ปรึกษาเรื่องกล่อง F con V หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย pop_evo, 26 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pop_evo

pop_evo New Member Member

54
    1
    0
    คือผมอยากทราบว่า ถ้าไม่ใช่กล่องตรงรุ่น มันจะใช้ได้เหมือนกับตรงรุ่นมั้ยครับ หรือใช้ตรงรุ่นดีกว่าครับ

พอดีสนใจกล่องรุ่นนี้อยู่ครับ แต่ราคาตรงรุ่นที่ผมเจอ มันแพงกว่าไม่ตรงรุ่นพอสมควรอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    fcon v กล่องเงิน มันเป็นกล่องที่ทำมาเพื่อรุ่นที่กำหนดเท่านั้น
    ไม่สามารถเอาไปใส่รุ่นอื่นได้
    ถ้าจะเอาไปใส่รุ่นอื่นได้ ตองนำไป up pro ก่อนครับ
    ถึงจะนำไปใส่รุ่นอื่นได้

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ผมรู้เรื่อง F-Con ไม่มาก แต่ก็เคยนั่งเล่นโปรแกรมมันมาบ้าง
    ใช่ครับ ตามที่ก้องบอก ต้องเป็น Firmware V Pro ขึ้นไป ถึงจะใช้โปรแกรมที่เป็นฟังกค์ชั่นให้เหมาะกับเครื่องนั้นๆได้
    ฟังกค์ชั่นของ Program ต่างๆในกล่องเงิน เหมือนกันครับ แต่การเลือกการทำงานพื้นฐานของเครื่องจะถูกลงFirmwareต่างกัน หรือ Lock ไว้ ด้วยเหตุผลทางการค้า
    เช่นต่างกันที่ ถ้าตรงรุ่นมันจะเลือก Option ของ Firmware ในกล่องให้เป็นของเครื่องรุ่นนั้นๆมาเลย
    เช่นของ 4G63 จะเป็น Dial Coil / 4 สูบ / ลำดับการจุดระเบิด1-3-4-2
    ตัวตารางฟังกช์ชั่นในการจุดระเบิด ก็จะถูกเลือกมาให้เลย
    ถ้าเราใช้กล่องรุ่นอื่นๆ ถ้าพื้นฐานการทำงานของเครื่องไม่ตรงกัน จะสตาร์ทไม่ได้ครับ
    แต่ถ้าเป็น Firmwareของ V Pro ขึ้นไป จะสร้างFile และเลือกOption ต่างใน Firmware สำหรับจูนใหม่ได้ ครับ
    ซึ่งสำหรับเครื่อง63 ถ้าหากล่องที่มี Firmware V Proขึ้นไป ผมว่าไม่น่ามีปัญหาเรื่อง Firmware ไม่ตรงรุ่นครับ สามารถ Setting ใหม่ได้ครับ
    เพราะเครื่อง63มัน WORLDWIDE
    อย่าง Hydra ที่เจ้าก้องเอามาเล่น เคยเจอฝรั่งมัน Up Firmware ของกล่องมาไม่ตรงรุ่น ต้องส่งกลับไปให้
    ฝรั่ง Up Firmware มาใหม่ จึงจะเรียงลำดับการจุดระเบิดได้
    ส่วน F-Con ผมยังจับไม่มาก แต่ก็ยังไม่เคยเจอเคสแบบHydraครับ แต่ก็มีโอกาสเจอได้ครับ

อีกอย่างที่ต่างคือ Hardness ซึ่ง Pin Plug ตูดกล่องF-CONจะเหมือนกันหมด ต่างกันตรงPin Plugฝั่งที่จะต่อกับแพสายไฟเดิมของรถ ซึ่งถ้ามี Pin-Out Diagram ของ F-Con รุ่นนั้น สามารถสร้างHardnessเองได้ หรือจะซื้อใหม่ก็เรียบร้อยสวยงามดี หรือจะจ้าง Tunner เก่งหลายท่านวายริ่งHardnessให้ใหม่ก็ได้ครับ

