เปลี่ยนเครื่องยนต์ต้องไปแจ้งอะไรที่ไหนยังไงบ้างคะ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย phonkung, 24 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. phonkung

phonkung New Member Member

63
    5
    0
    กำลังจะเอารถไปเปลี่ยนเครื่องยนต์ค่ะ แต่ว่าตัวเล่มนี่อยู่ที่ไฟแนนซ์อยู่ ที่ตัวมีแต่สำเนา
    เราสามารถทำเองได้มั๊ยคะ หรือว่าต้องให้ทางไฟแนนซ์ทำ ทางไฟแนนซ์เค้าคิดค่าบริการ 1,500 บาทค่ะ
    แล้วมันต้องดำเนินการภายในกี่วันคะ

ขอบคุณค่ะ

2. HeartBanDit

HeartBanDit New Member Member

374
    170
    0
    เรื่องติดไฟแนนซ์ ไม่แน่ใจว่าต้องทำงัย

แต่หลังจากได้เลขเครื่องจากร้านมาแล้ว ต้องแจ้งลงเล่มภายใน 15 วัน นะ ถ้าจำไม่ผิด

ส่วนมากเลย ต้องวางเครื่องให้เสร็จเรียบร้อยก่อน แล้ว จึงค่อยไปแจ้งเปลี่ยนเครื่อง

อีกอย่าง ถ้ารถจดทะเบียนเป็นต่างจังหวัด ต้องแจ้งตัดเครื่องไปลงจังหวัดนั้นๆ ก่อนไปแจ้งเปลี่ยนเครื่อง และสามารถให้ทางร้านแจ้งตัดเครื่องให้เลยได้ (ถ้าทำเองต้องไปทำที่ ขนส่งตรงหมอชิตเก่า)

แต่ถ้าเป็นทะเบียนในกรุงเทพ ก็ ไม่ต้องแจ้งตัดเครื่อง

3. OFF_N16

OFF_N16 New Member Member

133
    17
    0
    ทำได้คับ ขอให้หลักฐาน ครบๆ

มี 2 กรณี คับ

1.มัดจำเล่มออกมาจากไฟแนนซ์ทำการเปลี่ยนเครื่อง

2.จอจนกว่ารถยนต์ ของคุณผ่อนหมดแล้วทำการแจ้งเปลี่ยนเครื่องพร้อมโอนได้เลยคับ

แต่มันสามารถต่อภาษีได้นะคับ

โทรมาปรึกษาได้นะคับ

089-927-3613 อ๊อฟ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้