ไฟโชว์น้ำเบนซินในถังใกล้หมดไม่โชว์

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Sam_EK, 26 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Sam_EK

Sam_EK New Member Member

22
    0
    0
    ได้ลองถอดหลอดไฟออกมาตรวจสอบแล้ว พบว่าหลอดไม่ขาดติดปรกติ แต่เคยทดสอบขับรถจนน้ำมันจะหมดถังอยู่แล้วหลอดไฟที่เรือนไมล์ก็ไม่ติด ต้องตรวจเช็คตรงใหนบ้าง ใครมีความรู้บ้างช่วยแชว์ความรู้หน่อยคับ

2. bigkiss

bigkiss New Member Member

82
    3
    0
    เป็นเหมือนก่านค่ะ
    จนตอนนนี้ก้อยังแก้ไม่ได้ หลอดก้อไม่ขาด :D

3. nu_tspc

nu_tspc New Member Member

75
    7
    0
    เป็นเหมือนกันครับ หลังจากปล่อยให้น้ำมันแห้งถังนานๆ แต่ไม่ได้หมดนะครับ
    เพราะกิน LPG ครับ

4. zeraph

zeraph New Member Member

734
    32
    0
    ถ้าน้ำมันต่ำกว่า 5 ลิตรโดยประมาณถึงจะขึ้นนะครับ

5. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ของผม เข็มถึงขีดแดง ไฟก็ไม่โชว์ครับ ถ้าต่ำกว่านั้นมันถึงจะโชว์ แต่เห็นเข็มถึงขีดแดง ผมก้อใจเย็นรอมันโชว์ไม่ไหวแล้วครับ เติมก่อนดีกว่า

6. pokemon

pokemon New Member Member

103
    8
    0
    ไม่เคยลองเหมือนกัน

7. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เป็นเหมือนกันเลย ครับ หลอดไม่ขาด เเต่ไฟไม่ติด หาข้อมูลด้วยคนครับ

8. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    รอด้วยคนคับ...หลอดไม่ขาดเหมือนกัน...แต่ไม่ติดครับ...

9. Rutt555

Rutt555 New Member Member

52
    7
    0
    มันติดก็ต่อเมื่อตกขีดแดงแล้วน่ะครับ ผมลองมาหลายครั้งแล้ว อิ อิ

10. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ไม่รู้จะเกี่ยวกันหรือป่าวเป็นเรื่องเกี่ยวกับไฟโชว์นํ้ามันหมดเหมือนกัน
    เอาไว้เป็นข้อมูล

หน้าปัทเดิมก่อนจะเปลี่ยนใหม่ ไฟนํ้ามันหมดจะโชว์ตอนนํ้ามันเหลือติดถังอยู่
    ประมาณ 9 ลิตร

ตอนนี้เปลี่ยนหน้าปัทใหม่เป็นเคฟล่าหน้านํ้าเงิน
    พอติดตั้งเสร็จวิ่งจนน้ํามันจะหมดถังไฟก็ยังไม่โชว์ คิดว่าหลอดน่าจะขาด
    เลยแกะมาดูใหม่ ปรากฎว่าไฟไม่ขาด แต่ไปเจอสติกเกอร์สีดําปิดทับที่ช่อง
    ไฟถังนํ้ามัน เลยแกะออกแต่ก็ปากฎว่าไม่มีแผ่นพลาสติกที่เป็นรูปถังนํ้ามันอีก
    เลยไปแกะแผ่นพลาสติกที่เป็นรูปถังนํ้ามันจากหน้าปัทอันเก่ามาใส่
    จัดการประกอบกลับเข้าไปใหม่ เอารถไปวิ่ง ไฟนํ้ามันหมดก็โชว์ที่นํามัน
    เหลือติดถังประมาณ 10 ลิตร

ยังงงอยู่เลยว่าสติกเกอร์สีดําที่เปะทับมา มันมาจากโรงงานเยหรือป่าว ;)

11. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    มันต้องตก เกือบๆต่ำกว่าขีดแดงเลยนะครับ...ไฟจะโชว์ หลังจากไฟโชว์
    จะขับได้อีก 50-60 กิโล มากกว่านี้ ไม่เคยลอง อิอิ....เดี๋ยวต้องเข็น

12. bb_boy

bb_boy New Member Member

112
    1
    0
    ในถังน้ำมันของเรานั้นมันจะมีจุด check ที่หน้าปัทอยู่ 2 ตำแหน่งครับ คือ
    1. ลูกลอยในถัง จะแสดงผล ที่เข็ม
    2. เซ็นเซอร์ซึ่งติดตั้งอยู่ที่ตำแหน่งต่ำกว่าหรือเท่ากับตำแหน่งต่ำสุดของลูกลอย จะแสดงผลที่ไฟสีส้มรูปถังน้ำมัน
    จากประสบการณ์ของผมตัวเซ็นเซอร์ไหม้ครับ(ดำปี๋เลย)ไม่ควรปล่อยให้น้ำมันแห้งถังนานๆครับ มันทำงานนานมันจะร้อนและไหม้ในที่สุด และชั่วโมงการทางานมันนานแล้วด้วยอ่ะ(รถเราหลายปี) หาซื้อก็ไม่มีแยกขายด้วย ผมสั่งศูนย์ Honda ได้มาครบทั้งชุดลูกลอยและชุดเซนเซอร์ ราคา 1250 บาทไทย
    เปลี่ยนง่ายๆครับตัวนี้คือถอดเบาะหลังออกแล้วจะเห็นถังน้ำมัน จะมีชุดปั๊มติ๊ก กะ ชุดลูกลอยคู่กันอยู่ เราถอดชุดลูกลอยในถังโดยดึงปลั๊กออกแล้วหมุนเกลียวฝาชุดลูกลอยออก(เหมือนฝาถัง 200 ลิตร)แล้วยกออกมาเปลี่ยนทั้งชุดเลย

ลอง check กันดูครับ

13. EKIBM

EKIBM New Member Member

10
    0
    0
    ของผมเพิ่งเป็น ปกติน้ำมันจะมีน้อยอยู่แล้วเพราะใช้แก๊ส น้ำมันไว้สตราทอย่างเดียว เจอปัญหาประมาณ 2 ครั้งแล้วที่สตาร์ทน้ำมันไม่ได้ จึงลองไปเติมน้ำมันดูปรากฎว่าน้ำมันหมด start ติดเลย สงสัยต้องเปลี่ยนอย่างที่ท่าน boy บอกซะแล้วสิ

14. nutter

nutter New Member Member

129
    4
    0
    ไม่showเหมือนกัน
    เดี๋ยวลองถอดดูเพื่อจะมีทางแก้ไข

15. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ของผมต่ำกว่าขีดแดงก็ไม่โชว์สังสัยต้องลองเช็คดูแล้ว

16. birdkungcub

birdkungcub New Member Member

158
    1
    0
    ของผมมันจะโชว์แปปเดวพอวิ่งไปซักพักมันก้อจะดับครับไม่รู้ปกติเปล่าแต่มันโชว์หลังเลยขีดแดงมาแล้วซักพัก

17. ApoumEk

ApoumEk New Member Member

68
    10
    0
    ของผมช่างถอดฝาถังในรถ ใต้เบาะหลังแล้วเปลี่ยนตัวลูกลอย แล้วเชื่อมเข้าไปไหม่ ใช้ได้เลยครับ ผมไปทำที่ช่างเจ แต่ราคาจำไม่ได้เพราะตอนนั้นไปทำเกี่ยวกับเบาะด้วยครับ

18. art_huntingtest

art_huntingtest New Member Member

23
    3
    0
    ผมก็ไม่โชว์ครับ หมดถังเลย แย่เลย

19. Sam_EK

Sam_EK New Member Member

22
    0
    0
    ความรู้ครับ ต้องลองแล้วได้ผลยังไงจะมารายงาน คราบผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้