4. pop_evo

pop_evo New Member Member

54
    1
    0
    แล้วสมมติว่าเป็น f con v ของเครื่อง jz ถ้านำมาอัพเป็น pro ก็จะสามารถใช้ได้ใช่มั้ยครับ กรณีที่มี harness ตรงรุ่นแล้ว
    แล้วราคาอัพ pro ประมาณเท่าไหร่
    ขอบคุณครับ

5. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    upแล้ว เอาไปใส่รถอะไรก็ได้
    ค่าup ต้องลองถามจูนเนอร์ดูครับ ราคาไม่ทราบเลยครับ

6. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เคยถามน้องจ๊อด Get Tune สมัยซัก 2-3ปีก่อน น่าจะอยู่ประมาณ 6-8 พันบาทครับ
    แต่เดี๋ยวนี้ไม่ทราบเลยครับ

ถ้ามีของอยู่แล้ว Up เป็น V Pro ก็น่าจะคุ้มกว่าซื้อกล่องทองครับ

7. Erica

Erica New Member Member

208
    2
    0
    ขอถามหน่อยได้ไหมครับ พอดีผมมีกล่อง2กล่องคืออันนึงผมจะจูนไว้เติมอ็อคเทนอีกอันจูนเติมโซฮอลมีสายครบทั้ง2กล่องไม่ทราบว่าถ้าอยากใช้กล่องไหนก็เอากล่องนั้นมาเสียบได้ไหมครับ แบบว่าไม่อยากเสียตังจูนบ่อยๆแนะนำด้วยครับ

8. KONGKUB

2,256
    14
    38
    มันน่าจะทำให้จบได้ในกล่องเดียวนะ
    มันน่าจะสลับmap ได้ ทำสวิสสลับ

9. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    กาลังอยากได้ พอดีเลยครับ ดีจังมีกาทู้นี้ พอดีเลยครับ

10. Erica

Erica New Member Member

208
    2
    0
    แค่สลับmapหรอครับแล้วค่าน้ำมันที่ตั้งไว้มันไม่มีปัญหาหรอครับ

11. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    f con ที่ตัวกล่องมีสวิทซ์ให้เขี่ยได้ครับ ว่าจะเลือกไปโหมดที่เซทไว้แบบไหน

เห็นของเพื่อนเซทออกเทนไว้ กับ 95 ไว้ใช้วิ่งปกติ

12. KONGKUB

2,256
    14
    38
    เปลี่ยน map ก็หมายถึง เปลี่ยนตารางน้ำมัน และตารางไฟจุดระเบิดแหละครับ

13. ~ kittyjung ~

~ kittyjung ~ New Member Member

161
    0
    0
    การที่จ้างอัพแนะนำทำที่จูนเนอครับแล้วควรใส่mabเลยครับจบรถผมใส่แล้ววิ่งคนละเรื่องเลยขับมันด้วย

14. Turboman

Turboman New Member Member

97
    3
    0
    ให้ Tuner Set แล้วสามารถเขี่ยข้างกล่องได้เลยครับ จะอยู่ข้างๆที่เสียบสาย Data

15. kc1

kc1 New Member Member

3
    0
    0
    เเล้วถ้า v ไม่pro เเต่ตรงรุ้นนะครับ ต้องทำ harness หรือ up pro เปล่าครับ ใช่ได้เลยเปล่าครับ
    ถ้ากล่องตรงรุ้น

16. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ถ้าตรงรุ่น หาHarnessมาใส่อย่างเดียวครับ

17. wut.

wut. New Member Member

130
    0
    0
    f con v ตรงรุ่น ใช้จูนแบบ แทนกล่องเดิมได้หรือป่าวครับ (สแตนอโลน)

18. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ได้ครับ ถ้าคนจูนเก่งๆ ที่เข้าใจโปรแกรมและตารางภาษาญี่ปุ่น สามารถเกลี่ยตารางชดเชยระบบรอบเดินเบาและแอร์ ให้ได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้