเกียทีแยกไม่ออกเสียงไหนโบออฟเสียงไหนครัช

6. Erica

Erica New Member Member

208
    2
    0
    เออ...แล้วถ้าใช้สามแผ่นอยู่ล่ะครับมันใช้ได้ไหมครับหรือว่าควรเปลี่ยนเป็น2แผ่นดีกว่าครับ ขอคำแนะนำข้อดีข้อด้อยของ2แผ่นกับ3แผ่นหน่อยน่ะครับแนะนำด้วยครับคือจะได้ตัดสินใจน่ะครับผมมี2อันเลยครับถ้าอันไหนครอบจักรวาลกว่าจะได้เอาอีกอันขายทำทุนครับ

7. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ข้อดี 3 แผ่น ย่อมดีกว่า จับหนักกว่าอยู่แล้วครับ
    ข้อเสีย
    1. ซ่อมแพง
    2. หนัก เหมื่อยเท้า
    3. พอคลัตซ์จับหนักๆ ภาระมันจะไปตกที่เกียร์ฝาก เพลากลาง เฟืองท้าย และพวกบูธยางตามจุดต่างๆฉีกขาดได้เร็วกว่าแทนครับ

8. kiva

kiva New Member Member

128
    1
    0
    ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

9. Erica

Erica New Member Member

208
    2
    0
    ขอบคุณครับจะได้เก็บไว้ทั้งสองชุดเดี๋ยวไปเปลี่ยนเอา2แผ่นใช้วิ่งถนนเล่นครับ ขอบคุณมากครับพี่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้