ทำให้เจ้า NV ตั้งเวลาปัดน้ำฝนได้ตามใจ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย virus_x, 23 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    เกริ่นนำก่อนครับ

รถ nv ของเราๆนั้นก็มีอายุนานพอสมควร สมัยนั้นยังไม่ค่อยมีรถที่ตั้งเวลาปัดน้ำฝนมากเท่าไหร่นักจะมีก็มีแต่รุ่น TOP ของแต่ละสายการผลิต แล้วเวลาขับรถไปเจอฝนตกแบบพึ่งเริ่มตกหรือฝนใกล้ที่จะหยุด ที่ปัดน้ำฝนของเราก็ดันมีแค่ 2 ระดับ คือ เร็ว กับ เร็วมาก ซึ่งการที่มีน้ำบนกระจกไม่มากเท่าที่ควรการปัดของที่ปัดน้ำฝนก็จะฝืด บางคันก็มีเสียง ก็จะทำให้ยางปัดน้ำฝนเสื่อมก่อนเวลาอันควรและนานๆไปก็อาจจะทำให้กระจกเป็นรอยได้ จึงเกิดไอเดียทำที่ตั้งเวลาปัดน้ำฝนขึ้นมาครับ จริงๆแล้วผมเองจะซื้อจากพี่เบิ้มก็ได้ครับ แต่ผมเห็นว่ามันไม่ตรงรุ่นมันมีมาเกินตรงที่ปัดน้ำฝนด้านหลังนี่แหละที่ผมไม่ถูกใจ เลยหาวิธีทำเองซะเลย

อุปกรณ์

กล่องเอนกประสงค์ 1 กล่อง 35 บาท
    วงจรชุด KIT 1 ชุด 185 บาท
    สายไฟ 2 เมตร 20 บาท
    ท่อหด 5 มิล 1 เส้น 10 บาท
    ขั้วต่อแต่ละจุด 3 จุด 70 บาท
    กระบอกฟิวส์ 1 ชุด 20 บาท

CIRCUIT DIAGRAM

เริ่มจากการถอดพวงมาลัยก่อนครับ ของผมเป็นพวงมาลัยแต่งต้องถอดคอพวงมาลัยด้วย

ถอดพวงมาลัยออกแล้วจะเจอน็อตเบอร์ 19 ยึดคอกับแกน ไขน็อตออกซะ

คอพวงมาลัยแต่งของผมจะค่อนข้างแน่นมากครับ ต้องเอาตัวถอดมู่เล่ย์ มาช่วยถอดคอพวงมาลัย

เมื่อถอดคอพวงมาลัยแล้ว ก็ก้มมาด้านล่างจะเจอน็อต 3 ตัว ก็จะถอดพลาสติกที่ไว้คุมก้านสวิทต่างๆได้

จะมีน็อต 3 ตัวที่ก้านคุมยกเลี้ยว พร้อมคุมปัดน้ำฝน

เมื่อยกก้านคุมยกเลี้ยว พร้อมคุมปัดน้ำฝน ออกก็จะเจอแจ็คต่อ 2 จุด ก็กดตรงที่วงไว้แล้วดึงออกเลยครับ

การต่อของ nv ของเราเป็นการตัดกราวด์

ตัดลายนี้ให้ขาดจากกัน

เดินสายตัวปรับตั้งเวลาใหม่

เดินมาใว้จุดนี้ ต้องเจาะตัวครอบเพื่อยึดตัวปรับ แล้วเอาตัวครอบวอลลุ่มมาครอบอีกทีพื่อความสวยงาม

เอาวงจรลงกล่องซะเพื่อกันช็อต

แล้วเอากล่องวงจรที่ประกอบเสร็จมายึดกับที่ครอบ ก้านคุมยกเลี้ยว พร้อมคุมปัดน้ำฝน ชิ้นล่างตามภาพ

สุดท้ายก็ประกอบย้อนกลับทีละขั้นตอนเป็นอันเสร็จ

สรุปผล

ผลที่ได้เป็นที่หน้าพอใจครับ สามารถตั้งเวลาได้ 3 - 30 วินาที และสามารถปิดการทำงานแล้วใช้งานแบบปกติแบบเดิม 2 ระดับได้เช่นเดิม

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 สิงหาคม 2009
  2. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    ยอดเยี่ยมจริงๆครับ นี่แหละเจ้าพ่อ DIY :):)

3. [-หนุ่ม-]

[-หนุ่ม-] Member Member

388
    2
    18
    ...สุดยอดอีกตามเคยครับ.. .GOD DIY.....

4. killerman_47

killerman_47 New Member Member

412
    2
    0
    เดี๋ยวถ้าทำคงต้องโทรปรึกษาแน่นอนครับ

5. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    เอ่้อ

เอานิ้วโป้งไปเลย

:)

สุดติ่ง

6. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    แจ็คครับเก็บเข้ากระทู้ DIY. ด้วยเด้อออออ:D:D

7. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    Diy จริง ๆ เลย แต่ผมดูแล้วนะครับ
    ก้านคุมมันเหมือนแวนเลย เอาชุดแวนนอกใส่ได้เลยครับ มันหน่วงได้เหมือนกันครับ
    แค่เดินสายไฟใหม่นิดหน่อยเองครับ
    แต่นับถือจริงๆ

8. สุดยอดจิงๆคับ

9. bay79

bay79 New Member Member

67
    1
    0
    อืม...หน่วงเวลาได้เยอะกว่า ของนิสยุ่น อีกแหะ

สุดยอดเลยพี่ท่าน...

10. โคด..........เทพ.......เท๊พ.......เทพ.....อิอิ....

11. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    สุดยอด....เดี๋ยวเซฟเอาไว้ก่อนว่างเมื่อไหร่จะได้ทำ..

12. ae 80

ae 80 New Member Member

75
    1
    0
    เกินคำบรรยายคับ

13. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  14. NooM Cobra

NooM Cobra New Member Member

771
    32
    0
    เอาเป็นว่ารับทำให้ด้วยป่ะ...อิอิ..อยากได้

15. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    :D:D.........เยี่ยม

16. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    แจ่มจริงๆ...:D

17. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    ยากจัง แต่พี่สุดยอดมากคับ เก่งจริงๆ

18. ปลาคราบ

ปลาคราบ New Member Member

267
    20
    0
  19. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    :Dว้าย..................เพิ่งรู้ว่าพี่หนุ่ม(ทำ)ไม่เป็นอิอิอิ:D

20. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    เอ ผมว่าทำจำหน่ายให้กับเพื่อนสมาชิกดีไหมครับอิอิ อยากได้แต่ทำไม่เป็นเหมือนกันครับ

21. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ทำขายเลยดีกว่าครับ

22. wutnv

wutnv Active Member Member

455
    34
    28
    แหล่มเลย

23. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ดันนนนครับ

24. PirushJamm

PirushJamm New Member Member

49
    0
    0
    เจ๋งจริง ๆคิดได้ไง แจ่มมากๆ

25. jaturong03

2,084
    91
    48
    ดันครับ ทำขายครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้