ขอขอบคุณ คุณเบครับ ลูกผู้ชายตัวจริงครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย virus_x, 25 สิงหาคม 2009

สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม
< Previous Thread | Next Thread >
  1. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    เนื่องด้วยผมเองเห็นมีผู้ขายท่านหนึ่ง ลงประกาศขายชุดไฟหน้าเต็มทั้งเซ็ท ก็เลยจองไว้ก่อนยังไม่ว่างไปเอาพอดีเมื่อวานจะไปแถวบางเขนเลยแวะไปเอาของ (จองไว้นานแล้วเกรงใจ) ไปถึงประมาณ 3 ทุ่ม ก็ไปดูของแต่เห็นไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ ทางอู่บอกว่าเสาอากาศไฟฟ้าเสียนะ ผมก็เลยโทรคุยกับเจ้าของอีกที เจ้าของบอกว่าใช้ได้ ผมก็เลยบอกว่าทางอู่เขาบอกว่ามันหักใน (ถ้าอู่ไม่บอกผม ผมก็คงโดนอีกแน่เลย) ok อันนี้เขารับผิดชอบโดยการลดใด้ผม แล้วอีกอันนึงคือไฟที่แก้ม ไม่มีให้ ผมก็เลยถามว่าไม่มีให้เหรอเห็นตอนถ่ายรูปแก้มมีนี่ เขาตอบผมว่านั่นถ่ายตอนยังอยู่ที่รถเลยยังไม่ได้ถอดไฟออก งงเลย ผมก็ ok เพราะว่าซื้อเองคู่ไม่กี่บาท และก็มาถึงของที่ผมเอามาแล้วไม่ค่อยพอใจอย่างมากคือไฟหน้ากับไฟเลี้ยวหน้า เนื่องด้วยส่วนมากแล้วไฟหน้ากับไฟเลี้ยว มันชอบแตกด้านหน้ามากกว่า ผมก็เลงแต่ด้านหน้าว่ามันแตกไหม ก็ดูแล้วด้านหน้า ทั้งซ้ายและด้านขวาก็ไม่มีรอยแตกเลย ด้านหลังก็มองผ่านๆแบบมืดๆ (ไม่ได้อยากไปเอาของตอนกลางคืนแต่มันไม่ว่างอะนะ) เพราะว่าผมเองก็เชื่อใจสมาชิกในคลับกันทุกท่านเพราะว่าคลับเราก็เหมือนพี่เหมือน้องกันอยู่แล้วก็ไม่คิดว่าจะเอาของแบบนี้มาขายให้ ก็เลยไม่ได้เช็คอะไรมาก ของสภาพแบบนี้จริงๆแล้วผมรับได้ ถ้าบอกผมก่อน หรือลงรูปให้ดูก่อน แต่นี่บอกผมว่าดีและo k ทุกชิ้น ถ้าของมันไม่กี่ร้อยก็ไม่ซีเรียสหลอกครับ แล้วเอาไปใส่น้ำจะเข้าไหมเนี่ย แต่ช่างเหอะโดนมาแล้วนิ

จุดที่ 1 2 3 มันเป็นรอยแตกยาวเลยครับ และมีการซ่อมมารอบนึงแล้วครับ
    จุดที่ 4 นี้คนขายอาจจะไม่รู้ก็ได้นะ ปรับตั้งไฟด้วยมือไม่ได้เลย(มันเป็นไฟฟ้าแต่ตั้งมือได้) ผมเลยดูว่าเพราะอะไร ที่ไหนได้ด้านในมันแตกอีกครับ เป็นทั้งซ้ายและขวาเลยครับ ปรับไม่ได้เลยมันรูดหมดเลย

