โรลบาร์+รถบ้าน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Kornza, 24 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    อยากรู้เหมือนกันครับ กับกลัวอีกอย่างว่าโรล์บาร์จะหักแล้วแทงตัวเราเอง

แต่ก็อยากใส่อยู่ดี:p

2. สองค๊าบ

สองค๊าบ New Member Member

98
    0
    0
    อยากใส่เหมือนกันคับ.........................แต่บ่มีเงิน

3. ใส่เลยคับเท่ดี แต่ระวังหัวนะจ๊ะ โดนมามึนเลย

อยู่โคราช ต้อง โคราช เฮดเดอร์ ชอร์ป

4. แตกเย็บ2เข็ม.....คนนั่งหลัง ตกหลุม กระแทกเสาค้ำหลัง.... ไม่คาดเบลล์

5. juk-ku power

juk-ku power New Member VIP

282
    2
    0
    อย่าไปแครสื่อเลยคัฟอยากใส่ก้อใส่

6. pom-wish

pom-wish New Member VIP

374
    6
    0
    พูดถูกคร้าบบบบบบบ

7. oregano

oregano Member Member

191
    6
    18

ไอ้ที่ว่าหักแล้วแทงตัวเองนี่ แทบจะเป้นไปไม่ได้เลยนะคับ เพราะเหล็กที่เอามาใช้ดัดทำโรลบาร์

จะเป้นเหล็กคาร์บอนต่ำ เป้นเหล็กเหนียว ไม่ใช่เหล็กเปราะ มีคุนสมบัติซับแรง เสียรูปถาวรก่อนการแตกหัก

คับ ว่าง่ายๆ มันจะไม่หักเป๊าะๆๆๆ นั่นเองคับผม :D:D

8. PadZz

PadZz New Member Privilege

786
    4
    0
    เคยได้ยินข่าว.. คนตายเพราะโรล์บาร์เหมือนกันนะ ที่ว่าออกไม่ได้ โดนไฟคอกตายอ่ะ ..ยังไงถ้าจะติดขอแบบใช้งานได้จริง ๆดีกว่าสวยแค่ภายนอกดีกว่าครับ

ปล. จริงเท็จยังไง ขออภัยด้วยคับ

9. GaB

1,643
    70
    0
    ขอบคุณครับ:)

กลัวเรื่องทำนองนี้นี่แหละครับ:eek:

10. gow

gow Member VIP

903
    11
    18
    เคยมีเคสนี้ครับ แต่นั่นเพราะว่าเค้าไปนั่งเบาะหลังตรงที่โรลบาร์ไขว้กันน่ะครับ

ซึ่งจริงๆแล้วไม่เหมาะที่จะไปนั่งครับ เพราะว่าโรลบาร์นั้นทำเพื่อปกป้องคนขับกับคนนั่งหน้าครับ.....

11. Joke323

Joke323 New Member Member

159
    5
    0
    ใส่ให้ถูกจุดจะดีมากครับ แต่คงเกะกะหน่อย

12. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    ง่ายๆครับ รถเรา ตังค์เรา คราย..ย จา ทาม..ม มาย 555+

13. มาอ่านกระทู้นี้ทีไร เกิดกิเลศอยากทำโรลบาร์มาทันที

14. Drift X

Drift X New Member Member

27
    1
    3
    ใส่เลยๆครับ ใส่แล้วนิ่งขึ้น ละที่สำคัญเวลาไปรับ ญ เพื่อนนางเองตามขึ้นมาเป็น ก้าง ไม่ได้ด้วยครับ

15. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    อยากใส่ แต่ทางบ้านไม่ปลื้ม....เซงเลย

16. pom-wish

374
    6
    0
    ไม่มีตังนี้สิเรื่องใหญ่

17. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
    แล้วถ้าเป็นโรบาล์ที่ด้านหลังเค้าโค้งหลบตามแนวหลังคา ไม่ได้ไขว้ เพือ่ให้คนนังหลังได้ละครับ มันจะปลอดภัยมั้ยครับ [​IMG]

