ใครพอจะมีคู่มือต่อวัดรอบหน้ามืดแบบไม่มีชิพไลท์(มีสาย 5 เส้น)

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย นายยุทธนา ประสาทสิทธิ์, 24 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    พอดีได้วัดรอบมาตัวนึงครับ...หน้ามืดมีสายไฟ 5 เส้น ไปจ้างเค้าต่อมันก้อใช้งานได้แต่มีอาการแปลกๆครับ

1.เปิดกุญแจเข็มกวาด..แต่ไม่สุด แบบว่ากวาดไปที่ 10 กว่า..ไม่ถึง 11
    2.เวลาขับเข็มมันขึ้นแบบทื่อๆแข็งๆมันไม่นิ่มเลย(ไม่รู้คิดมากไปหรือเปล่า)
    3.เวลาดับเครื่อง..เข็มไม่กลับมาที่ 0 ค้างอยู่ตรงรอบสุดท้ายที่ดับเครื่อง

อาการเหล่านี้ถามเจ้าของเดิมแล้วเค้ายืนยันว่าไม่เคยเป็นครับ..และคู่มือการต่อของเค้าทำหายแล้วครับ..ถ้าใครมีก้อช่วยอนุเคราะห์หน่อยครับ..เผื่อว่ามันจะใช้ด้วยกันได้จะเอาไปให้ร้านที่ต่อให้เค้าดูครับ :cry::cry:

1. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    วิธีต่อที่มากับกล่องใส่วัดรอบไม่มีเหรอครับ
    ของผมก้อเคยมีปัญหาเข็มไม่นิ่ง (ต่อผ่านคอย)
    ตอนนี้หายแล้วต่อใหม่ผ่านกล่อง ECU เข็มนิ่ง ไม่สั่น
    ยังไงรอท่านผู้รู้มาตอบอีกที

2. NVไขมันเฮฮา

NVไขมันเฮฮา New Member Member

119
    7
    0
    วัดรอบของยี่ห้อไหนครับ บอกด้วยนะ หน้ามืดมีหลายตัว ตัวที่เคยใช้ของprosport แดง=แบต ดำ=กราวด์ ขาว=ไฟสวิทย์ ส้ม=ไฟหรี่ เขียว=สัญญาณวัดรอบ ถ้ารถมีกล่องให้ต่อเข้ากล่องก็จะนิ่ง แต่ถ้าไม่มี ให้ต่อที่สายสัญญาณที่จานจ่าย

3. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    จับมาเท่าไหร่คับ..

4. ของก๊อปของ defi น่ะครับ..ชื้อต่อมือสองมา..เห็นมันมีสาย 5 เส้นก้อเลยถามดูเผื่อมันจะต่อเหมือนๆกันครับ

800 ครับ..พร้อมค่าส่ง เจ้าของเดิมต่อใช้กับ nv นี่แหละ แต่ถามเค้าแล้วเค้าบอกว่าไม่ได้อยู่ในคลับอ่ะครับ..(ขายอยู่ใน เวบ rz razing)

5. แก้ปัญหาเรื่องเข็มไปแล้วครับ....แต่ยังมีเรื่องไฟอยู่..ร้านที่เค้าต่อให้เค้าบอกว่าต่อเข้าสวิตช์กุญแจไม่ได้..มันจะช๊อต..จริงมั้ยครับ...เพราะตอนนี้ขับตอนกลางวันถ้าไม่เปิดสวิตช์ไฟหรี่...ไฟจะไม่ติด(หน้ามืดจริงๆ).....มองไม่เห็นเลย...ทำไงดีครับ...