มาถึงอีกชิ้นครับ ไฟเลี้ยว คนขายเขาให้มา 3 อัน เนื่องด้วยมีอันนึงร้าวและหลอดส้มข้างในหลุด อันนี้ ok ครับ แต่อันที่ซื้อมาให้ใหม่นี่ดิ ขาล๊อคน็อตมันหักครับ อะครับ มีเอากาวสองหน้าติดไว้อีกอันนี้พึ่งมาเห็น

พอผมจับดู มันหักครับ กำเลย ดูด้านล่างมีเอากาวติดมาด้วย ดีจริงๆ ok ไม่เป็นไรชิ้นนี้ซ่อมไม่ยากครับ

ส่วนไฟเลี้ยวอีกข้าง ครับ ตัวล็อคหักครับ (แล้วจะล็อคอยู่ไหมเนี่ย)

หลอดเหลืองที่เห็นแตกหมด เปลี่ยนก็ไม่ได้เพราะมันยึดกับตัวโคม

กรอบไฟตัดหมอก แตกและผ่านการซ่อมมาแล้ว แต่อุดไม่อยู่ครับน้ำเข้า

ตัวปรับตั้งไฟ ไม่มีมาเลย หลุดหาย ทั้ง 2 ข้างครับ

ผมว่าผมขอคืนของตอนนี้เลยดีกว่าครับ เพราะว่าไม่ไหวแล้วอะครับ เจอของชำรุดอีกแล้วอะครับ

ที่ผมซ่อมไปแล้ว
    หมดไป
    ค่าซ่อมโคม 400
    ล้างโคม (รอยน้ำบานเลย)คู่ละ 600
    ทั้งหมด 1000 พอดี ที่ผมซ่อมไปแล้วถือว่าช่างมันครับ

ที่ผมไม่เช็คของให้ละเอียดก็เพราะว่าอย่างที่บอกไปแล้ว ว่าผมเองก็เชื่อใจสมาชิกในคลับกันทุกท่านเพราะว่าคลับเราก็เหมือนพี่เหมือน้องกันอยู่แล้วก็ไม่คิดว่าจะเอาของแบบนี้มาขายให้ ก็เลยไม่ได้เช็คอะไรมาก ผมถือว่าผมผิดเองทั้งหมดเพราะว่า "เชื่อใจ" เอาเป็นว่าผมแค่มาเตือนเพื่อนๆสมาชิก nv club หน่อยครับ ผมเองก็ไม่ได้ติดใจอะไรมากหลอกครับ ของมันซ่อมได้ แต่ผมไม่อยากให้ท่านอื่นโดนแบบผมอะครับ ซื้อขายอะไรกันก็เช็คของดีๆก่อน อย่าซื้อง่ายแบบผม แค่ผ่านมาเตือนอะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 สิงหาคม 2009
  2. Putiwat_i

Putiwat_i New Member Member

38
    0
    0
    เสียความรู้สึกอะพี่ เซ็งเป็ด ไม่น่าทำกันเลย

3. ถ้าทุกคนคิดถึงใจเค้าใจเรา....เรื่องแบบนี้ก้อคงไม่มีหรอกครับ...

ในเมื่อมันเป็นไปแล้ว..มองในแง่บวกไว้ก่อนดีก่าครับ...เพื่อความสบายใจ..แล้วไปแล้ว..คราวหน้ารอบครอบหน่อยครับ...

4. Leodraspa

Leodraspa New Member Member

199
    8
    0
    สู้ๆครับเอ๊กซ์ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

5. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ให้รายละเอียดที่เป็นจริงดีกว่านะครับ
    จะได้ไม่เสียความรู้สึกกันทีหลัง

6. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ใครช่างทำกันได้ลง
    ใจร้ายจริงๆ
    เป็นของรุ่นไหนครับ เหมือนแวนบ้านเรา หรือ วิงโรดนอก

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 สิงหาคม 2009
  7. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    ทำใจครับ X เดี๋ยวนี้เวรกรรมมันติดจรวด :):)

ส่วนเรื่องไฟหน้าลองดูตามร้านขายอะไหล่เก่าจากประกัน (ตามข้างทางที่มีกันชนแขวนเยอะๆ)

