จานจ่ายคอยด์ไฟรั่ว ทำไงดีคะ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย satank, 25 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. satank

satank New Member Member

81
    0
    0
    รถเวลาจอดนิ่งเฉยๆ มันจะสะดุดนิดนึง ไปให้ที่ศูนย์เช็คให้ เค้าบอกว่าไฟที่คอยด์จานจ่ายรั่ว ต้องเปลี่ยนใหม่เพราะใช้ไปสักพักเครื่องอาจจะดับได้ แต่ราคาที่ศูนย์ค่อนข้างสูง 7,700บ. อยากทราบว่า สาเหตุมันเกิดจากอะไรคะ แล้วถ้าเราจะเปลี่ยนเป็นของมือ2 มันจะกลับมาเป้นอาการเหมือนเดิมอีกหรือเปล่า หรือควรเปลี่ยนมือ1ไปเลย ยังไงใครทราบข้อมูลหรือมีความรู้เรื่องนี้ช่วยบอกด้วยนะคะ

2. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    ลองเช็คที่หัวเทียน และสายหัวเทียนดูก่อนนะครับ ง่ายสุดลองเช็คสายหัวเทียนก่อนครับ โดยการดึงออกดูทีละอัน ถ้าดึงออกแล้วเครื่องสะดุดแสดงว่าปกติ ก็ใส่กลับเข้าไป ลองแบบนี้ทั้ง 4 เส้นถ้าอันไหนดึงแล้วไม่มีผล ก็ลองเปลี่ยนสายดูก่อนได้ครับ แต่ถ้าเป็นที่จานจ่ายรั่วจริงๆ ถ้าเป็นเครื่อง GA 16 คาร์บู น่าจะประมาณ 1000 ครับ มีของเลย(มือสอง เทสแล้ว)

3. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    ดูอาการแล้วคล้ายสายหัวเทียนรั่วเหมือนกันนะครับ :)

ลองเช็คสายหัวเทียน กับเปลี่ยนหัวเทียนก่อนดีมั้ยครับ :)

เคยเจอแต่ฝากะลาจานจ่ายร้าวไฟรั่วไม่เคยเจอจานจ่ายรั่ว 7700 :eek::eek:

พี่น้องท่านใดมีประสบการณ์จานจ่ายรั่วขอคำแนะนำด้วยครับ :)

4. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    มือสองเซียงกงคงพอได้ครับ หรือไม่ก็ประกาศซื้อในหน้าซื้อขายเอาก็ได้ครับ

5. satank

81
    0
    0
    หัวเทียน,กรองเบซิน,กรองกาศเพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อ2อาทิตย์ก่อนค่ะ มีเพื่อนลองดูให้ก็บอกว่าจานจ่ายน่าจะรั่ว แต่เค้าไม่สันทัดเรื่องนี้ ลืมบอกไปค่ะว่าเคยเปลี่ยนคอยด์จานจ่ายแล้วครั้งนึง ประมาณ 3เดือนที่แล้ว ตอนนั้นมันมีอาการเครื่องดับ สตาร์ตไม่ติดเลย ช่างบอกว่าจานจ่ายเสีย เปลี่ยนของมือ2ค่ะ

แต่ตอนนี้อาการมันไม่ดับ แต่ถ้าจอดนิ่งๆมันจะกระตุกๆ ถ้าเป็นที่จานจ่ายจริงๆ ราคาจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่คะ รถเป็นระบบหัวฉีดค่ะ wingroad ปี03 auto

แล้วถ้าจะซ่อมรบกวนใครทราบร้านที่okน่าเชื่อถือได้ แถวๆช่วงสุขุมวิท 71 คลองตัน พัฒนาการ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ เพราะจะกลับตจว. อยากซ่อมให้ชัวร์ค่ะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ:)

6. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    น่าจะเป็นที่สายหัวเทียนครับ(ไม่ใช่หัวเทียน)ถ้าเป็นที่คอยล์หรือจานจ่ายรถต้องสตาร์ทไม่ติดครับ
    น่าจะมีสายเส้นใดเส้นหนึ่งรั่วหรือขาดในครับ

7. satank

81
    0
    0
    ขอบคุณมาดกๆค่ะที่แนะนำมา แล้ววิธีเช็คสายหัวเทียนทำยังไงคะ เช็คเองได้มั้ยคะ แล้วถ้าเปลี่ยนราคาจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่คะ

8. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  9. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    ผมสันนิษฐานว่าสายหัวเทียนคงจะเริ่มเสื่อมครับ เช็คโดยวิธีดึงทีละสูบก็ไม่รู้หรอกครับ

วิธีเช็คมีวิธีเดียวคือยืมสายหัวเทียนของคันที่ดีมาลองใส่ หรือเปลี่ยนไปเลย แนะนำให้เปลี่ยนของใหม่

ราคาของแท้ ชุดละประมาณ 1500 ของเทียมประมาณ 500 ครับ :):)

10. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    เช็คสายหัวเทียนครับ ติดเครื่อยนต์ และลองดึงออกดูทีละเส้น ถ้าดึงออกแล้วเครื่องสะดุดแสดงว่าปกติ ก็ใส่กลับเข้าไป ลองแบบนี้ทั้ง 4 เส้นถ้าอันไหนดึงแล้วไม่มีผล ก็ลองเปลี่ยนสายดูก่อนได้ครับ ถ้าใช้แก๊ส แนะนำให่เบิกศูนย์ครับ เพราะว่า แก๊สมันไวมาก เบิกศูนย์เลยดีกว่าชัวย์ ชุดละ 1500 กว่า ไม่แน่ใจต้องถามพี่ดิวครับ เขาเคยเบิกมา

11. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    อยู่แถวนั้นลองโทรคุยกับคุณฝนดูครับ ที่กระทู้เก่าๆน่ะครับ

12. satank

81
    0
    0
    ขอบคุณทุกๆคนมากๆเลยนะคะ ที่ช่วยกันมาโพสต์แนะนำ

แล้วจะลองปฏิบัติตามนะคะ ถ้าได้ซ่อมแล้วได้เรื่องยังไงจะมาโพสต์บอกค่ะ

^____________________^

13. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ไม่เป็นไรครับ

14. ลองเปิดกระทู้เก่าๆดูครับ ของผมเองเปลี่ยนคอยล์ไปแล้วเหมือนกัน
    เด๋วลองหาให้ครับเป็นรถ wingroad เครื่องหัวฉีดอ่ะ

15. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ได้เรื่องยังไงมาบอกกันด้วยนะครับ

16. satank

81
    0
    0
    ได้ค่ะ นัดช่างไว้วันศุกร์ มีคนแนะนำว่าเก่งระบบไฟรถ แล้วจะมาบอกนะคะ

17. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    รอฟังผล:)

18. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  19. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    :D:D........มารอคับ

20. satank

81
    0
    0
    ไปซ่อมมาแล้วค่ะ ช่างลองเปลี่ยนสายหัวเทียนชุดใหม่ให้ รถก็ยังสะดุดเหมือนเดิม ช่างเลยบอกเป็นที่คอยด์ค่ะ

คอยด์รั่ว เปลี่ยนตัวใหม่ ของnissan แท้ ราคา 1800 + ค่าแรง 400 แต่ให้ช่างต่อระบบไฟพัดลมให้ใหม่ เพราะ

รถเคยชนมาช่างเดิมต่อสายตรง เลยให้ต่อคืนระบบเดิม และก็เช็คไฟหน้ารถ ไฟไล่ฝ้า ช่างละเอียดมากค่ะ งานเรียบร้อย

ร้านอยู่แถวพระราม 4 ฝั่งเดียวกับตึกมาลีนนท์ เลยตึกมาลีนนท์ มาทางรพ.เทพธารินทร์ ก่อนถึงปั๊มเชลล์ เบ็ดเสร็จ 2,200 ค่ะ

21. ซ่อมเสร์จแล้ว...ยินดีด้วยครับ

22. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ยินดีด้วยครับ

23. satank

81
    0
    0
    ยังไงต้องขอขอบคุณทุกๆคนมากๆนะคะ ที่ช่วยกันเข้ามาแนะนำ รถยังต้องทำอะไรอีกหลายอย่างเลยค่ะ

เพราะมันเคยลงข้างทาง แต่จุกๆจิกๆน่ะค่ะ ไว้มีคำถามอะไรจะโพสต์ในหัวข้อต่อไปนะคะ ให้เพื่อนๆพี่ๆ

น้องๆสมาชิกช่วยตอบด้วยค่ะ:D

24. singcoohteam

5,303
    108
    0
    วันที่12กันยา ไปมิทติ้งที่มหาชัยสิครับ
    อยากถามอยากรู้อะไรก็จะได้ถามไงครับ
    รับรองอบอุ่นกว่าที่คิดครับ
    เผลอๆมีช่างช่วยเช็คให้ฟรีด้วยน้า

25. ช่าย......ถูกต้องแล้วคร้าบ.................:):)

26. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18

ฮั่นแน่...ป๋าจะเช็คให้ฟรีจิ..:D:D:D

27. satank

81
    0
    0
    สนใจงานอยู่นะคะ อยากทราบรายละเอียดของงานเพิ่มเติมด้วยค่ะ

จัดอยู่ตรงไหนของมหาชัยคะ เวลากี่โมง ใครทราบเส้นทาง

รบกวนช่วยบอกด้วยค่ะ วิ่งจากเส้นพระราม4ไปยังไงคะ ขอบคุณค่ะ

28. makapong_cartoon

makapong_cartoon New Member Member

7
    0
    0
    อาการเดียวกันเลย แต่ยังหาชุดจานจ่ายไฟไม่ได้ จอดแน่นิ่ง บอกร้านด้วยครับ อยู่ ขอนแก่น 080-1801859

29. nv1020

3,195
    302
    83
    เครื่องคาร์บู หรือ หัวฉีดครับ.....อยู่ขอนแก่นเหมือนกันเผื่อหาให้ได้:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้