6. NVไขมันเฮฮา

119
    7
    0
    โดยปกติรุ่นหน้ามืด เมื่อเปิดการทำงานไฟจะติดตลอดคับ ส่วนที่ไปต่อกับไฟหรี่เป็นdimmerคับคือเมื่อเปิดไฟหรี่ ไฟของเชาจะลดความสว่างลง เพื่อไม่ให้แสบตาตอนกลางคืนคับ ช่วยบอกสีสายไฟทั้งหมดหน่อยคับ ว่ามีสีอะไรบ้างแล้วช่างเค้าต่อยังไงให้

7. :)....ขอบคุณครับ....เดี๋ยวจะลองกลับไปให้ร้านเค้ารื้อดูก่อน..แล้วจะเอาที่พี่บอกผมไปให้เค้าดูด้วย(สีสายไฟที่บอกไว้)ได้ความยังไงจะมาบอกอีกทีนะครับ....:)

8. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ผลเป็นไง

:)

9. sayon

607
    11
    18
    รบกวนหน่อยคับ วัดรอบแบบมีชิฟไลท์ล่ะคับต่อยังไงครับ ( ของพี่โจ้ ) Auto Gauge คับ อยากจะลองต่อเองคับ..
    แดง + ดำ กราวด์ เขียวสัญญานคอร์ย - ใช่ไหมคับ...แล้วสีเหลืองล่ะคับช่วยที

10. ให้ร้านเค้าต่อดีก่าครับ....เดี๋ยวจะไม่จบแบบผมอ่ะ...ให้เค้าเชคให้ด้วยสบายใจดีครับ...

11. NVไขมันเฮฮา

119
    7
    0
    เหลือง ไฟแบตคับ แดงไฟ บวกจากสวิทย์ ดำ กราวด์ เขียว สัญญาณ

12. sayon

607
    11
    18
    ผมชอบทำไรเอง...2 อาทิตย์ก่อนนะพี่ ผมเอารถไปติดฟิมล์ 3 M พอดีช่างได้งานติดฟิมล์กระจกผนังตึกที่ทำงานผม...ผมเลยให้ช่างติดคิดผม1500 บอกรับประกัน 7 ปีผ่านมาได้ 3-4 วันฟิมล์มานเป็นฟองอากาศเต็มเลย วิ่งเป็นเส้นๆเลยเคลมก้อเรียกยาก ผมเลยอะไรที่พอทำได้ก้อจะทำเอง(เพราะไม่มีตังค์มากกว่า..555)

13. sayon

607
    11
    18

ขอบคุณคับ..:p

14. :cry:.........สีมีมาอย่างที่พี่ว่าครบ 5 สีเลยครับ...แต่ต่อยังไงผมเองก้อไม่รู้อ่ะครับ...รู้แต่ว่า..บางที..เข็มมันขึ้นแบบแข็งๆไม่นิ่ม..ดับเครื่องเข็มค้าง...แต่ถ้าเอามือไปกดตรงตังปลั๊กหลังวัดรอบแล้วจะหายอ่ะครับ..ไม่รู้ว่าต่อผิดหรือตัวปลั๊กข้างหลังวัดรอบไม่ดีกันแน่....กลุ้มอ่ะ..กลัวเสียตังฟรีอักอ่ะ...:cry::cry::cry:

15. :D...ใช้ได้ปะ

16. NVไขมันเฮฮา

119
    7
    0
    ถ้ากดที่หลังปลักแล้วหายก็น่าจะเป็นที่ปลักหลวมคับ ไม่เสียตังฟรีหลอกคับค่อยๆทำใจเย็นๆ

17. sayon

607
    11
    18

ยังไม่ได้ทำเยย....วันนี้แหล่ะพี่คงได้เดินสายจากเครื่องก่อน...เพราะผมติดเกจ์3 ตัวทีเดียวเลยคับ..
    ผลเปงไงจะมารายงานให้ทราบนะคับ...:D

18. sayon

607
    11
    18
    ทำเสดแล้วคับใช้ได้แล้ว แต่สงสัยวัดรอบทำไมเปิดไฟหรี่แล้ววัดรอบไม่ลดไฟหน้าจอให้.. อย่างอื่นปกติหมดคับ วัดรอบผมเข้าสายแบบนี้นะ ........
    แดง-ไฟสวิทกุญแจ ดำ-กราวด์ เหลือง-ไฟหรี่ เขียว-สัญญานคอร์ยลบ ผิดถูกไงท่านเทพๆชี้แนะด้วย วัดVOL ต่อแล้วใช้ได้ปกติ วัดVAC เหลือเข้าสายแวคคั่ม (ไม่ได้ซื้อสายยางมา)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤศจิกายน 2009
  19. แจ่มครับ....

