b20b นิยม ประกบฝา vtec อะไรค่ะ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Prince_ek, 24 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    เครื่องb20b จะประกบฝาอะไรแล้วจบบ้างค่ะ

รถใช้ขับประจำวันแต่เน้นขับสนุกค่ะ

งบประมาณน่าจะเท่าไหร่ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 สิงหาคม 2009
  2. ประกบฝาเดิมไงครับ จบง่ายสุด ถูกด้วย

3. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    แล้วจะขับสนุกเหรอค่ะ ถ้าไม่มีvtecอะค่ะ
    อย่าว่ากันน่ะค่ะ ไม่รู้ประสีประสาจิงๆเรื่องรถเนี่ย อิอิอิ:eek:

4. Tonkun

Tonkun New Member Member

227
    5
    0
    เครื่อง B20 ไม่มี Vtec ก้อจริง
    แต่ก็เป็นเครื่อง แคมคู่ นะครับ
    ขับสนุก (กว่าเครื่องเดิมๆ) แน่นอน

ฟันเฟิร์ม .... คร๊าบบบบ

5. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ไม่ประกบฝา แต่ขนเกียร์ธรรมดาน่าจะสนุกกว่า แต่ถ้าขับในเมืองใจไม่รักเกียร์ธรรมดาก็ไม่สนุกครับ :D

6. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เข้ามาเก็บข้อมูลครับ

7. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    อีกเสียงคับ ถ้ารักสนุก ก็เกียร์ธรรมดาเลยคับ

8. bookie999

bookie999 New Member Member

3
    0
    1
    ประกบฝาเดิม จบง่ายสุด confirm ครับ

9. ที่นิยมประกบก็มีฝา B 16 a เพราะราคาเครื่องไม่แพงเกินไป ถ้าเอาไปประกบกับ B16 b ก็จะได้ความแรงมากกว่าแต่งบประมาณสูงเกินจำเป็น B16a +B20b เดิมๆ ไม่ได้โมเพิ่ม ได้แรงม้าที่ล้อประมาณ 170 กว่าตัว แรงทอร์คก็ประมาณ 17.5 - 18 กก/เมตร แค่นี้ก็มันส์ได้แล้ว ขอให้สนุกสมใจนึกนะน้องรัก

10. vikorn72

vikorn72 New Member Member

137
    1
    0
    B16a ก็ดีคีบ

11. Prince_ek

323
    57
    28
    ค่าประกบซักเท่าไหร่ค่ะ แล้วต้องเปลี่ยนอะไรบ้างค่ะ
    ขอบคุณค่ะ พี่สุดที่รัก

12. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    ตอนนี้เกียร์ธรรมดารึเปล่าครับ?
    ถ้าเป็นเกียร์ออโต้แนะนำให้หาเกียร์ธรรมดาของ B16a มาใส่จะชัดเจนกว่า
    B20b เกียร์ธรรมดาเดิมๆนี่ก็เลยขั้นขับสนุกไปแล้วล่ะครับ :D
    ฝาเดี๋ยวค่อยประกบก็ได้ครับ ค่อยๆเป็นค่อยๆไป ประหยัดตังแถมได้เรียนรู้ด้วย

13. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    b20b เกียร์ธรรมดา หายากนะครับ

14. ต้องถามก่อนว่าตอนนี้มีเครื่องของอะไรอยู่ เพราะการประกบเครื่อง 2 ตัวเข้าด้วยกันนี่ ส่วนใหญ่คนที่ทำเขาลงเครื่อง B16 หรือ B 18 อยู่ก่อนแล้ว แต่ยังไม่พอใจแความแรง ก็เลยไปหาเสื้อสูบของ B20b มาประกบใส่ข้างล่างทีหลังเพื่อเพิ่มแรงม้าและแรงบิด แต่บางคนก็นิยมประกบตั้งแต่แรกเริ่มเลยเพราะรู้อยู่แล้วว่ามันแรงกว่าแบบแรก ในส่วนของ เสื้อสูบเครื่อง B20 น่าจะอยู่ที่ประมาณหมื่นกว่าบาท (ไม่แน่ใจนะ) ส่วนเครื่อง B16 a ตอนนี้ราคาลงมาแล้วไม่น่าจะเกิน 4 หมื่น ขึ้นอยู่กับรุ่นปีที่ผลิต (เช็คดูอีกครั้ง) ส่วนค่าทำในการประกอบเครื่อง 2 ตัวนี้เข้าด้วยกันขึ้นอยู่กับอู่ที่ไปทำ แต่ตอนที่ผมทำกับทางอู่เฮียเหน่ง Driverเมื่อ 6 ปีที่แล้ว อยู่ที่ประมาณ 3 หมื่นกว่า อ้อ! วิธีการที่ผมอธิบายให้ฟังนี่เป็นกรณีของผมนะครับ ท่านอื่นอาจจะมีวิธีการที่ประหยัดกว่านี้ก็ขอเชิญบอกเป็นทางเลือกให้กับมือใหม่หัดซิ่งอย่างน้อง Prince EK ของพวกเราด้วยก็แล้วกัน ถ้ามีคำถามเพิ่มก็ถามมาได้ ตอบได้ก็จะตอบให้ :D

15. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    รักสนุกระวังจะทุกข์ถนัด

---------- Post added at 17:40:40 ---------- Previous post was at 17:40:25 ----------

