ปาดฝาสูบมาแต่อาการก็ไม่หายสนิทไม่รู้เป็นเพราะอะไร

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย charkrit_ben, 24 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. charkrit_ben

charkrit_ben New Member Member

45
    0
    0
    รถผมไปปาดฝามาแล้วครับแต่อาการก็ไม่หายสนิท...คือถ้าขับในเมืองด้วยความเร็วปกติมันก็ไม่มีปัญหาอะไรน้ำก็ดันออกมานิดหน่อยพอเครื่องเย็นมันก็ดูดกลับ แต่ถ้าวันไหนอากาศร้อนจัดๆและขับด้วยรอบเครื่องสูงๆแล้วน้ำมันจะดันมาที่หม้อพักครับดันจนล้นเลยครับพอเครื่องเย็นมันก็จะดูดกลับแต่กลับไม่หมด ต้องวิ่งอีกรอบและปล่อยให้เครื่องเย็นอีกทีมันถึงจะดูดกลับหมด...โครตงงเลยครับปวดหัวและเซ็งมากครับตอนนี้ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร ระบบน้ำผมก็เปลี่ยนมาหมดแล้ว(ปั๊มน้ำ วาว์ลน้ำ หม้อน้ำ)ฝาก็ปาดแล้วไม่รู้และเป็นตรงไหนอีก....ใครพอจะรู้ช่วยแนะนำหน่อยนะครับตอนนี้ผมหมดเงินกับระบบน้ำมาเป็นหมื่นแล้วครับซ่อมมา4-5เดือนแล้ววิ่งเข้าอู่แทบทุกอาทิตย์...ตอนนี้รถผมเข้าอู่มากกว่าขับแล้วครับ ถ้าแก้ไม่หายจะตัดใจขายแล้วครับไม่ไหวแล้ว:cry::cry::cry:

2. kengzaza

kengzaza New Member Member

88
    2
    0
    ฝาหม้อน้ำหละครับ เปลี่ยนยัง
    อาการคล้ายผมครับ แต่ของผมหนักกว่า ฝาสูบโก่งเลยครับ เปิดฝาหม้อน้ำ สตาร์ทเครื่อง ฟองขึ้น ปูดๆๆๆๆๆ
    เครื่องปาดฝามามันจะร้อนกว่าเดิมนะครับ อันนี้ต้องทำใจ แต่เครื่องจะแรงขึ้นนิดๆ อิอิ
    ลองแก้ดูครับ ของผมวันนี้จะไปทพเครื่องและครับ ถ้าทำดีจะมาบอกนะครับ

3. Tamp_EK1793

Tamp_EK1793 New Member Member

54
    0
    0
    อาการคล้ายของผมคับน้ำในถังพักหาย ขับเร็วความร้อนขึ้น น้ำในถังพักดันออก มีฟองอากาศในถังพัก ปาดฝาสูบแล้ว พอขับเร็วความร้อนยังขึ้น น้ำในถังพักหาย แต่อาการน้ำดันออกในถังพักกับฟองอากาศหายไป เลยเปลี่ยนรังผึ้งหม้อน้ำ อาการทุกอย่างหายขาดครับ

4. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    หายเร็วๆนะงับ

5. JIT_SISSLY

JIT_SISSLY New Member Member

91
    0
    0
    just try

แล้วเซ็นเซอร์อุณหภูมิน้ำล่ะครับ ลองเช็คดูรึยัง ของคุณถ้าอาการแบบฟองฟอดในหม้อน้ำไม่มีก็ไม่ต้องห่วงอะไรมากครับ ไม่ต้องถึงขนาดขายรถหรอกครับ เพราะเปลี่ยนมารายหลายการแล้ว ไอ้อาการนี้พักนี้เห็นมานี่กระทู้ที่ 4 แล้ว ก็เป็นกันเยอะครับ(รวมทั้งผมด้วย ตอนนี้ก็ไล่ล่าหาสาเหตุอยู่) ผมว่าเป็นที่ใครแก้ตรงจุดไม่ตรงจุดกันมากกว่าครับ อาการต้องอาศัยการสังเกตุด้วยตัวเองบวกกับรู้ถึงระบบการทำงานของระบระบายร้อน เป็นพื้นก็พอจะจับตัวการได้ครับ(แต่ใช้เวลาหน่อย) ก็ยอมรับว่าปวดหัวแทนท่านเจ้าของรถรายนี้ก็น่าท้ออะนะครับ หมดเป็นหมื่นถือว่าเยอะครับ แถมไม่จบอีก แต่ยังไงถ้ารัก EK ก็อย่าเพิ่งทิ้งกันครับ
    ลองๆท่านผู้อื่นมาตอบ มาเพิ่มข้อมูลต่ออีก ผมก็รออ่านอยู่เหมือนกันครับ ขอบคุณครับ
    :)

6. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    เหลืออีกไม่กี่อย่างละ

เทอโมสวิต ที่สั่งพัดลมให้ทำงาน ว่าทำงานปกติมั้ย

กับ พัดลม ว่า หมุนแรงมั้ย

ทดลองต่อตรงพัดลมก่อนก็ได้ครับ ถ้าหาย ก็อาจจะเป็นที่ เทอโมสวิต

เปลี่ยนจนครบ ต้องหายละครับ ถ้าของที่เปลี่ยนมาแล้ว ไม่มีปัญหา

7. charkrit_ben

charkrit_ben New Member Member

45
    0
    0
    ขอบคุณครับ....ผมลองคุยกับช่างที่ทำรถให้ผม แกบอกว่าแกสงสัยหม้อน้ำ(คือหม้อน้ำผมเปลี่ยนก่อนที่จะเปลี่ยนตัวอื่นและผมไปเปลี่ยนมาที่ร้านหม้อน้ำโดยเขาเปลี่ยนตัวรังผึ้งใหม่แต่ต้องท่อoilเดิมแล้วเชื่อมติดให้ ก่อนหน้านี้ที่อาการน้ำหายของผมก็มาจากไอ้หม้อน้ำลูกใหม่ผมนี่แหละ พอถอดออกมาเช็ดไม่เจอแต่พอใส่กับไปในรถแล้วสตาร์ทิ้งไว้แล้วเจอ เห็นเลยครับว่ามันซึ่มก็เลยไปเชื่อมมาพอเชื่อมกับมาลองใส่ก็ซึมอีกโดยมันซึมอีกที่ สรุปผมต้องเชื่อมหม้อน้ำ 2 ครั้ง) ช่างแกเลยไม่หมั่นใจหม้อน้ำผมว่ามันระบายความร้อนทันหรือเปล่า แกบอกว่าหม้อน้ำน่าจะระบายความร้อนไม่ทันมันเลยทำให้น้ำมันดันออกมา ขอให้ผมลองเปลี่ยนลูกใหม่ดู..โดยช่างแกบอกว่าถ้าไม่หายอีกแกจะลองเปิดฝาสูบให้อีกครั้งโดยไม่คิดตัง....แต่ผมยังสงสัยว่าที่ช่างแกบอกมันเป็นไปได้ไมครับวานผู้รู้ช่วยบอกทีครับ ช่วยๆผมหน่อยนะครับท้อแล้ว:cry::cry:

8. anusorn_j

anusorn_j New Member Member

107
    1
    0
    ตัวเสื้อสูบ โก่ง ด้วยป่าวครับ เช็คดูยัง ลองปาด เสื้อลงนิดนึง ครับ

9. Spider-Man

Spider-Man New Member Member

145
    1
    0
    สู้สู้

ผมก้อแก้อยู่นานครับ

10. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เปลี่ยนหม้อน้ำเป็นของ B16 พร้อมพัดลมไปเลยครับ ระบายดีแน่นอน ราคาประมาณ 2500 บาท

11. kengzaza

kengzaza New Member Member

88
    2
    0
    เปิดฝาสูบ ฟรีหรือครับ
    มันหลายตังต์อยู่นะครับ ปะเก็น 1 ชุดอะ
    คุ้มไหมเนี่ยะ

12. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    ผมก็พึ่งทำมาอาการเดียวกับคุณเจ้าของกระทู้อะครับ ของผมฝาโก่ง แต่ตอนก่อนที่ผมจะไปทำผมเอาไปเช็คศูนย์(เช็คฟรี20รายการ) ผมก็ให้เช็คอาการที่ผมเป็น และค่อยมาซ่อมข้างนอกเพราะถ้าช่อมในศูนย์ราคาจะคนละเรื่องเลยอะครับ(แต่คนซ่อมก็เป็นช่างที่ศูนย์คนที่ตรวจให้ผมอะครับ)อาการหายเลยถ้าไงผมว่าลองไปเข้าศูนย์ก็ดีนะครับค่าบริการตรวจเช็คไม่แพงอย่างที่คิดตอนผมไปตรวจโดนไป209บาทแถมล้างรถให้ผมด้วยลองดูครับแต่ค่าซ่อมผมโดนไป18พันอะครับเพราะมันมีหลายรายการที่ทำนอกเหนือจากฝาโก่ง

13. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ตอนรื้อมาปาดฝาได้วัดเสื้อสูบดูหรือเปล่าครับ
    บางตัวเสื้อบิดมาก็มีปลอกสูบเลื่อนก็มีครับเคยเจอมาหลายคันแล้ว

14. charkrit_ben

45
    0
    0
    ตอนนี้ผมได้ทำการเปลี่ยนหม้อน้ำแล้วเป็นหม้อน้ำอโลมิเนียมแบบช่องเดียวหลอดใหญ่มือสองจากญี่ปุ่นฝาหม้อน้ำเห็นเขียนว่า 0.9 bar เพิ่งไปเปลี่ยนมาเมื่อวานเห็นช่างว่าน่าจะระบายมีขึ้น(ไม่รู้เกี่ยวกับอาการที่รถผมเป็นหรือเปล่างงอยู่เหมือนกัน)ถ้าอาการเป็นยังไงเดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังครับ......

