สอบถามเรื่องการปรับตั้ง น็อต Rack Guide หน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย hanaga, 23 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    อยากทราบว่า น็อต Rack Guide มีไว้ปรับตั้งอะไรเกี่ยวกับพวงมาลัยครับ
    ปรับระยะฟรีของพวงมาลัย หรือว่า ปรับความหนืดของพวงมาลัย หรือตั้งค่าอื่นๆ
    ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือป่าว ขอบคุณครับ

2. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    rack guide มีไว้ปรับระยะชิด ระหว่าง เฟืองrack กับ เฟืองpinion ของระบบพวงมาลัยคับ
    rack guide จะทำหน้าที่ ดัน เฟืองrack ให้ขบกับ เฟืองpinion
    ถ้า ตั้ง rack guide ให้มันชิดมากไป(ขันเข้า) เวลาหักเลี้ยวพวงมาลัยจะหนักและไม่ตีกลับ
    ถ้า ตั้ง rack guide ให้มันห่างมากไป(ขันออก) ระยะฟรี ของพวงมาลัยจะมากเกินไป
    ควรตั้งระยะฟรีให้ได้ตามที่ รง. กำหนด ตั้งชิดไปหรือห่างไป ควบคุมรถลำบากคับ
    พวงมาลัยเบาโหวงเหวง ปรับrack guideให้ชิดมากขึ้น ช่วยให้พวงมาลัยหนักขึ้นได้นิดหน่อยคับ

3. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    เยื่อมมากเลยครับพี่หนุ่ม
    เข้าใจแจ่มเลย

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เยี่ยมเลยครับ ความรู้ล้วนๆ

5. a.tom

a.tom New Member Member

179
    1
    0
    ขอบคุณครับ

6. Creta

Creta New Member Member

57
    0
    0
    ขอบคุณครับ

7. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ข้อมูลดีที่หนึ่งเลยคับ

ที่นี่มีข้อมูลดีๆ เสมอครับ...ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้