รักสนุกระวังจะทุกข์ถนัด

16. Per_Supra

Per_Supra New Member VIP

592
    5
    0
    ประกบ 16 A ซิครับ.......แรงแน่ เชื่อเหอะ

17. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    ถ้ามี B20 หรือสนใจจะวาง B20 แล้วจะมาประกบกับฝาวีเทคอันนี้ผมว่ามันหมดเยอะนะครับ
    เพราะคุณต้องเอาของ B16A มาแทบทุกอย่าง มีแค่ท่อนล่างที่เป็น B20 แค่นั้นที่ใช้ได้
    ที่เหลือเป็นของ B16A หมด (จะประกบกับB18 หรือฝาดำฝาแดงก็เหมือนกัน) เรียกได้ว่า
    ซื้อเครื่อง B16A มาทั้งตัวแล้วถอดท่อนล่างออกนั่นแหละครับ อีกอย่างนอกจากค่ายกเครื่องแล้ว
    คุณยังต้องเปลี่ยนกล่อง เปลี่ยนสายไฟ ไวย์ริ่งสายไฟใหม่ แค่ระบบไฟพวกนี้ก็จะหมื่นแล้วครับ
    แล้วไหนจะค่าอะไหล่พวกชุดฝาอีกกี่หมื่น ถ้าเปลี่ยนเกียร์ด้วยจะโดนค่าเกียร์ ครัช ขาครัช กระบอง
    เกียร์ อีกกี่หมื่น หาของกี่วันกว่าจะครบ โอ๊ยยยคิดแล้วบานครับ ไม่ง่ายเหมือนคนที่มี B16 อยู่
    แล้วแค่เปลี่ยนท่อนล่างจะรูน้ำมันใหม่ก็ใช้ได้ครับ

18. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    บี 16เอ ครับ ถ้าเป็นเกียร์ออโต้ก็ไม่ได้อะไร
    มาก ถ้าเกียร์ธรรมดาชัดเจนกว่า

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 สิงหาคม 2009
  19. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    เค้าเปลี่ยน ท่อนล่างกันเด้อ

ไม่ได้ประกบฝา

มันไม่ง่ายเหมือนเอา หอยมาแปะเด้อ

20. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    ซื้อ แคม แต่งใส่ ดีก่า หุหุ แรงเห็นผล เหมือนกัน

ไม่ v-tec ก้แรงได้ แบบเกียร์ AUTO

21. zeraph

zeraph New Member Member

734
    32
    0
    วาง B20 ประกบฝา B16 ราคายิ่งกว่าเอา B16 เดิมๆมาวางอีกนะครับ คิดดูให้ดี
    ลองวาง B20 เกียร์ธรรมดาดูก่อนก็ได้ครับ แล้วค่อยขยับเสต็ปไปเรื่อยๆ
    :)

22. ถูกต้องนะคร๊าบ............ แฮ่ะ แฮ่ะ ขอแถมอีกนิดเถอะถ้ามีเครื่อง B20b แล้วคิดจะหาฝา B16 มาประกบเป็นท่อนบนค่าใช้จ่ายมันบานอย่างที่คุณ OAT บอกไว้ข้างต้นนั่นแหล่ะชัดเลย ทางที่ดีลงแค่เครื่อง B16a เกียร์ธรรมดาแล้วโมเพิ่มอย่างละนิดละหน่อยก็มันส์ได้แล้ว จะช่วยเซฟค่าใช้จ่ายไปได้เยอะ

23. Apache_j

Apache_j New Member Member

6
    0
    0

อยากจะปรึกษาหน่อยครับ คือว่าผมมี CR-V อยู่แล้ว และผมก็มีฝา B18 แดงอยู่ครบชุด
    ผมจะประกบเลยได้หรือไม่ครับ หรือต้องไปปาดฝาสูปก่อนหรือปล่าว ถ้าปาดฝาต้องปาดเท่าไหร่
    และอีกอย่างที่ลืมนึกไป ก็คือจะเอาอะไรมาเปิดสัญญาณโซลินอยด์ VTEC ครับ

รบกวนด้วยครับ ขอรายละเอียดเยอะหน่อยนะครับ

24. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
  25. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0

ขอบคุณข้อมุล ครับ ติดตามอ่านมาก่อนวางเครื่อง ได้ข้อมุล
    จากการแนะนำของรุ่นน้องบอกให้เข้าไปอ่านดู ได้ความรุ้ (แบบจริง ๆ)
    กระทู้นี้จึงยาวมาข้ามปี ยังมัคนสนใจอ่านอยุ่เลย สุดยอดความรู้
    ครับผม (คารวะ)

26. ขอโทษด้วยครับที่มาตอบช้า แต่ป่านนี้คุณคงรู้คำตอบไปแล้ว ตามที่คุณ Broom ให้ข้อมูลไว้ เรื่องปาดฝาสูบมันต้องปาดแน่ๆ อยู่แล้ว แต่จะปาดมากหรือน้อยอันนี้ขึ้นอยู่กับแต่ละอู่หรือสำนักจะทำออกมา สูตรใครสูตรมันครับ

27. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    b16รับรองมันแน่

28. ninesine

ninesine New Member Member

20
    1
    0

แล้วถ้า b18b auto อยู่แล้วควรจะทำไงบ้างครับ ในการเพิ่มสเต็ปต่อไป จะได้มีแนวทางที่ถุกต้อง:sad:

29. Prince_ek

323
    57
    28
    รอฟังเช่นกันค่ะ

30. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    แอบมาดูครับ....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้