18. GaB

1,643
    70
    0
    อาจจะต้องหุ้มนวมโรลบาร์ และถ้ามีคนนั่งหลังน่าจะต้องคาดเบลท์ทุกคนครับพี่เอก เพราะถ้าเกิดอะไรขึ้นมาแล้วคนนั่งหลังไม่คาดเบลท์หรือไม่มีนวมหุ้มก็อาจจะหัวแตกได้ อะไรแบบนี้ครับ

เรื่องความปลอดภัยน่าจะพอๆกับแบบไขว้ที่นั่งหลังไม่ได้ (หรือน้อยกว่านิดหน่อย) เพราะอย่างโรล์บาร์ญี่ปุ่นตรงรุ่นรถ 4 ประตูบางรุ่น โรลบาร์มันก็มีขายทั้ง 2 แบบนะครับ คือแบบนี้และแบบไขว้หลัง (รู้สึก Safety 21 ของ EG 4 ประตู มีทั้ง 2 แบบครับ)

รอคนอื่นมาเพิ่มเติมอีกทีครับ:D

19. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ถ้าเป็นเหล็กที่ใช้ทำโรลบาร์โดยเฉพาะ จะเป็นเหล็กเหนียวครับ หักยากมาก ถ้าชนิดคุณภาพสูงจะเรียกว่า โครโมลี่ (ถ้าจำผิดขออภัย)

ระวังบางร้าน รับทำโรลบาร์ราคาถูก ถูกจนผิดสังเกต อาจจะเอาเหล็กท่อไอเสียมาทำ อย่างนั้นหัก พับ ง่ายมากครับ

การติดตั้งที่ถูกวิธี ควรดูแบบจาก รยสท. นะครับ จะได้ใช้ในการแข่งขันได้ด้วย และมีจุดลงถ่ายแรงที่ถูกต้อง ไม่ใช่ยิงเองมั่วๆ ไขว้รอบทิศ เอาอลังการไว้ก่อน ขอให้อิงหลักวิชาการนิดนึง :)

20. NON Sr B12

NON Sr B12 New Member Member

866
    28
    0
    ไปนั่งตรงXข้างหลัง เกิดอะไรขึ้นมาผมก็ว่าคางเหลืองอะ

ปล. เข้ารถเพื่อนทีไร หัวโหม่งประจำไอ้เจ้าโรลบาร์เนี่ย อิอิ

21. PadZz

PadZz New Member Privilege

786
    4
    0
    ของผมเข้าไปทีไร นึกว่าอยุ่ในสวนสนุก .. แม่มที่ห้อยโหนเต็มไปหมด :D

22. lovesingha

lovesingha New Member Member

1,407
    6
    0
    ใส่แล้วสบายใจ กว่าลงสนามได้เลย555

23. []i'c'e[]

[]i'c'e[] New Member Member

102
    6
    0
    ใส่ไว้ป้องกันอันตรายครับ

ใส่ไปนานๆ เดี๋ยวก้อซิ่งเองแหละ (อนาคตเผื่อวางเครื่อง)

24. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    ถ้าที่บ้านไม่ว่า ก็ทำได้เลยครับ ถ้าเป็นรถส่วนตัว แล้วเราต้องการเซฟตัวเอง จัดไปเลย

25. pom-wish

374
    6
    0
    ยิ่งเห็นรถซิ่งเกิดอุบัติเหตุด้วยแล้วยิ่งต้องใส่ครับ

26. มีโรบาร์แล้วอย่าลืมคาดเบลท์ด้วยละคับ เจอมากะตัวเลยจากพวงมาลัยก้านยกกลายเป็นก้านตรงเลย จุกจนลุกออกจากรถไม่ไหวเลย เอิกๆ

27. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ใส่เลย ดูโหดดี แต่อาจจะมีบังแอร ร้อนหน่อยนะ...

28. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0

ใส่ไปเถอะครับ เพื่อความปลอดภัย ผมยังอยากจะ ใส่ กับกระบะเดิมๆ ผมเลย ^^ รู้สึกมันมั่นใจกว่า

29. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    ใส่แล้วมีความสุขมาก แต่ว่า เวลาเพื่อนขอติดนั่งไปด้วยได้ไหม ไม่รู้ว่านั่งอย่างไร ลำบากจังเลย

30. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ผมชอบอ่ะ ขอบคุณที่กระตุ้นแรงบันดาลใจผมครับ
    จับใส่แม่มเลยดีกว่า โย้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้