วันนี้ผมก้อไปแก้ไขมาอีก โดนไป 200 ทำถ้าจะยังไม่จบเพราะเหมือนมันช็อตอ่ะครับ...ขับรถไปสักพักลองจับดูตัววัดรอบ...มันร้อนอ่ะของใครเป็นมั่งครับ..บอกหน่อย....คนที่ต่อให้...เค้าบอกว่าวัดรอบน่าจะอาการไม่ดีคงใกล้เสียแล้วล่ะ...

เบ็ดเสร็จจับมา 800 ค่าต่อ 3 รอบ 400 ร้อน 1200 แล้วสบายตัวไป...เศร้า..จัง...

20. :cry::cry:............แล้วถ้าสมมุติว่า.....คนขายเค้าเอาของไม่ดีมาขาย...ตอนนี้ต่อใช้อยู่..มีวิธีสังเกตุมั้ยครับ..ว่าอาการเริ่มเสีย..หรือเสียแล้วของเกจ์วัดรอบมันเป็นยังไงคร้าบ....ตอนนี้โดนเมียบ่นมาตั้งแต่ซื้อแล้ว...ไม่รู้จักดูให้ดีก่อน...:cry::cry::cry:

21. sayon

607
    11
    18
    ยังไม่มีใครตอบผมเยย.........ท่าจะยังไม่เสร็จแฮะวันนี้ พอก่อนดีก่าเมื่อยไปหมดทั้งตัวแล้ว... ผมก้อไม่รู้นะพี่ว่าวัดรอบเริ่มเสียเป็นไง..แต่ผมเชื่อใจคนในคลับเรานะถ้าเป็นมือสองก้อจะซื้อในคลับเรา..

22. sayon

607
    11
    18

ลืมบอกไปอีกอย่าง...ผมต่อไฟสวิทกุญแจมาผ่านฟิว 5 A ด้วยไม่รู้เกี่ยวกันป่าว..:D

23. ที่ถามผมเองก้อมะรู้เหมือนกัน...เดี๋ยวคงมีพี่ๆมาตอบให้..ของผมเองยังแก้ปัญหามะได้เลย....:cry::cry:

:cry:............งมันไม่ได้ซื้อในคลับนี่ซิ....ซื้อจากเวบอื่นด้วย...ซวยแล้ว..............:cry:

24. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  25. :cry::cry:....กะลังเข้าเลยครับ..คุณแอ้.....:cry::cry:

26. NVไขมันเฮฮา

119
    7
    0
    ของคุณเป็นยี่ห้อ ออโต้เกจ สายที่ไปต่อกับไฟหรี่ เวลาเปิดไฟไฟหน้าปัดวัดรอบจะติด ออโต้เกจไม่มีระบบหรี่ไฟคับ เมื่อเปิดสวิทย์ สตาร์ทเครื่อง วัดรอบทำงาน เปิดไฟหรี่แล้วไฟหน้าปัดวัดรอบโชว์ แปลว่าวัดรอบต่อสมบูรณ์แล้วคับ

27. NVไขมันเฮฮา

119
    7
    0
    อาการใกล้พัง เข็มขึ้นไม่แน่นอน สั่น แล้วมันก็จะไม่ขึ้น กรณีนี้หมายถึงวัดรอบที่ใช้งานเป็นประจำวันแล้วนะคับ อาการร้อนที่บอก ร้อนมากหรือป่าว ความร้อนอาจมาจากไฟที่โชว์หน้าปัดคับ ถ้าร้อนจากเครื่องช๊อตวัดรอบพังแล้วคับหมายถึงไม่ทำงานเลยคับ ถ้าระบบทำงานยังปกติก็อย่าวิตกเกินไปคับ

28. :D.............ขอบคุณมากครับ...ตอนนี้แก้ไขไปแล้วครับ....ทราบเบื้องต้น..คือคนต่อเค้าต่อไว้ไม่ดีอ่ะครับ...แล้วปลั๊กข้างหลังมันก้อเสียด้วยอ่ะครับ....ว่าจะเข้าไปในตัวเมืองให้ร้านใหญ่เค้าตรวจสอบอีกที...ได้ความยังไงจะมารายงานนะครับ..

29. sayon

607
    11
    18

อ๋อ..เป็นงี้เองขอบคุณมากครับ...::p

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้