15. lak trang

lak trang New Member Member

124
    13
    0
    ผมก็พึ่งทำมาอาการเดียวกับคุณเจ้าของกระทู้อะครับ แต่ผมเปลี่ยนท่อนบนไปเลยครับ ถ้า2อาทิตย์เดี่ยวเข้าอู่ เหนื่อยใจครับ โพสตั้งกระทู้ไว้เดี่ยวมีสมาชิกผู้ใจดีช่วยหาให้ครับ

16. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48

ดีครับ ทำแบบถูกๆไว้ก่อน ถึงจะไม่ใช่ไม่เป็นไร เก็บไว้เป็นอะไหล่

17. gotokuji

gotokuji New Member Member

45
    0
    0
    ถ้าน้ำยังดันอีก ลองดูน๊อตฝาสูบนะครับ ว่าช่างเค้าขัดได้ที่รึเปล่า อัดประแจปอนด์พอดีรึเปล่า รอผมน้ำก็ดันตอนปาดฝา กำลังอัดมันสูงขึ้น น๊อตฝาสูบเอาไม่ไหว ต้องหามาเปลี่ยนแต่ถ้ายังใช้ได้ให้เค้าขันให้ดีๆครับ หายไวๆครับ

18. charkrit_ben

45
    0
    0
    อาการไม่ดีขึ้นเลยครับ....เหมือนเดิมน้ำจะดันเมื่ออากาศร้อนและขับด้วยรอบสูงๆเป็นเวลานานๆแต่ที่ผมแปลกใจคือรถผมความร้อนไม่ขึ้นเลยมีแต่น้ำดันอย่างเดียวเพื่อนๆคิดว่าเป็นเพราะอะไรครับ.....ปล. ผมได้ยินช่างที่ทำรถผมมาว่ามันมีเครื่องมือที่ใช้ตรวจสอบว่าฝาโก่งหรือไม่ด้วย โดยตรวจสอบจากค่าคาร์บอนจากน้ำที่หม้อน้ำ ไม่ทราบว่าเพื่อนมีใครเคยได้ยินบ้างครับ ช่วยแชร์ความรู้หน่อยครับ.....ขอบคุณครับ

19. moodyZ4

moodyZ4 New Member Member

125
    18
    0
    สู้ๆครับ...

20. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ลองเปลี่ยนอู่ดูครับ

อู่ที่เก่ง ๆ ประสบการณ์เยอะ ๆ ครับ

ถ้าประสบการณ์น้อย ก็ต้องไล่เปลี่ยนทุกอย่าง จนหมดอ่ะครับ

21. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    ถ้าทำมาเป็นหมื่นแล้วยังไม่หาย
    สงสัยต้อง เปลี่ยนอู่ครับ

22. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    เอาใจช่วยครับ
    ที่ว่าน้ำดันนี่ เติมน้ำในถังพักแค่ไหนครับ
    ปกติเติมที่ขีด MAX พอเครื่องร้อนมันก็จะดันเพิ่มขึ้นมา แต่ไม่ล้นออกนอกถัง
    แต่ถ้าเติมเกินกว่านั้น ก็ล้นออกนอกถังแน่ๆครับ

ผมเคยเป็นแต่ตอนนั้น เปลี่ยนฝาหม้อน้ำก็หาย
    พัดลมหม้อน้ำหมุนไหมครับเวลาเครื่องร้อน ?
    ทำมาเยอะแล้วเหลือ สอง อัน วาล์วน้ำ กับ ปั๊มน้ำครับ
    แต่ผมว่าไม่น่าใช่ที่ฝาสูบแล้วนะ เพราะไม่มีฟองอากาศดันออกมาแล้วนิ

23. charkrit_ben

45
    0
    0
    ผมจะเปลี่ยนช่างใหม่แล้วครับ....เมื่อกี้โทรไปหาช่างเบิ้ล ตามกระทู้ข้างบนมาครับ นัดช่างแล้วเดี๋ยวจะเอารถเข้าไปให้ช่างช่วยดูหน่อย ได้เรื่องยังไงเดี๋ยวจะมา update ให้ฟังครับ.....ขอบคุณครับ ไปอย่างมีความหวังว่ามันคงจะดีขึ้น

24. JIT_SISSLY

JIT_SISSLY New Member Member

91
    0
    0
    รถติดแก๊สเหรอเปล่าครับ

ถ้ารถติดแก๊ส...มันเกี่ยวด้วยนะครับ...ตรงที่ว่าระบบคุณเอาความร้อนหม้อน้ำไปใช้ต้มแก๊สก่อนวิ่งเข้าวาว์ลวน้ำรึเปล่า สำหรับคนติดแก๊สแล้วมีปัญหานี้ลองเข้าไปอ่านที่นี่ดูครับ
    http://www.gasthai.com/boardgas/Question.asp?ID=A37473

25. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ของผมเคยเป็นเวลาวิ่งธรรมดาความรอ้นไม่ขึ้นแต่ตอนขับความเร็วสูง
    ความร้อนขึ้นผมทำมาหลายอย่างมาจบที่การเพิ่มช่องหม้อน้ำครับ
    ลองวิเคราะดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้