ร้านพวกนี้จะรับซ่อมกันชน ล้างไฟหน้า ซ่อมไฟหน้า น่าจะมีโครงด้านหลังเปลี่ยนไม่แพงครับ :):)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 สิงหาคม 2009
  8. virus_x

483
    3
    0
    เป็นไฟเต็มแวนบ้านเราอะครับ

9. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    สู้ๆครับคุณเอ๊กซ์ เป็นกำลังใจให้คับ เป็นบทเรียนคับ สู้ๆ

10. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    หืมมมม

11. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    คุณแจ๊คเป็นไรอ่ะ :D:D

12. NVไขมันเฮฮา

NVไขมันเฮฮา New Member Member

119
    7
    0
    ซื้อขาย ส่วนใหญ่ราคาจะตามสภาพและความพอใจคับ ถ้าเราพอใจราคา พอใจสภาพ ก็ซื้อ ส่วนใหญ่ของที่ขายกันเป็นของที่ใช้แล้วต้องมีชำรุดหรือเสียหายต้องซ่อม เหมือนของเซียงกงละคับ ต้องเลือก

13. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    ทำใจ...

14. GODFIER

GODFIER New Member Member

675
    0
    0
    ว่ากันไปตามสภาพครับ

ถ้าได้ตรวจของก่อนจ่ายก็จะดีนะ

15. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    :eek:ทำใจครับคราวหน้าต้องรอบคอบกว่านี้นะครับ
    ว่าพี่แบทครับวิวข้างหลังทะไมมีคนยืนอยู่ด้วยอ่ะคับ
    ใช่...............รึปล่าว
    บรื๋อออออออออออออออออออออ

:eek:

16. bay79

bay79 New Member Member

67
    1
    0
    อ้าว...พี่เอ็กซ์ เพิ่งเข้ามาเจอ ตกใจเลยเจอกระทู้นี้

โทดทีพี่ของช่างเขาถอดออกมาจากรถ ไอ้เราก็ไม่ได้เช็คคับพี่
    คือทางเทคนิคเนี่ยช่างเป็นผู้ดำเนินการ ไอ้เราก็แค่ผู้บริโภคอะคับ

ตอนมันยังอยู่ในรถเราเนี่ย มันก็ปกติดีนี่ อ้าว..ไหงตอนถอดออกมามันไม่ปกติว่ะ เฮ้อ...

ถ้างัยขอคืนนะพี่ ของไม่ดีไม่ต้องเอาไปค้าบ..
    เดี่ยวพรุ่งนี้โทรหาคับ

17. NVไขมันเฮฮา

NVไขมันเฮฮา New Member Member

119
    7
    0
    มิน่าทำไมถ่ายเสร็จ ตากล้องไปทาง ตาตั้ม(suppersub) ไปทาง ตรี(มดดำ)ไปทาง ขนาดป๋าอ๊อดยังเห็น มีผมคนเดียวไม่เห็น ฮิฮิฮิ:cry:

18. ae 80

ae 80 New Member Member

75
    1
    0
    รับสภาพคับ พี่น้องคับ สู้ๆๆ

19. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    เอ้าเจ้าของเค้ารับผิดชอบแล้วครับ
    เวลาซื้อของหรือเวลา เจ้าของจะลงขายควรบอกจุดชำรุด ของสินค้าด้วยนะครับว่าเป็นอย่างไร
    จะได้ไม่มีปัญหานะครับ
    อย่างของผมจะบอกสภาพทั้งหมด ครับ
    ลูกค้าส่วนใหญ่ของผมน่าจะรู้กันดีนะครับผม อิอิ
    เอาเป็นว่าน้องเค้าไม่รู้จริงๆ แต่ก่อนขายดูกันอีกนิดนึงนะจ๊ะ จะได้ไม่มีปัญหา

20. คนกันเองทั้งน้าน.....คุยกันด้ายคร้าบ.......

21. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    :)..........อืมมมม......คุยกันๆ

22. virus_x

483
    3
    0
    คุณเบ ไม่เป็นไรแล้วครับ ผมไปซ่อมมาแล้วครับ + ค้างโคมเรียบร้อยและ ถ้าจะคืนคงไม่ไหวอะครับ ขนาดไปเอาของยังผลัดแล้วผลัดอีกเลยอะครับ มันไกลกันอะ เวลาว่างก็ไม่ตรงกันเลย ไปกลับเป็นร้อยกิโลเลยอะ ค่าน้ำมันไปกลับ2รอบไม่คุ้มแล้ว ช่างเหอะผมซ่อมแล้ว ผมแค่มาเตือนสมาชิก nv ว่าอย่าสัพเพร่าอย่างผมซื้อด้วยความไม่ค่อยรู้ด้วยอะ:D:D

ถ้าจะให้คืนของตอนนี้ผมว่ามันช้าไปแล้วอะครับ เพราะว่าผมซ่อมไปแล้ว
    หมดไป
    ค่าซ่อมโคม 400
    ล้างโคม (รอยน้ำบานเลย)คู่ละ 600
    เสาอากาศไฟฟ้า 700
    ไฟแก้ม คู่ 300
    ทั้งหมด 2000 พอดี

และคงต้องมีมาอีกแหละครับ
    ถ้าจะรับผิดชอบจริงๆนะ ผมว่าสู้ลดให้ผมเป็นค่าซ่อมสักคนละครึ่งของค่าซ่อมจะดีกว่าครับ

ซื้อของมา 3500 + 2000
    เป็น 5500 อืม โง่เลยเรา :D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 สิงหาคม 2009
  23. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    จบลงด้วยดี
    เข้าใจกันก็ดีแล้วครับ
    เรามันคนคอเดียวกัน:)

24. bay79

bay79 New Member Member

67
    1
    0
    ขอบคุณมากคับพี่เอ็กซ์

ทำพวกพี่ๆรู้สึกไม่ดีนี่ผมเศร้าเลย ขอบคุณมากจริงๆคับ ถือเป็นบทเรียนให้ผมด้วย

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  25. ไม่มีใครไม่เคยผิดพลาดหรอกคร้าบ........happy ending................จบข่าว...

26. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    และแล้วก็จบลงด้วยดี อย่าเคืองกันนะครับ ทั้งสองฝ่าย

NV Club เรา พี่ๆน้องๆกันทั้งน๊าน รักกันๆ

ต่อไปใครใคร่จะค้าขาย ของมีปัญหา มีตำหนิ ตรงไหนบอกกันเลยครับ

ใครใคร่จะซื้อ ก็ตรวจดูของกันก่อนนะครับ

ถ้าคนขายบอก

คนซื้อรับได้

เรื่องมันก็จบครับ......................:D:D:D

27. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    เห็นด้วยครับ
    :D :D :D

28. wutnv

wutnv Active Member Member

455
    34
    28
    จบละหรอ

พี่ - น้องกันทั้งน๊าน

เข้ามาปิดกระทู้ อิอิ

29. virus_x

483
    3
    0
    คุณเบครับ กรุณาติดต่อกลับหาผมด้วยครับ โทรไปไม่ติดเลยครับ ผมว่าผมขอคืนเลยดีกว่าครับ เพราะว่าตอนนี้เจอของชำรุดเพิ่มอีกแล้วครับไม่ไหวแล้วครับ ที่ผมซ่อมไปแล้วช่างมันครับ

30. อั้มลูกตานันต์

อั้มลูกตานันต์ Active Member Lady Member

716
    31
    28
    ตกใจ

ตอนแรกอ่านเป็น พี่แบต

แต่เค้าอ่านผิดนี่เอง

< Previous Thread | Next Thread >
สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม

แบ่งปันหน้านี้